ผู้เขียน หัวข้อ: ดูแลรักษาสีรถ  (อ่าน 7191 ครั้ง)

OXV-CHON

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ดูแลรักษาสีรถ
« เมื่อ: June 08, 2015, 08:13:52 »
ขอความเห็นสมาชิกครับ
1) เคลือบแก้ว ประมาณ 35,000บาท (รับประกัน 3ปี)
2) หุ้มพลาสติกใสทั้งคัน ประมาณ 35,000บาท (รับประกัน 3ปี)
3) เคลือบสีเดือนละครั้ง เฉลี่ยครั้งละ 1,000 ในเวลา 3ปี ก็ 36,000บาท

ขอบคุณครับ

led

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
Re: ดูแลรักษาสีรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: June 08, 2015, 10:45:02 »
ผมเลือกล้างรถเคลือบสี ทุกครั้งคับ  :ดื่ม:

toppy

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: June 08, 2015, 11:12:42 »
เคลือบสีครั้งละ1000แพงไปนะฮะ=__=''

รวมน้ำยาแพงสุดไม่น่าจะเกิน 700-800

ถ้าเอาน้ำยาไปเองจะอยู่ประมาณ ค่าล้าง 150-200 + ค่าลง 150-200 (ค่าน้ำยาขวดละ1000-1500 ลงได้ประมาณ 20 ครั้ง)

OXV-CHON

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: June 08, 2015, 11:29:33 »
เคลือบสีครั้งละ1000แพงไปนะฮะ=__=''

รวมน้ำยาแพงสุดไม่น่าจะเกิน 700-800

ถ้าเอาน้ำยาไปเองจะอยู่ประมาณ ค่าล้าง 150-200 + ค่าลง 150-200 (ค่าน้ำยาขวดละ1000-1500 ลงได้ประมาณ 20 ครั้ง)

รบกวนแนะนำน้ำยาเคลือบสีหน่อยครับ รถสีขาว
พลาสติกสีดำ แร็คหลังคา สีดำ เคลือบด้วยอะไรดีครับ

toppy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: June 08, 2015, 13:19:12 »

รบกวนแนะนำน้ำยาเคลือบสีหน่อยครับ รถสีขาว
พลาสติกสีดำ แร็คหลังคา สีดำ เคลือบด้วยอะไรดีครับ

CG Jetseal209 (มันดีตรงที่เวลาโดนพลาสติกไม่เป็นรอยด่างขาว

พลาสติกชายล่าง....ใช้ CG Blue Guard II ลงครับ(ลงยางรถได้ด้วย) ให้สีดำด้าน

แรคหลังคานะลงด้วยBlue Guardก็ได้ครับ

OXV-CHON

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: June 08, 2015, 13:48:28 »

CG Jetseal209 (มันดีตรงที่เวลาโดนพลาสติกไม่เป็นรอยด่างขาว

พลาสติกชายล่าง....ใช้ CG Blue Guard II ลงครับ(ลงยางรถได้ด้วย) ให้สีดำด้าน

แรคหลังคานะลงด้วยBlue Guardก็ได้ครับ

ขอบคุณมากครับ   Orz

๋JR-XV

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: June 27, 2015, 22:16:56 »

รบกวนขอคำแนะนำ  จากคุณ Toppy และผู้รู้ท่านอื่นๆ
ช่วยน้ำยาเคลือบสีให้ "น้องชานม กลายเป็นส้ม-ดำ" ของผม หน่อยครับ
ว่าควรใช้ ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรดีครับ

ขออนุญาต แบ่งปันพื้นที่ กระทู้ของคุณ OXV-CHON หน่อยนะครับ 

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
เพิ่มเติมข้อความ

จากคำถาม  พี่จขกท. ผมเลือกข้อ 3 ครับ เคลือบสีเดือนละครั้ง ครับ

ที่ไม่เลือก ข้อ 1 เพราะ 
ไม่ว่าพี่จะเคลือบอะไรมา ก็คงต้องมีการ ไปเคลือบซ้ำเป็นรอบๆ อยู่ดี 
และไม่ต้องจ่ายเงินไปล่วงหน้ารอบเดียว ซึ่งจะว่าไป เศรษฐกิจตอนนี้ หากไปทำกับร้านไม่ใหญ่จริง อนาคตไม่รู้ร้านจะปิดไปก่อน ครบ 3ปีก็ได้ใครจะรับประกัน

ที่ไม่เลือก ข้อ 2 เพราะ 
ส่วนตัว  ผมไม่มีความมั่นใจในคุณภาพวัสดุที่เค้าใช้  อีกทั้งสภาพอากาศบ้านเราเป็นแบบนี้
แทนที่จะรักษาสี  อาจเป็นการทำร้ายสี ไปโดยไม่เจตนาก็ได้ครับ

ที่บอกว่า ร้านรับประกันว่า ไม่ทำร้ายสีรถ  ไม่รู้ว่า เชื่อได้มากน้อยแค่ไหน  มีเอกสารลงนามรับประกันหรือเปล่า
แล้วถึงเวลา ร้าน เจ้าของร้านจะอยู่รับผิดชอบมั้ย

ที่ติดแล้ว มีการลอกออกมาโชว์  ว่าไม่ทำร้ายสี 
รถคันนั้น ติดมานานแค่ไหน แล้วลอกออก กี่เดือน กี่ปี?  แล้วพี่เจ้าของกระทู้จะติดๆ และลอกออกนานกว่าเค้ามั้ย ?
สภาพการใช้รถ สถานที่ๆ พี่ใช้จอดรถ เหมือนรถเค้ามั้ย หรือรถเราจอดตากแดดตลอด ?
ก่อนติด sticker รถคันดังกล่าว มีเคลือบสีไว้ก่อนหน้านั้นมั้ย หากเค้าเคลือบมาดี อาจมีปัญหาแค่ชั้นเคลือบสี

บลา บลาๆ   จะว่าไป  ก็น่าคิดนะครับ

ผมไม่ได้บอกว่า ท่านที่เลือกข้อ 1 หรือข้อ 2 ตัดสินใจผิดนะครับ   :respected:
รถใคร ใครก็รัก และอยากดูแลให้ดีที่สุด แต่วิธีคิด และตัดสินใจ ต่างกันได้ครับ

นี่เป็นความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ  อาจดูว่า มองโลกในแง่ร้าย ไปป่ะ  หรือาจ "เยอะ" ไป  ขออภัยด้วยนะครับ
เจตนาของผมแค่ อยากมองให้หลากมุม ทักให้คิดและใช้วิจารณญาณให้ดี   ก่อนตัดสินใจเท่านั้นครับ   

เงินของท่น  รถของท่าน ... 
อย่าเชื่อผมมาก  ผมอาจคิดผิดก็ได้ใครจะรู้  :-[

มีมากมาย หลายเรื่องที่ผมไม่รู้ ไม่มีประสบการณ์ ไม่รู้จะตัดสินใจยังไงดี  ผมก็จะเข้ามาขอความเห็นที่บ้าน (subaruxvthailand.com) ที่อบอุ่นหลังนี้อยู่บ่อยๆ
เพื่อประกอบการตัดสินใจ ก่อนจ่ายเงินไปทุกครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: June 28, 2015, 13:43:04 โดย ๋JR-XV »

Pro

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: June 28, 2015, 11:24:20 »
หุ่มฟิมล์ทั้งคันที่ไหนครับราคา35,000฿ที่ผมเคยถามมา100,000฿ถ้ามีช้วยแนะนำด้วยครับ

Manowzaz

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: June 28, 2015, 12:15:14 »
ล้าง เครือบสี ทุกครั้งครับ
คันเก่าผม ล้างเครือบสีทุกครั้ง อาทิตย์ละครั้งครับ รถ3ปี สีเนียบมากๆ
รถสีขาวมุก น้ำยาวูฟกังครับ

toppy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: June 28, 2015, 12:27:37 »

รบกวนขอคำแนะนำ  จากคุณ Toppy และผู้รู้ท่านอื่นๆ
ช่วยน้ำยาเคลือบสีให้ "น้องชานม กลายเป็นส้ม-ดำ" ของผม หน่อยครับ
ว่าควรใช้ ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรดีครับ

ขออนุญาต แบ่งปันพื้นที่ กระทู้ของคุณ OXV-CHON หน่อยนะครับ

ใช้ตัวที่ผมแจ้งด้านบนก็ได้ครับ

ตัวนี่จะให้งานเงาใสคล้ายๆลูกชุบ

๋JR-XV

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: June 28, 2015, 13:11:47 »

ใช้ตัวที่ผมแจ้งด้านบนก็ได้ครับ

ตัวนี่จะให้งานเงาใสคล้ายๆลูกชุบ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับคุณ Toppy  :respected:

รถผมสีมันเหลื่อมแบบแปลกๆ ตามที่คุณ Toppy เคยทัก  ตอนนัดเจอกันที่ Max Value ศรีนครินทร์
พอดีเพิ่งจะว่าง  เลยว่าจะไปจัดการกับสีของรถสักหน่อย 

ชื่อเงาะ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: June 28, 2015, 20:28:04 »
ล้างสีดูดฝุ่นเท่านั้นครับ
ไม่เคยเคลือบสีเลย ออกมาได้2เดือนแล้วครับ

OXV-CHON

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: June 29, 2015, 08:23:29 »
หุ่มฟิมล์ทั้งคันที่ไหนครับราคา35,000฿ที่ผมเคยถามมา100,000฿ถ้ามีช้วยแนะนำด้วยครับ
ผมถามที่พัทยา 35,000ครับ แต่ถามที่ กทม. 55,000-120,000
ตอนนี้ ผมตัดสินใจล้าง+เคลือบสี เดือนละ 1-2ครั้ง น้ำยาตามที่คุณ Toppy แนะนำเลย
ส่วนสาเหตุที่ไม่หุ้มฟิล์มใสก็เพราะกังวลเมื่อเวลาผ่านไปจะกลายเป็นการทำลายสีรถแทน
รถอีกคันผมติดแค่ฟิล์มกันรอยเบ้าประตู ผ่านไป 2ปี ลองลอกออก ปรากฏว่า คราบกาวเพียบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: June 29, 2015, 08:26:02 โดย OXV-CHON »

wtflock

• ชั่วโมงขับรอบโลก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: May 24, 2023, 01:53:14 »

wtflock

• ชั่วโมงขับรอบโลก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: June 07, 2023, 07:38:09 »
audiobookkeepercottageneteyesvisioneyesvisionsfactoringfeefilmzonesgadwallgaffertapegageboardgagrulegallductgalvanometricgangforemangangwayplatformgarbagechutegardeningleavegascauterygashbucketgasreturngatedsweepgaugemodelgaussianfiltergearpitchdiameter
geartreatinggeneralizedanalysisgeneralprovisionsgeophysicalprobegeriatricnursegetintoaflapgetthebouncehabeascorpushabituatehackedbolthackworkerhadronicannihilationhaemagglutininhailsquallhairyspherehalforderfringehalfsiblingshallofresidencehaltstatehandcodinghandportedheadhandradarhandsfreetelephone
hangonparthaphazardwindinghardalloyteethhardasironhardenedconcreteharmonicinteractionhartlaubgoosehatchholddownhaveafinetimehazardousatmosphereheadregulatorheartofgoldheatageingresistanceheatinggasheavydutymetalcuttingjacketedwalljapanesecedarjibtypecranejobabandonmentjobstressjogformationjointcapsulejointsealingmaterial
journallubricatorjuicecatcherjunctionofchannelsjusticiablehomicidejuxtapositiontwinkaposidiseasekeepagoodoffingkeepsmthinhandkentishglorykerbweightkerrrotationkeymanassurancekeyserumkickplatekillthefattedcalfkilowattsecondkingweakfishkinozoneskleinbottlekneejointknifesethouseknockonatomknowledgestate
kondoferromagnetlabeledgraphlaborracketlabourearningslabourleasinglaburnumtreelacingcourselacrimalpointlactogenicfactorlacunarycoefficientladletreatedironlaggingloadlaissezallerlambdatransitionlaminatedmateriallammasshootlamphouselancecorporallancingdielandingdoorlandmarksensorlandreformlanduseratio
languagelaboratorylargeheartlasercalibrationlaserlenslaserpulselatereventlatrinesergeantlayaboutleadcoatingleadingfirmlearningcurveleavewordmachinesensiblemagneticequatormagnetotelluricfieldmailinghousemajorconcernmammasdarlingmanagerialstaffmanipulatinghandmanualchokemedinfobooksmp3lists
nameresolutionnaphtheneseriesnarrowmouthednationalcensusnaturalfunctornavelseedneatplasternecroticcariesnegativefibrationneighbouringrightsobjectmoduleobservationballoonobstructivepatentoceanminingoctupolephononofflinesystemoffsetholderolibanumresinoidonesticketpackedspherespagingterminalpalatinebonespalmberry
papercoatingparaconvexgroupparasolmonoplaneparkingbrakepartfamilypartialmajorantquadruplewormqualityboosterquasimoneyquenchedsparkquodrecuperetrabbetledgeradialchaserradiationestimatorrailwaybridgerandomcolorationrapidgrowthrattlesnakemasterreachthroughregionreadingmagnifierrearchainrecessionconerecordedassignment
rectifiersubstationredemptionvaluereducingflangereferenceantigenregeneratedproteinreinvestmentplansafedrillingsagprofilesalestypeleasesamplingintervalsatellitehydrologyscarcecommodityscrapermatscrewingunitseawaterpumpsecondaryblocksecularclergyseismicefficiencyselectivediffusersemiasphalticfluxsemifinishmachiningspicetradespysale
stunguntacticaldiametertailstockcentertamecurvetapecorrectiontappingchucktaskreasoningtechnicalgradetelangiectaticlipomatelescopicdampertemperateclimatetemperedmeasuretenementbuildingtuchkasultramaficrockultraviolettesting