ผู้เขียน หัวข้อ: การออกรถใหม่ในแต่ละครั้งต้องมีการสวดคาถา หรือพิธีอะไรไหมคับ  (อ่าน 14401 ครั้ง)

tumgraphic

• มือใหม่หัดขับ
  • *
เห็นคนแก่คนเฒ่าเขาชอบทำกันคับ วันที่ 15 นี้จะได้รถแล้วคับหลังจากรอมาสี่เดือนกว่า :runrun:
โชคดีที่ได้เลขตัวถังมาก่อน เลยเอาไปเช็คได้ สรุปปี 2015 สบายใจไปครับ

mrpich

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
  • อยู่กับรถนี่มันมีความสุขแฮะ
ผมแค่ดูวันที่เป็นมงงคล ช่วงเวลามงคล
มีพวงมาลัยไป
ถึงเวลา ก็สตาร์รถ ไหส้นภาวนาแต่สิงดีๆให้แคล้วคลาดปลอดภัยจากอุยัติเหตุเภทภัยทั้งปวง
แล้วก็บีบแตร และขับออกจากโชว์รูมเข้าบ้านก่อนเลยครับ

สำหรับคัน xv ไหว้เสร็จ ขับออกจาก showroom ไปได้สัก 300 เมตร เครื่องดับกลางทาง
รู้เลย น้ำมันหมด เพราะเคยอ่านเจอใน siamsubaru มาแล้วว่ามีคนออกหน้าเสือจากเสรีไทย แล้วก็ไปน้ำมันหมดแบบนี้ล่ะที่วงแหวน
จอดนิ่งอยูเลนขวาสุดซะด้วย ป้ายแดง เทพจริงๆ ต้องโทรเรียกเซลล์ให้มาจัดการทีรถน้ำมันหมด ออกจากศูนย์ไปแค่ 300 เมตร......หึหึ
ขอทำผลิตภัณฑ์..เพียงอย่างเดียว..ให้ดีที่สุด..แค่นั้นพอ...งานนี้ทำเพราะใจรักล้วนๆ line id:slotpad หรือ www.facebook.com/slotpad และ www.slotpad.com

tumgraphic

• *
ผมแค่ดูวันที่เป็นมงงคล ช่วงเวลามงคล
มีพวงมาลัยไป
ถึงเวลา ก็สตาร์รถ ไหส้นภาวนาแต่สิงดีๆให้แคล้วคลาดปลอดภัยจากอุยัติเหตุเภทภัยทั้งปวง
แล้วก็บีบแตร และขับออกจากโชว์รูมเข้าบ้านก่อนเลยครับ

สำหรับคัน xv ไหว้เสร็จ ขับออกจาก showroom ไปได้สัก 300 เมตร เครื่องดับกลางทาง
รู้เลย น้ำมันหมด เพราะเคยอ่านเจอใน siamsubaru มาแล้วว่ามีคนออกหน้าเสือจากเสรีไทย แล้วก็ไปน้ำมันหมดแบบนี้ล่ะที่วงแหวน
จอดนิ่งอยูเลนขวาสุดซะด้วย ป้ายแดง เทพจริงๆ ต้องโทรเรียกเซลล์ให้มาจัดการทีรถน้ำมันหมด ออกจากศูนย์ไปแค่ 300 เมตร......หึหึ

ขอบคุณครับ สงสัยต้องบอกเซลให้ระวังเรื่องน้ำมันแล้วคับ

BoatXV

• *
เซลล์เค้าจะเติมไว้ให้ประมาณ 15 ลิตรครับ
ถ้าออกรถที่เสรีไทย ออกมาแค่ 100 เมตร จะเจอปั้มเชลล์ แวะเติมก่อนเลยครับ  :)

Ake

ก่อนออกผมก็ไปยกมือไหว้ขอพรจากคุณพ่อคุณแม่ก่อนไปรับรถเอง แล้วก็เอาพระจากคันเก่ามาใส่ไว้ที่คันใหม่ก่อนออกรถครับ

ที่แรกที่ขับไปคือไปซื้อป้าย Embreme มาติดเพิ่ม  ไหนๆก็บอดี้เดียวกันแล้วนิ :ดื่ม:

Zoro

• *
ตอนผมออกรถคันแรก ผมภาวนานึกถึงบุญคุณพ่อแม่ ก่อนออกจากศูนย์
และขับรถไปให้แม่เจิม พระที่ประเสริฐที่สุด
..
ดีใจด้วยครับที่ได้รถ จองนานไหม ผมยังรอ..แบบไม่มีวี่่เเวว

editor_aod

ของผมไม่มีพิธีใดๆ ขับรถออกจากโชว์รูมก็ตรงไปบ้าน เชิญคุณแม่ขึ้นมานั่งเพื่อความเป็นสิริมงคล จากนั้นก็พากันนั่งรถไปหาอะไรกินฉลองรถใหม่ครับ

krisada511

• Global Moderator
  • ชั่วโมงขับรอบโลก
เรื่องการออกรถ ผมนิยม วันศุกร์ ( สุข ) หรือ วันจันทร์ ( เริ่มสิ่งใหม่ ) เท่านั้น
เวลาที่ขับเคลื่อนออก ( เลื่อนให้พ้นหลังคาอาคาร หรือ ที่จอด แล้วจอดไว้ เผื่อยังมีค้างงานเอกสารกับผู้ขาย )
ตามฤกษ์ เวลา 9.09 น. โดยเปิด สปีกเกอร์โฟน โทรศัพท์ เพื่อฟังเสียงแจ้งเวลาประเทศไทย ที่เบอร์ 1811
โดยเวลาประมาณ 9.0-9.05 น. ก็ควรติดเครื่องรถเตรียมรอไว้ครับและนำพวงมาลัยมาไหว้ ขอให้ปลอดภัย ขับโชคดี ฯลฯ
9.09 ก็ขับออกไปเลย

เคล็ดลับส่วนตัว แต่แนะนำมาหลายท่าน และ ได้ผล

ออกรถเสร็จ ให้มุ่งกลับบ้าน เท่านั้น อาจต้องแวะเติมน้ำมัน ( ขอให้เต็มถังเลยครั้งแรก ) ตั้งแต่เช้า อย่างหงุดหงิด อารมณ์เสีย
มีอะไรไม่ถูกใจ เก็บไว้ในใจก่อน ให้พ้นวันนี้ ถ้าพาคุณแม่ คุณพ่อไป ให้ท่านนั่งหน้าครับ ในตอนขากลับ

ถึงบ้านเมื่อพักผ่อนสักครู่ โดยรถจอดในบ้านแล้ว ให้หาคนมาช่วย ถือหมอน ไปบังไว้ที่ บานประตูรั้วหน้าบ้าน ที่เอากลอนออก
แล้วคุณค่อยๆ ขับชนประตูบ้านเบาๆ ( มีหมอนรอง ) ไม่ต้องแรง / ถ้ามีพี่น้อง ที่จะใช้รถคันนี้ร่วมด้วย ก็ให้ทำเหมือนกัน
เรียกว่า ได้ชนแล้วแก้เคล็ด และ จะไม่ชนต่อไป ไม่ต้องไปให้พระเจิมอะไรทั้งสิ้น  ผมไม่เคยขับรถชนครับ ตลอด 20 กว่าปี

อันนี้เป็นความเชื่อส่วนตัวล้วน และ เกิดความสบายใจ รถใหม่ รถเก่า ที่บ้านคันที่ผมจะต้องขับ และใช้งาน ผมทำแบบนี้ทุกคัน
จริงๆแล้วมันอาจเป็นการใช้ จิตวิทยาลดทอนในการเกร็ง ที่จะขับรถใหม่ หรือรถเก่าที่ไม่คุ้นมือ
สังเกตุไหมครับ รถป้ายแดงจะโดนชนตลอด และแรงด้วย ...

มื้อเย็นค่อยพาคุณพ่อคุณแม่ไปทานอาหารอร่อยๆ ครับ ได้ลองไฟหน้าด้วย แต่ก็ควรไม่ไกลจากบ้านนัก
และ เป็นร้าน+เส้นทางที่ชำนาญ คุ้นเคย
คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

tumgraphic

• *
ตอนผมออกรถคันแรก ผมภาวนานึกถึงบุญคุณพ่อแม่ ก่อนออกจากศูนย์
และขับรถไปให้แม่เจิม พระที่ประเสริฐที่สุด
..
ดีใจด้วยครับที่ได้รถ จองนานไหม ผมยังรอ..แบบไม่มีวี่่เเวว
จองตั้งแต่ปลายกันยาคับ รับรถ 15 กุมภาพันธ์ คับ :darnhot:

geflame9

ปกติออกรถก็ดูวันสะดวกสร้างความมั่นใจอีกนิดก็ดูวันธงชัยของปี พอมาคันนี้เอาซีดีพระไตรปิฏกมาเปิดก่อนออก ระหว่างรอทำสัญญา ( ดูเวอร์นะ ) แล้วก็เอามาให้แม่นั้ง แล้วให้ผู้ที่มีศีลพรมน้ำมนต์เพื่อเป็นสิริมงคล
 :winkwink:

Poppylove

• *
ผมถือฤกษ์สะดวกดีหมด เตรียมพวงมาลัยไปไหว้แม่ย่านางรถ จิงๆเซลต้องมีเตรียมไว้(honda เตรียมให้)  ขับตงมาบ้านด้วยอารมดี ให้คุนพ่อแม่หรือญาติที่เรานับถือนั่ง และอวพพร แค่นั้นคับ ไม่มีพีธีไรมาก

Para.45

• *
  • ใครก้บอกว่า ไม่ แต่ XV มันใช่สำหรับ เรา I don't care
 :วิดวิ้ว: ผม ไหว้พระทีนำมาใส่ในลิ้นชัก บีบแตรสามที ขับออกจากศูนย 9โมง9นาที
มาถึงก้เอารถไปเจิม พรมน้ำมนเรยคับ เพื่อความสบายใจของผุ้ใหญ่ ไม่อยากขัด

winfast1800

• *
 :) :) :) :) :) :) :) :)ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับบทความ ใครสงสัยการตรวจรับรถใหม่ป้ายแดงเพิ่มเติม สามารถสอบถามได้นะครับ :) :) :) :) :) :) :)

winfast1800

• *
 ;) ;) ;) :D :Dขอบคุณหัวข้อนี้มากครับหากใครสนใจอยากทราบเรื่องฤกษ์ออกรถสอบถามได้จ้า :) :) :) :)

Mahisorn

• @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
one mo
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: June 03, 2021, 02:40:02 »