ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความคิดเห็นกับ Subaru xv  (อ่าน 17509 ครั้ง)

bbwash

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ผมกับแฟนไปลองขับ xv แล้วชอบครับ ว่าจะไปจองวันเสาร์นี้ครับ แต่พอเข้ามาอ่านในเพจนี้ ส่วนใหญ่ มีการพูดถึงปัญหาต่างๆของ xv ในหลายๆด้าน เช่น ปัญหาของตัวรถเองบ้าง ปัญหาของศูนย์บริการ บ้าง
ผมจึงอยากถามเพื่อสร้างความมั่นใจว่า สรุป xv มันดีและน่าใช้ใช่ไหมครับ หรือผู้ที่ใช้ดีและรถไม่มีปัญหาอะไร ก็ไม่ได้มาโพสต์ชื่นชมครับถึงได้มีแต่หัวข้อปัญหาของรถครับ

ขอบคุณมากครับ

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
Re: อยากทราบความคิดเห็นกับ Subaru xv
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: June 09, 2015, 19:51:26 »
 O0

พูดซะน่ากลัวเชียว

...ผมจะ 2 หมื่นโลละ ไม่มีปัญหาไรคับ

รถมันไม่ได้ ออกใหม่ รีวิวมีไปตั้งนานแล้วคับ
คนก้อเลยอาจจะไม่ได้เห่อแล้ว  เหมือนอย่างรถที่เพิ่งออกใหม่หลายๆรุ่น

ลองดูเวปบอร์ด  รถรุ่นอื่นที่เป็นกลุ่มคู่แข่ง กลุ่มทางเลือก สิคับ

...อ่านดีๆตามไป..ส่วนใหญ่...เป็นแค่อารมเห่อคับ  ไม่ค่อยมีอะไรหรอกคับ

Ynot7

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
Re: อยากทราบความคิดเห็นกับ Subaru xv
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: June 09, 2015, 20:36:22 »
รออะไหล่นาน
รถค้างสต็อกหลายคัน ยางเบี้ยว รอเคลมยาง 1-2 เดือน
เฟืองท้ายหอน แก้โดยเลือกใช้น้ำมันของ motul ตั้งแต่เนิ่นๆ (0 มีขาย )
ลูกปืนล้อแตก แต่ใช้ไปนานกว่าจะมีอาการ ส่วนตัวผมว่ามาจากรถค้างสต็อกจอดไม่ได้วิ่งนาน ต้นเหตุเดียวกัน

ผมว่าหลักๆมีแค่นี้ คือถ้ารับได้ก็จัดไป รถดี แต่การจัดการอะไหล่ห่วยไปหน่อย หวังว่าจะปรับปรุงขึ้น

คนส่วนมากแฮปปี้กับตัวรถนะ แต่มีบางคนที่ซวยจริงๆเจอรถมีปัญหาข้างต้นครบๆ แถมมารออะไหล่นานอีก
ถ้าจะเล่นรถที่ไม่ใช่รถเจ้าตลาดเรื่องพวกนี้มันต้องมีครับ
ถ้ามีรถ 2 คันในบ้าน จัดไปเลยไม่ต้องลังเล แต่ถ้ามีคันเดียวก็ลองพิจารณาดู

yomost

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: June 09, 2015, 20:38:01 »
ตาม Comment บนๆ เลยครับ

ผมเปลี่ยนใจจาก XV ไปออก HRV

แต่ก็ยังแอบมาสิงอยู่ในนี้ตลอด

จะบอกว่า HRV ปัญหาก็ใช่น้อย

ที่เจออยู่ก็หลายอย่างละ

คันนี้พลาด Su คันหน้าไม่พลาด Su ละครับ

nirutta

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: June 09, 2015, 20:58:05 »
ผมเปลี่ยนจาก CRV G4 มาใช้ XV ครับ บอกเลย CRV ดีกว่า XV เรื่องเรื่องเดียว แค่ ที่เก็บของท้ายรถใหญ่กว่า

The Rock

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: June 09, 2015, 21:21:34 »
น่าใช้มากครับ คุ้มกับเงินที่ซื้อไปที่สุดๆ
สมรรถนะเยี่ยม เกาะโค้งสุดยอด
วิ่งลุยฝนตกหนัก จั่วดัมมี่ไปด้วยยังได้
ลุยถึงไหนถึงกัน
รถยังแต่งได้ขึ้นอีกเยอะ จะเอาแนวไหนได้หมด

เชื่อผมเถอะ ถ้าคุณเปลี่ยนใจ
ขับอะไร ก้อยังมองเสียดาย XV ทุกครั้งที่เจอ ครับ

bbwash

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: June 09, 2015, 21:28:06 »
ที่ถามเพราะส่วนตัวอยากได้ Subaru อยู่แล้ว เจ้า xv ว่าจะให้แฟนใช้ เพราะถ้ามันดี จะได้ง่ายต่อการที่ผมเองจะได้เปลี่ยนมาใช้รุ่นที่ใหญ่ขึ้น แอบเล็งอยู่ครับ

The Rock

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: June 09, 2015, 21:43:23 »
งั้นเข้าทางเลยครับ
ผมเคยเอารถให้คุณแม่ผมใช้ หนึ่งอาทิตย์
ถามว่าเป็นไงบ้าง
คุณแม่ผมบอกว่า "โครตมันเลย ไอ้หนูเอ้ย..."  ;D

งั้นทางสะดวกแล้วครับ :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: June 09, 2015, 21:47:39 โดย The rock of Gibraltar »

Iam105

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: June 09, 2015, 21:50:03 »
XV ผมไม่ได้มีปัญหาอะไรเลยนะครับ ผมรำคาญแค่ GPS ที่มากับ KENWOOD ที่ออกจะงี่เง่ามากกว่า  ::คิดหนัก::

prasit

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: June 09, 2015, 22:05:41 »
สมาชิกใหม่ขอออกความเห็นครับ
ผมขับมา4-5คันบอกได้เลยแต่ละยี่ฮ้อปัญหามากน้อยต่างกันไป แต่ถ้าเจอปัญหาแล้วจบแสดงว่าช่างเก่ง แต่ปัญหาแก้ไม่จบเจอกันหลายคันแสดงว่าผู้บริหารไม่ใส่ใจครับ ของผมพยามจะป้องกันปัญหาก่อนออกรถด้วยการขอให้เช็ค0ถ่วงล้อก่อนรับรถครับ

มดแดง

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: June 09, 2015, 22:10:36 »
นอกจากความเห็นทุกท่านด้านบน ผมขอถามก่อนครับว่า เอามาใช้งานในเมือง ในกรุงเทพเป็นหลักหรือเปล่า สักประมาณ90% น่ะครับ ถ้าใช่ รับได้กับอัตราการใช้น้ำมันที่ค่อนข้างมากได้ไหม ของผมอาจจะยังวิ่งไม่มาก เพิ่งพันกว่ากม. แต่เฉลี่ยได้ 7 กม./ลิตร เคยได้แย่สุด 6.3 กม./ลิตร ต่ำสุดตั้งแต่เห็นกระทู้ในนี้มา ถ้ารับได้ จุดอื่นคงผ่านหมดครับ ข้อดีคงต้องฟังท่านอื่นๆที่ใช้กันมานานครับ
 :respected:

toppy

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: June 09, 2015, 22:14:23 »
ปัญหาหลายๆอันที่เห็นกันนะครับ.....เช่นลูกปืนล้อ มันดูเยอะเพราะมีช่วงลูกปืนล้อขาดสต็อคไปช่วงนึง

อย่างรถในล็อตปัจจุบัน (ตอนนี้น่าจะได้ล็อตปลาย2014ขึ้น2015กันหมดแล้ว) ลูกปืนน่าจะเปลี่ยนพาร์ทไปแล้วครับ

ส่วนปัญหาจุกจิกทั่วไปก็เป็นปัญหาระดับธรรมดาที่เจอกัน ไม่น่ากังวลอะไรมากครับ

ปัญหาหลายๆตัวพี่ๆน้องๆในเว็บก็ช่วยกันเคลียร์จบไปแล้ว หรือคุยกับศูนย์ให้ยอมเปลี่ยนspecอะไรบ้างแล้ว เช่นน้ำมันเครื่อง0w-20 เป็นต้น

bbwash

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: June 09, 2015, 22:56:23 »
ทำไมของคุณมดแดง กินนำ้มันมากจังครับ

เส้นทางที่ใช้ แจ้งวัฒนะ ไป จุฬา ช่วงเช้า และกลับกันในช่วงเย็นครับ โดยปกติถ้าเบนซิลจะใช้โซฮอล 95 ครับ ก็ไม่รู้ได้เจ้าxv มันจะกินเท่าไร แต่เครื่องสองพัน น่าจะกินแบบรับได้ครับ

มดแดง

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: June 09, 2015, 23:09:38 »
ทำไมของคุณมดแดง กินนำ้มันมากจังครับ

เส้นทางที่ใช้ แจ้งวัฒนะ ไป จุฬา ช่วงเช้า และกลับกันในช่วงเย็นครับ โดยปกติถ้าเบนซิลจะใช้โซฮอล 95 ครับ ก็ไม่รู้ได้เจ้าxv มันจะกินเท่าไร แต่เครื่องสองพัน น่าจะกินแบบรับได้ครับ

ถ้าคิดว่ารับได้ก็โอเคครับ เส้นทางผม รัชดา สุขุมวิท.กลับ สุขุมวิท ทางด่วนรามอินทรา นวมินทร์ครับ
ไม่รู้ทำไมกินมากขนาดนี้ครับ อาจจะเป็นเส้นทางที่ติดมากกว่าทุกท่านมั๊งครับ
จะเข้ามาแจ้งข้อมูลเรื่อยๆครับ เผื่อถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วดีขึ้น

The Rock

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: June 09, 2015, 23:14:19 »
 :darnhot:
ของผม ณ ปัจจุบัน 9/6/2015
E20 เติม 1000 บาท
วิ่ง กทม ได้ไม่เกิน 400 กม ครับ