ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้ช่วงล่างกระเด้ง  (อ่าน 22268 ครั้ง)

KK9700

• มือใหม่หัดขับ
  • *
วิธีแก้ช่วงล่างกระเด้ง
« เมื่อ: August 16, 2015, 21:48:32 »
ขอสอบถามครับ ขับรถแล้วเวลาขับถนนขรุขระ หรือ ขึ้นลงคอสะพาน รู้สึกว่าช่วงล่างกระเด้งกระดอนมาก มีวิธีแก้ยังไงได้บ้างครับ

โอ๋ คับ

• *
Re: วิธีแก้ช่วงล่างกระเด้ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: August 16, 2015, 23:36:52 »
ช่วงล่างเดิมๆ ผมว่านิ่มมากนะครับ  ผมกลับไปทำให้แข็งขึ้น โดยใส่ strut เพิ่มทั้งหน้าหลัง

nathan_007

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: August 17, 2015, 09:08:21 »
ช่วงล่าง xv สำหรับ ความรู้สึก ของคนนั่งด้านหน้า
ผมว่า เหมาะสมแล้วนะครับ

แต่ข้างหลัง ผมนานๆจะได้นั่งสักที มีความรู้สึกว่ามันจะ เด้งๆ
เหมือนกันครับ ไม่สบายเหมือนนั่ง ตอนหน้า

prasit

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: August 19, 2015, 14:32:14 »
ลองหาข้อมูลสปริงrs-r ดูครับในคลับsiamsubaruมีคนใช้แล้วว่าดีนุ่มหนึบ

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: August 19, 2015, 19:57:57 »
ถ้าไม่โหลด
1.เปลี่ยนโช้ค กะ สปริง  เป็นของที่ดีขึ้น(ด้านหลังอาจใช้โช้ค แก้ส forester มาใส่)
2.ใช้ ยางรองสปริง spring damper /cushion

ถ้าจะโหลด
1.เอา spacer ที่รองดันช่วงล่างให้สูงขึ้นออก ลดได้นิ้วกว่าๆ
2.เอาโช้ค impreza มาใส่ มันจะสั้นกว่า โช้ค XV ที่นี้ อยากประเคน ยี่ห้อเทพแค่ไหนมีเพียบ
3.ถ้าโหลด แล้ว ล้อหลังแบะมาก ให้เอาปีกนกบน impreza GJ3/6/7 มาใส่ ล้อจะไม่แบะ

@min xv

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: August 20, 2015, 12:25:30 »
ปรับลมยาง ให้เหลือ 32 ครับ  จะรู้สึกดีขึ้นครับ

BB!GO

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: August 21, 2015, 19:48:41 »
ถ้าไม่โหลด
1.เปลี่ยนโช้ค กะ สปริง  เป็นของที่ดีขึ้น(ด้านหลังอาจใช้โช้ค แก้ส forester มาใส่)
2.ใช้ ยางรองสปริง spring damper /cushion

ถ้าจะโหลด
1.เอา spacer ที่รองดันช่วงล่างให้สูงขึ้นออก ลดได้นิ้วกว่าๆ
2.เอาโช้ค impreza มาใส่ มันจะสั้นกว่า โช้ค XV ที่นี้ อยากประเคน ยี่ห้อเทพแค่ไหนมีเพียบ
3.ถ้าโหลด แล้ว ล้อหลังแบะมาก ให้เอาปีกนกบน impreza GJ3/6/7 มาใส่ ล้อจะไม่แบะ
:2thmb:

STS

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: August 22, 2015, 20:09:52 »
แนะนำโช้คกับสปริงยี่ห้อไหนที่หนึบขึ้นแต่ไม่กระด้างไหมครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: August 23, 2015, 19:40:16 »
OHLIN พ่อทุกสถาบันคับ  :กิกิ:

STS

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: August 23, 2015, 23:14:46 »
Ohlin มันสุดๆแล้ว แต่เกินไปหน่อย ทั้งด้านการใช้งานและราคา แถมใน web ไม่มีสำหรับ XV ด้วย มียี่ห้ออีกไหมครับ เอาที่พอหาซื้อได้นะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: August 26, 2015, 21:15:33 »
ต้อง ทำความเข้าใจนิดนึงก่อน XV คือ impreza ที่ยกสูงขึ้น

การยกสูง คือ การยืดระยะชักที่ขยับได้ ของชุดช่วงล่างคับ

การที่อยากได้ หนึบๆ ขึ้น แปลว่า อยากให้ ช่วงล่าง เต้น น้อยลงใช่ไหมคับ

โดยที่ระยะชักยังเท่าเดิม?

เพราะ ถ้า ยอมโหลด  มีเพียบเลยโช้ค/// โช้คเดิมๆ XV
ผมว่า นิ่มย้วยไปหน่อย อันนี้ทัศนะ คนใช้แต่รถเก๋ง โหลดมาตลอด

ยอมรับ จิงๆ โช้ค XV (โช้คที่ยาวกว่า imp) รวมไปถึง ฟอเรสเตอ
คนทำขายน้อยจิงๆ ไปเหล่ ใน yahoo auction เห็นมักเห็นแต่ cusco
กะ bilstein สะกดถูกไหมหว่า 555

โช้คหน้า ผมไม่แน่ใจ xV แปลง forester หรือ outback ลงได้ไหม
แต่โช้คหลังแปลงได่ ทั้ง forester กะ outback มีรุ่น ที่เป็น gas fill
(Tokico) ตัวโช้ค จะป่องๆกลาง  ถ้ามีโอกาส ผมคงลองหามาใส่รถคับ

แต่ทุกวันนี้ ผมใส่ยางรองสปริงคับ happy มาก เรียกว่า จบได้เลยไม่ดีด
 ไม่ดิ้น  ไม่กระด้าง ระยะชักไม่ลดลง

KongMD

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: August 26, 2015, 22:55:29 »
ยางรองสปริง ช่วยชี้เป้าหน่อยครับ ทำไมดูสามชิ้นไม่เหมือนกันเลย

Ynot7

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: September 16, 2015, 06:01:59 »
แนะนำโช้คกับสปริงยี่ห้อไหนที่หนึบขึ้นแต่ไม่กระด้างไหมครับ

หนึบยังไงก็กระด้างครับ เทคโนโลยีในรถระดับนี้ ที่บอกว่านุ่มหนึบมันเป็นเพียงความรู้สึกเท่านั้น ผมโดนคำว่า นุ่มหนึบ ตามเวปหลอกมาเยอะแล้ว

หนึบ คือ รถดูดติดพื้นถนน เข้าโค้งไม่โคลงเคลงเมื่ออกจากโค้ง โช้คสปริงต้องแข็งและหนืด แต่ช่วงล่างแบบนี้มาเจอถนนไม่เรียบ จะรู้สึกแข็งกระด้างมาก ไม่ต่างอะไรกับเกวียน

โช้คธรรมดา สปริงโหลด หรือพวกสตรัท ระดับหลักหมื่น มันไม่ได้มีระบบซับซ้อนที่จะปรับให้มันนุ่มหรือหนืดตามสภาพถนน

เรื่องช่วงล่างที่พูดกันตามเวป เป็นเรื่องของความรู้สึกล้วนๆๆๆๆๆๆ โดยเฉพาะความรู้สึกที่ว่า ซื้อมาแพงมันต้อง นุ่ม หนึบสิวะ

ลองคิดดูง่ายๆนะครับ สปริงเดิมค่า k แค่ 4-6 สปิงเทพๆอย่าง swift ค่า k ที่ใส่กันในโช้คอย่าง ohlin โดยทั่วไปก็ 10 up ค่าความแข็งเพิ่มขึ้นสองเท่า ค่าความหนืดโช้คก็เพิ่มขึ้นตามเพื่อจับกับสปริง แล้วมันจะนุ่มหนึบได้ไง

krisada511

• Global Moderator
  • ชั่วโมงขับรอบโลก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: September 16, 2015, 19:11:49 »
ลองตรวจลมยาง แรงดันตามกำหนดตามสเป็กรถ หรือไม่ อันดับแรกครับ
คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

@min xv

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: September 20, 2015, 22:25:13 »
ล่าสุด ผมไปใส่ rigid collar มา ..  จะบอกว่า มันเจ๋งจริง อาการโยนๆ เวลาขึ้นลงคอสะพาน หายไปหมด 
ขับถนนขรุขระ หรือเส้นชะลอความเร็วบนถนน ไม่รู้สึกกระด้างแล้ว ดีกว่าเดิมมากๆ แบบรู้สึกได้เลย

รู้สึกงงจริงๆ ว่ามันทำได้อย่างไง ... ผมว่าคุ้มค่ามากๆ  แนะนำเลยครับ

ผมทำของเจ้านี้ครับ    ราคา  3500 บาท 
http://www.subaruxvthailand.com/forum/index.php?topic=1014.0