ผู้เขียน หัวข้อ: *** 06/06/2557 ซ่อมกระจก XV สุดหล่อ จากรอยหินกระเด็นใส่ ***  (อ่าน 12860 ครั้ง)

krisada511

• Global Moderator
  • ชั่วโมงขับรอบโลก
ก็ไม่ทราบว่าโดนไปเมื่อไหร่ แบบเต็มๆ เพราะ ก็มีเสียงโดนหินเล็กบ้างที่กระเด็น จากล้อรถคันอื่น มาโดนกระจกหน้า (นี้ขนาดระวัง ขับรถทิ้งระยะห่าง จากคันหน้าแล้ว พวกรถกระบะ รถ บรรทุก )
พอดีทำความสะอาดรถ ก็พบว่า งานเข้า ตรงภายนอก จุดติดตั้งกระจกมองหลังพอดี  :ปาดเหงื่อ:

ขณะทำ พร้อมน้ำยา กับ อุปกรณ์ 

มีการอบระบบไฟฟ้า ด้วยแสง  UVa

เนียน รอยหายไปเลย 

ผมเคยเรียกมาทำ Pajero Sport ตอนป้ายแดงเช่นกันเมื่อ ปีก่อน  โดนหินใหญ่กว่านี้  งานเนี้ยนมาก   

สำหรับท่านที่สนใจ ลองติดต่อเองนะครับ ผมเพียงแนะนำเท่านั้น  เห็นว่าแก จะประจำที่ โลตัส พระราม 3 แล้ว  ไม่รับวิ่งออกนอกสถานที่แล้ว  :-*

http://www.glassclinics.com/

หมายเหตุ :  ไม่ใช่พื้นที่โฆษณา ผมไม่มีผลประโยชน์ใดๆ  กับผู้ดำเนินการ  :respected:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: June 10, 2014, 00:48:14 โดย krisada511 »
คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

TORi

• มือใหม่หัดขับ
  • *

XV

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
เนียน...จริงๆ ค่ะ  :2thmb:  :2thmb:  :2thmb:

numm70

• **
ค่าใช้จ่ายต่อจุดเท่าไหร่ครับ

krisada511

ขอให้ลองติดต่อไปครับ แต่ละแผลไม่เท่ากัน อย่างแผลไม่ใหญ่มากก็ไม่ถึง 1 พันบาทครับ  :-*
คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

SamaelMT

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
  • ShiShi-Oh
แจ๋วเลยครับ.. :2thmb:
SamaelMT

Sandglass

• *
ขอบคุณครับ กำลังหาอยู่เลย

T-XV

• *
ขอบคุณมากเลยครับ

เพิ่งโดนเมื่อตอนบ่ายนี้เองเลย ก้อนเห็นกระเด็นใส่เป็นรอยเลย

chafanclub

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
วันนี้เพิ่งไปทำมาเหมือนกันครับ ตามคำแนะนำคุณกฤษดา และเพื่อนสมาชิกอีกท่าน
(คุณ bonmoovo)

ช่างแม็คทำได้ดี เนียน น่าพอใจมากครับ แผลที่ผมโดนหิน ค่อนข้างใหญ่ มองจาก
ภายในตัวรถจะเห็นเป็นรอยแตกยาว ซึ่งก็ดีขึ้น ส่วนมองจากภายนอกเนียน ok เลย
มีรอยเหลือให้เห็นเล็กมากๆ ต้องเพ่งใกล้ๆ จริงๆ ถึงจะเห็น

จากเดิมที่วิเคราะห์กันเบื้องต้น อาจจะต้องทำเยอะ ก่อนซ่อมช่างบอกว่าเบื้องต้นตีที่
ประมาณ 1,200 และอาจต้องมีเจาะเพื่อให้น้ำยาซอกซอนลงไปตลอดรอยแตก ซึ่ง
จะต้องมี +อีก 200 - 400 แล้วแต่จำนวนการเจาะ
แต่สุดท้ายช่างแม็คบอกว่าในฐานะที่มาจากคำแนะนำคุณกฤษดา และ XV Th ขอคิด
ที่ 1,000 บาทพอ ... ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ ครับ

:respected:

toy

• *
กระจกโดนหินเคลมไม่ได้เหรอครับ

krisada511

ต้องรื้อซีลยางที่ประกอบมาดีๆ และต้องเปลี่ยนฟิลม์ และ อื่นๆ ค่อนข้างยุ่งยาก และ เสียความรู้สึก
ถ้ามันเล็กน้อย พอแก้ไขได้ ก็ควรทำครับ  ไม่ต้องเสียประวัติประกัน  :-*

toy

• *

ต้องรื้อซีลยางที่ประกอบมาดีๆ และต้องเปลี่ยนฟิลม์ และ อื่นๆ ค่อนข้างยุ่งยาก และ เสียความรู้สึก
ถ้ามันเล็กน้อย พอแก้ไขได้ ก็ควรทำครับ  ไม่ต้องเสียประวัติประกัน  :-*

อ๋อ ครับ

Jv

• **
อันนี้จริงครับ ถ้าเห็นขั้นตอนเปลียนกระจกนี่ ใจหายเลยครับ
แกะขอบยาง ถ้าแกะไม่ดีก็ขาด เปลี่ยนอีก
ใช้ลวดสลิงดึงรูดตามขอบกระจกเพื่อตัดซิลิโคน(กาวเก่า) ตอนนี้มันขูดเสา A แน่นอน
ดันกระจกออก แล้วเริ่มขูดซิลิโคนเก่าออก
ทาสีกันสนิมหลังขูดรถ ไปแล้ว
ทาซิลิโคนใหม่บนกระจก แล้ววางติดกับรถ ตอนนี่สำคัญ ถ้าทาไม่ดี มีรั่ว เจออีกทีน้ำเข้ารถแล้วคร้าบ
สุดท้าย ติดขอบยางกลับ ติดเทปยึด แล้วขับระวังๆ ไปอีก 3 วัน
ผมอยู่แถวชลบุรี เรื่องหินนี่รอดยาก ถ้ารอยร้าวไม่วิ่งมาก ยังไงก็ซ่อมดีกว่าเปลี่ยนคร้าบ

krisada511

อันนี้จริงครับ ถ้าเห็นขั้นตอนเปลียนกระจกนี่ ใจหายเลยครับ
แกะขอบยาง ถ้าแกะไม่ดีก็ขาด เปลี่ยนอีก
ใช้ลวดสลิงดึงรูดตามขอบกระจกเพื่อตัดซิลิโคน(กาวเก่า) ตอนนี้มันขูดเสา A แน่นอน
ดันกระจกออก แล้วเริ่มขูดซิลิโคนเก่าออก
ทาสีกันสนิมหลังขูดรถ ไปแล้ว
ทาซิลิโคนใหม่บนกระจก แล้ววางติดกับรถ ตอนนี่สำคัญ ถ้าทาไม่ดี มีรั่ว เจออีกทีน้ำเข้ารถแล้วคร้าบ
สุดท้าย ติดขอบยางกลับ ติดเทปยึด แล้วขับระวังๆ ไปอีก 3 วัน
ผมอยู่แถวชลบุรี เรื่องหินนี่รอดยาก ถ้ารอยร้าวไม่วิ่งมาก ยังไงก็ซ่อมดีกว่าเปลี่ยนคร้าบ

:2thmb:

wtflock