ผู้เขียน หัวข้อ: My Impreza XV : BK Edition  (อ่าน 13288 ครั้ง)

Ake

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
My Impreza XV : BK Edition
« เมื่อ: August 20, 2015, 00:36:06 »
สวัสดีครับทุกท่าน  ผมวิ่งอยู่แถวรามอินทรา-หทัยราษฎร์ กทม. ถ้าบังเอิญเจอกันทักไฟแว๊บๆได้นะครับ

แรกเริ่มเดิมที  ผมเองเป็นคนที่ชอบท่องเที่ยวและถ่ายรูปไปตามที่ต่างๆ 
ชอบเสาะหาสถานที่สวยๆในไทย ที่ยังไม่ค่อยมีคนไป สถานที่.....ที่สวยราวกับภาพวาด และแปลกตา โดยที่ไม่ต้องลำบากไปถึงเมืองนอก (เพราะไม่มีงบ O0)

แน่นอนว่า ผมต้องมองหาพาหนะคู่กาย ที่พาเราและคนที่เราอยากพาไป ไปได้ทุกๆที่ที่รถคันนึงจะสามารถไปได้โดยไม่ยากลำบากนัก

Ake

Re: My Impreza XV : BK Edition
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: August 20, 2015, 00:43:03 »
ช่วงเวลานั้นผมไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องรถมากนัก  ยังตอบตัวเองไม่ได้ชัดว่าต้องการรถแบบไหน ที่เหมาะกับ Life style

บอกได้แค่ว่าอยากรถที่มันนั่งสบายแบบรถเก๋ง  บางครั้งก็สามารถเอาไปลุยทางลูกรัง หรือดินโคลนได้บ้าง ได้ขับสี่ยิ่งดี ดูวัยรุ่น ขนาดรถไม่ใหญ่ไปกว่า Civic หรือ Altis
และที่สำคัญสุด.........ไม่แพงเกินสำหรับพนักงานบริษัทเล็กๆ ที่เงินเดือนไม่ได้มาก (แต่ขอไปเยอะนะ  :คริคริ:)

นึกไม่ออกเลยจริงๆ ว่ามันจะมีอะไรเหลือสำหรับผมบ้าง

Ake

Re: My Impreza XV : BK Edition
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: August 20, 2015, 00:52:08 »
ในช่วงหลายปีก่อนนั้น ถ้าไปถามคนรู้จักแบบ "พี่ๆ อยากได้รถเก๋งที่ดูดี ขับสี่ ลุยได้ คันไม่ใหญ่ วิ่งทางไกลๆสบาย นิ่ม ประหยัดน้ำมัน ขนของได้บ้าง ราคาถูกๆด้วยนะ แนะนำอะไรดี"
คนโดนตอกกลับมาว่า เอ๊็งบ้ารึเปล่า มันจะมีรถแบบนั้นในโลกนี้เหรอ

ตัวเลือกในตอนนั้นจำกัดมาก..... CRV G3 ที่ราคาล้านกว่าบาท  Fortuner 4x4ตัวแรกก็คันใหญ่และแพงยิ่งกว่า หรือกระบะขับสี่(แต่โดยส่วนตัวไม่ชอบรถกระบะ)

วันหนึ่ง ไปเดินห้างแฟชั่นไอส์แลนด์ แล้วไปเห็นบูท Subaru เอาเจ้า XV มาวางคู่กับ Forester
ราคา ณ วันเปิดตัวตอนนั้น  ทำเอาผมเดินผ่านไปแบบไม่เหลียวมองเลย  คือถ้าผมเหลียวไปมองก็จะตกอยู่ในสภาพสุนัขมองเครื่องบินแน่ๆ Orz

Ake

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: August 20, 2015, 01:01:38 »
Subaru เป็นรถที่ผมไม่เคยรู้จักมาก่อน  เท่าที่นึกถึงรถ Brand นี้ก็คงมีแค่ 3 อย่าง

1.มีแต่รถแรงๆ ที่รู้จักก็ Impreza wrx STI จากเกมส์ GT2
2.โชว์รูมแถวถนนเสรีไทยสวยดี
3.แพง เลยแอบคิดว่าเป็นรถหรูแบบ Benz หรือ BMW

เมื่อถึงคราวต้องมีรถ  โชคดีที่ผมได้รถ Civic Dimension มือสองจากพี่สาวตัวเองในราคาเอื้ออาทร (คงเห็นน้องตัวเองยังหาแฟนไม่ได้ เลยขายให้ เผื่อมันจะหาแฟนกับเขาได้ง่ายขึ้น)

และคันต่อมาก็ได้ Civic FD สุดหล่อสีดำมาใช้ต่อ มันเป็นรถที่ไม่ได้ดีเด่-อะไร  แต่ผมชอบมากเพราะวิ่งทางไกลๆแล้วประหยัดเหลือเชื่อ แถมยังเร่งแซงได้เร็ว เวลาวิ่งเบาๆก็นิ่มพอใช้ แม่มานั่งด้วยแล้วไม่บ่น

Ake

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: August 20, 2015, 01:24:10 »
แต่ในหัวผมก็ยังฝันไฝ่จะได้รถในแบบที่ต้องการ อยู่ตลอด.... :สะกดจิต:
เริ่มจะมีหวัง  วันหนึ่งผมได้เห็นข่าว Toyota ทำ Rav4 รุ่นใหม่ออกมา  ตามมาด้วย Honda Vezel หรือ HRV ในบ้านเรา

มันเป็นรถ.....ที่ตรงจริตสุดๆ ผมจึงได้แต่นั่งเฝ้าคอย
จนวันที่ HRV เปิดตัวในเมืองไทย ผมไม่รอช้ารีบรุดไปยังโชว์รูม Honda ใกล้บ้าน เพื่อสอบถามราคาและเวลารอส่งมอบรถ
ถึงกับเงิบ.......เมื่อรู้ว่าถ้าต้องการจองรุ่น Top จะต้องรอรับรถไปอีกเกือบๆปี

วัยรุ่นเซง.........

วันหนึ่ง ผมเห็นประกาศเล็กๆใน net ว่า XV ตัวล่างสุดลดราคาเหลือไม่ถึงล้าน
พูดไม่ถูก......มันอารมณ์แบบ ฮาาาาาาา...เรรูย่า เอามากๆ ทำให้ผมเริ่มหันมาสนใจ และมี XV เป็นตัวเลือกใหม่ในหัว

เมื่อเริ่มหาข้อมูลเกี่ยวกับเจ้านี่แล้วก็พบว่า

- มันคือร่างทรง Impreza แต่ยกสูงให้ลุยได้
- ใช้เครื่อง Boxer สูบนอน ไม่เหมือนชาวบ้าน (โห อินดี้แหะ)
- ใช้ระบบขับเคลื่อน 4 ล้อตลอดเวลา และกระจายแรงบิดเฉลี่ยเท่าๆกันทุกล้อ แถมยังเลือกส่งแรงบิดไปแต่ละล้อได้อิสระในกรณีรถเสียหลักหรือมีล้อหมุนฟรี ไม่เหมือนใครอีกแล้ว
- ทุกรุ่นของ Subaru ใช้ระบบขับเคลื่อน 4 ล้อมาแต่ไหนแต่ไร(ไม่นับ BRZ) อิ้นดี้....ชอบเลย
- ไปลองขับแล้วนิ่ง นุ่ม รถเก๋งดีๆนี่เอง

หลังจากไปลองขับมา ไม่ถึง 2 เดือนผมก็ตัดสินใจเปลี่ยนรถมาใช้เจ้านี่แทน ด้วยเหตุผลที่ว่ารถมันตอบคำถามในใจผมได้หมดจด สิ่งที่ผมได้มาเพิ่มคือ
- รถใช้งานง่าย ขับสบาย นิ่ง เข้าโค้งดีมาก
- แอบซิ่งนิดหน่อย  นานๆทีเวลาเจอรถจี้ท้ายผมมักจะลากพาเข้าโค้งเสมอ
- มีแต่คนทัก ว่ารถมันดีนะ  (มันคงดีจริงๆมั้ง)
- ล่าสุด เจ้าของร้านชาบูแถวบ้านแอบๆมาถามผม  ผมเลยแนะนำเวปนี้ไปและให้ไปลองขับดู  (รับรองว่าได้เสียตังค์อีกราย)

ช่วงปลายปีนี้น่าจะได้พาเจ้านี่ไปลุยบ้างแถบๆภาคเหนือ  ถ้าเจออะไรสวยๆจะแวะเอามาฝากนะครับ :ดื่ม:

mc_ba2

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: August 20, 2015, 01:25:19 »
รถสวยมากครับ ชายกันชนหน้า กับเสกิตสีเงินได้เป็นของแถม หรือซื้อเพิ่มครับสวยมากๆ

available

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: August 20, 2015, 07:33:04 »
   :-*  ยินดีด้วยครับ รถสวย ลงตัว

Ake

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: August 20, 2015, 10:39:39 »
ชาย skirt ไปติดเอาที่ร้านข้างนอกครับ  ไปเจอมาใน SiamSubaru :ดื่ม:

akrtah

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: August 20, 2015, 15:57:31 »
ชาย skirt ไปติดเอาที่ร้านข้างนอกครับ  ไปเจอมาใน SiamSubaru :ดื่ม:

ร้านอะไร อยู่แถวใหนครับ ผมกำลังมองหาแบบนี้อยู่ ::) ::)

Ake

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: August 20, 2015, 18:33:05 »

ร้านอะไร อยู่แถวใหนครับ ผมกำลังมองหาแบบนี้อยู่ ::) ::)

AKira Auto ตรงแยกศรีนครินทร์ตัดบางนาครับ :D

mr_teerayut

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: August 23, 2015, 22:26:03 »
ติด skirt หน้า ข้าง ดูแว่บแรก นึกว่า xv sti เลย

สวยมากครับ  :2thmb:

Ake

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: September 24, 2015, 01:37:19 »
อัพเดตล่าสุดครับ 20/09/58 พา XV ไปทะลุเมฆที่ภูทับเบิก  วันที่ขึ้นไปตอนเย็นมีฝนตกพอสมควรแต่ก็ไปได้อย่างมั่นใจ :ดื่ม:

Bebe jee

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: September 24, 2015, 14:50:59 »
ดีใจด้วยครับ

Ake

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: October 31, 2015, 23:07:10 »
Update ล่าสุด เดินทางวันที่ 23/10/58 

ลองไปนาขั้นบันไดที่บ้านป่าบงเปียง แม่แจ่มมาแล้วครับ
ใช้เส้นทางลัดอินทนนท์-น้ำตกห้วยทรายเหลือง-ป่าบงเปียง  ทางลูกรัง+บางช่วงหินโผล่+บางช่วงเป็นเลนโคลน

XV ผ่านได้สบายแต่ต้องระวังหน่อย (ผมเผลอขับไปตกหลุม ใต้กันชนล้อหน้าขวาขูดเจิมกับหินไปเรียบร้อย เป็นรอยถลอกหน่อยๆ ::คิดหนัก::)

mc_ba2

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: November 02, 2015, 10:15:33 »
สวยมากๆเลยครับคุณ Ake น่าจะจัดทริปแบบนี้บ้างนะครับ น่าจะสนุก นำทีมโดยคุณ Ake  :คริคริ: