ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงลมเข้าดังมาก  (อ่าน 12015 ครั้ง)

Niti M.

• มือใหม่หัดขับ
  • *
เสียงลมเข้าดังมาก
« เมื่อ: June 18, 2016, 21:31:36 »
สวัสดีครับเพื่อนๆสมาชิก

เคยได้ยินมาว่าเสียงยางของXVดังมาก เท่าที่ขับมาตอนนี้ 2500 กิโลแล้ว ผมรับได้ครับ แต่เสียงลมที่ผ่านกระจกมองข้างมันดังมากจริงๆครับ ดังขนาดคนนั่งหลังถามว่า "มึงลืมปิดวิทยุเหรอ" เคยไปทำที่ ศูนย์วิภาวดีมาตามที่ในclubบอกแล้ว แต่ก็ยังไม่หาย ทุกวันนี้ต้องหุบกระจกมองข้างถึงจะช่วยให้เงียบได้ ซึ่งก็ไม่น่าจะเป็นวิธีแก้ที่ถูก อยากรบกวนสอบถามว่ามีวิธีไหนให้เสียงลมมันหายไป หรือเบาลงบ้างมั้ยครับ ขอบคุณมากครับ

Ake

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
Re: เสียงลมเข้าดังมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: June 18, 2016, 21:58:48 »
ตรงกระจกหูช้างถ้ายังมีรอยรั่วให้ลมเข้าได้อยู่  เสียงมันจะดังไม่หายครับ 
บางทีต้องลองกลับไปให้ศูนย์ฯแก้ใหม่ เสร็จแล้วพาช่างนั่งไปเทสด้วยกันเลยครับ :ปาดเหงื่อ:

Niti M.

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: June 19, 2016, 18:48:34 »
ตรงกระจกหูช้างถ้ายังมีรอยรั่วให้ลมเข้าได้อยู่  เสียงมันจะดังไม่หายครับ 
บางทีต้องลองกลับไปให้ศูนย์ฯแก้ใหม่ เสร็จแล้วพาช่างนั่งไปเทสด้วยกันเลยครับ :ปาดเหงื่อ:

ขอบคุณมากครับ จะพยายามครับ

Jv

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: June 21, 2016, 11:16:09 »
ถ้ามีเวลาลองไปเสรีไทยดูครับ ของผมทำที่แรกลดลงแต่ยังไม่ดี ไปเสรีไทยดีขึ้นมากแต่ก็ยังมี

Niti M.

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: June 21, 2016, 13:49:24 »
ถ้ามีเวลาลองไปเสรีไทยดูครับ ของผมทำที่แรกลดลงแต่ยังไม่ดี ไปเสรีไทยดีขึ้นมากแต่ก็ยังมี

:2thmb:

lnwton1500

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: June 23, 2016, 20:52:02 »
ของก็ดังเบาๆเริ่มที่ความเร็ว 80 ขึ้นไป พรุ่งนี้เข้า 0 เช็คระยะ 1000 กิโล ต้องให้แก้แระ

Pekkie

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: June 25, 2016, 11:23:09 »
ต้องเข้าไปแก้ครับ ของผมแรกๆขับเริ่มดังตอน 80-90 พอไปแก้ที่ศูนย์ ก็ดีขึ้นเยอะเริ่มดังเบาๆตอน 130-140 แล้วเริ่มน่ารำคาญตอน 160 ขึ้นไป

ผมทำที่ศูนย์ปทุมครับ

lnwton1500

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: June 26, 2016, 22:30:10 »
ล่าสุด แก้มาแระ ยังดังเหมือนเดิม  :-X
แต่ก็รับได้ครับ ผมมองว่า มาเลย์ประกอบรถไม่เนียน
ผมว่ายังห่างชั้นกับบ้านเราเยอะ ทำใจครับ
แค่เสียงลมมันไม่ทำให้สมรรถนะ ของรถ ลดลงครับ

สู้ๆๆ :กิกิ: :กิกิ:

paawan

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: June 27, 2016, 11:03:26 »
ไปให้ศุนย์แก้2รอบ ไม่หายครับ
เลยแก้เองโดยการ ใช้เทปกาวย่นปิดตรงส่วนที่คิดว่าลมเข้าก่อน
ถ้าพบก็ใช้ซิลิโคนปิดเลยครับ ช่วยได้ ไม่เสียรถครับ

redeye031

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: June 28, 2016, 10:33:05 »
เลยแก้เองโดยการ ใช้เทปกาวย่นปิดตรงส่วนที่คิดว่าลมเข้าก่อน
ถ้าพบก็ใช้ซิลิโคนปิดเลยครับ ช่วยได้ ไม่เสียรถครับ

ศูนย์ปิ่นเกล้า เอาซิลิโคนยาบริเวณวงกลมสีแดงมาให้  เสียงลดลงไปเยอะครับ

dreaming

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: June 28, 2016, 15:42:48 »

ศูนย์ปิ่นเกล้า เอาซิลิโคนยาบริเวณวงกลมสีแดงมาให้  เสียงลดลงไปเยอะครับ

กลับกรุงเทพพรุ่งนี้ จัดไปซักชุด

Pekkie

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: June 28, 2016, 22:48:39 »

ยาตรงขอบกระจกด้านนอกเลยหรือครับ

สายฟ้า

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: June 29, 2016, 05:55:18 »
ผมไปแก้ที่เสรีไทยครับ ผลคือยังไม่หายครับ เขาบอกว่าต้องนำไปแก้อีกครับ (เสียเงิน เวลา และอารมณ์ครับ) :'(
ปล.ผมสงสัยว่า บริษัทเขาน่าจะทราบปัญหาและจุดอ่อนของรถทำไมไม่หาทางแก้ไขหรือแนะนำวิธีการให้ลูกค้าทราบแบบจริงใจ

Niti M.

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: June 29, 2016, 12:12:49 »
ผมไปแก้ที่เสรีไทยครับ ผลคือยังไม่หายครับ เขาบอกว่าต้องนำไปแก้อีกครับ (เสียเงิน เวลา และอารมณ์ครับ) :'(
ปล.ผมสงสัยว่า บริษัทเขาน่าจะทราบปัญหาและจุดอ่อนของรถทำไมไม่หาทางแก้ไขหรือแนะนำวิธีการให้ลูกค้าทราบแบบจริงใจ

เห็นด้วยครับ นี่มันเป็นหลักพื้นฐานของการออกแบบรถเลย รถปิคอัพสมัยนี้แทบไม่มีเสียงเลยครับ

lnwton1500

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: June 29, 2016, 14:30:49 »
ผมว่างานประกอบ ของมาเลย์ ยังสู้บ้านเราไม่ได้ครับ