ผู้เขียน หัวข้อ: DIY: เปลี่ยน Tweeter โดยใช้ Connector และแป้นยึดเดิม  (อ่าน 11389 ครั้ง)

hellvy

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
สวัสดีครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่ค่อยปลื้มกับคุณภาพเสียงเพลงจากเครื่องเสียงเดิมๆ ของ XV เท่าไหร่ อยากทำให้มันดีขึ้นเหลือเกิน แต่ด้วยความรู้เรื่องเครื่องเสียงกับงบประมาณลับที่มีพอๆ กันคือเกือบติดลบ ก็เลยอยากได้วิธีที่ง่ายๆ ใช้ตังค์น้อยๆ เท่าที่อ่านๆ ดู เค้าว่าเปลี่ยนแค่ Tweeter ให้ดีหน่อยก็ให้เสียงที่ดีกว่าเดิมเยอะแล้ว อ่านไปอ่านมาก็เจอกระทู้นี้

subaruxvforum.com: $36 Tweeter retrofit! Stock connections!

อ่านๆ แล้วก็สนใจเป็นอย่างยิ่ง เพราะใช้ Connector กับแป้นยึดเดิม ไม่ต้องแปลงหรือหาของเพิ่ม แต่ลำโพงเดิมต้องรื้อทิ้งเลย อันนี้ก็วิตกนิดหน่อยเพราะหมายความว่าทำแล้วถอยกลับไม่ได้นะจ๊ะ แต่ก็ตัดสินใจลุยต่อ ของที่เค้าใข้นี่ดีจริง/ถูกจริงหรือเปล่าก็ไม่รู้ แต่ก็ลองๆ ตามเขาไปดู

(โปรดจิ้มที่รูปเพื่อดูภาพขนาดใหญ่)

เริ่มจากหาของ อย่างที่บอกไปแล้วว่าความรู้เรื่องเครื่องเสียงของผมนั้นเข้าขั้นติดลบ ก็เลยตามเค้าทุกอย่าง ตัว Tweeter Dayton Audio ND20FA-6 3/4" Neodymium Dome นี่สั่งจากร้านใน lazada

ส่วน Capacitor Dayton Audio DMPC-6.8 6.8uF 250V Polypropylene Audio Grade นี่หาในเมืองไทยไม่เจอ จะใช้ของที่สเปกใกล้ๆ กันแทนก็กลัว พอบวกลบราคาของในไทยกับสั่งจากเมืองนอกแล้วไม่หนีกันเท่าไหร่ ก็เลยสั่งจากเมืองนอกมา (ขออภัยที่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้)

ส่วนอุปกรณ์อิ่นๆ ที่ผมใช้ก็มี

หัวแร้งแช่

ตะกัวบัดกรี

ที่ดูดตะกั่ว

ท่อหด

สายไฟ

ไขควงแบน/แฉก

กระดาษกาว

เทป 2 หน้า

ซิลิโคน หรือปืนยิงกาวแท่ง

กรรไกรจีน

สว่านไฟฟ้า+ดอกสว่านเจาะเหล็ก

ชุดแกะคอนโซลรถยนต์

มีดคัตเตอร์

คีม

แผ่นสังกะสี (สำหรับทำแป้นยึด Tweeter)

เริ่มจากแกะ Tweeter เดิม ตะแกรงที่ปิดเป็นพลาสติก ผมใช้ชุดแกะคอนโซลค่อยๆ แงะออกมาไม่ยาก ไขเกลียวปล่อยอีกข้างละ 2 ตัว

ตอนถอดก็ดูทิศทางหน่อยว่าสายเสียบตรงไหนยังไง

ออกมาแล้ว ถ่ายรูปตำแหน่งและทิศทางช่องเสียบ Connector ไว้เยอะๆ เอาไว้ใช้ตอนประกอบกลับ

ผมเปลี่ยน Capacitor ข้างหนึ่งก่อน แล้วเสียบลองฟังเทียบกับของเดิม ก็รู้สึกถึงความแตกต่างของเสียงอยู่ ก็เลยทำต่อ (Capacitor รุ่นนี้ไม่มีขั้ว ต่อด้านไหนก็ได้)

ค่อยๆ ถอดทีละชั้น เริ่มจาก Connector กับฐานยึด อันนี้เป็นกาวดำๆ กับน็อต ถอดไม่ยาก

ส่วนแม่เหล็กนี่ถอดยากหน่อย เพราะเป็นสลักเหล็ก ผมใช้ไขควงแบนค่อยๆ แงะออก พยายามไม่ให้แป้นยึดเสียรูปทรงมาก แต่ก็เสียนิดหน่อยอยู่ดี ใช้คีมค่อยๆ ดัดเข้าที่ให้ได้มากที่สุด

จากนั้นก็รื้อลำโพง พอรื้อเสร็จแล้วทำความสะอาดคราบกาวกับเศษลำโพงเดิมออกจากแป้นยึดให้เรียบร้อย (อันนี้ผมนึกได้ทีหลัง)

ต่อสายไฟ

ทำแป้นยึด Tweeter กับแป้นลำโพงเพราะ Tweeter ตัวเล็กกว่าเบ้าของแป้นลำโพง ผมใช้แผ่นสังกะสีบางๆ ที่เจอแถวๆ บ้าน ใช้กรรไกรจีนกับสว่านไฟฟ้า ค่อยๆ ตัด ค่อยๆ เจาะ

เชื่อมสายไฟ ระวังเรื่องขั้วบวกลบด้วย โดยสายเดิมสีขาวเป็นขั้วบวก สีดำเป็นขั้วลบ (ที่แป้นพลาสติกสีขาวมีสัญลักษณ์ติดอยู่) ส่วนที่ Tweeter ขั้วสีแดงเป็นขั้วบวก

ยึด Tweeter, แป้น Tweeter และแป้นลำโพง ผมใช้เทป 2 หน้า (ที่จริงควรติดเทปก่อนเชื่อมสายไฟจะง่ายกว่า อันนี้ผมนึกออกทีหลังอีกแล้ว)

ส่วน Capacitor, Connector และแป้น Connector จัดวางตำแหน่งและทิศทางของ Connector และแป้น Connector ให้ใกล้เคียงของเดิม จะได้เสียบ Connector ได้ง่ายๆ และพยายามวาง Capacitor ให้พอดี อย่าเบี้ยวหรือเอียง เพราะ Capacitor ตัวใหญ่ ถึงช่องใต้ลำโพงในรถจะมีที่เยอะ แต่ผมก็เกือบใส่ไม่ลงเพราะวาง Capacitor เอียงไปหน่อยนึง

ผมใช้ซิลิโคนทาติดกันเป็นชั้นๆ เข้ากับแป้นลำโพงตามเดิม เอากระดาษกาวพันทิ้งไว้ 1 คืน ถ้าใช้ปืนกาวแท่งจะใช้เวลาแป๊บเดียว แต่บังเอิญผมไม่มี แต่ซิลิโคนก็ดูติดแน่่นดีครับ (ขออภัยที่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้)

ประกอบกลับที่เดิม

ลองฟังเสียง
ผมไม่ใช่พวกหูทองอะไรนะครับ ประเภทเพลงที่ฟังก็ปนๆ กันไป แล้วแต่เพลงไหนฮิต หลักๆ ก็เพลงป็อปนั่นแหละครับ

ที่วิทยุนั้น ผมปรับ Loudness เป็น Off และ Equalizer เป็น Flat

ความรู้สึกแรกเลยคือได้ยินเสียงมาจากด้านหน้า คือจาก Tweeter มากขึ้นมาก จากของเดิมนี่แทบไม่รู้สึกเลยว่าตรงคอนโซลมีลำโพงอยู่ เสียงแหลมชัดเจน เสียงนักร้อง, เสียงเครื่องสาย หรือเสียงฟรุ้งฟริ้งฟังแล้วรู้สึกดีกว่าเดิมเยอะ จากเดิมที่ฟังแล้วเสียงออกมัวๆ มึนๆ

ส่วนเสียงกลางกับเบสรู้สึกว่าไม่ค่อยเด่น โดยเฉพาะเบสนี่ผมลองฟังเพลง Dark Horse ของ Katy Perry เทียบกับ Tweeter เดิมแล้วรู้สึกเลยว่าเบสหายไปเยอะพอสมควร นี่ก็ฟังทุกวัน วันละประมาณ 2 ชม. มาเกือบ 2 เดือนแล้ว เสียงคงเป็นประมาณนี้ เข้าใจว่าคงเป็นเพราะเสียงแหลมมันดังและชัดขึ้นมาก ลำโพงเดิมก็เลยสู้ไม่ไหวประมาณนั้น

สรุปแล้วชอบครับ รู้สึกคุ้มตังค์และเวลา มีความสุขกับการฟังเพลงใน XV มากขึ้นกว่าเดิมมากครับ

จบแล้วจ้า ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามอ่านจ้า

azazz

• มือใหม่หัดขับ
  • *
Re: DIY: เปลี่ยน Tweeter โดยใช้ Connector และแป้นยึดเดิม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: September 28, 2015, 11:08:46 »
 :2thmb: :2thmb:

BB!GO

• *
Re: DIY: เปลี่ยน Tweeter โดยใช้ Connector และแป้นยึดเดิม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: September 28, 2015, 23:50:20 »
 :-\

Art999

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: September 29, 2015, 10:01:06 »
 :D  :กิกิ:  :-\

azazz

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: October 08, 2015, 08:25:34 »
Capacitorมีไว้ทำอะไรครับ
ถ้าไม่พ่วงCapacitor จะเป็นไรไหมครับ

hellvy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: October 09, 2015, 13:18:03 »
Capacitorมีไว้ทำอะไรครับ
ถ้าไม่พ่วงCapacitor จะเป็นไรไหมครับ
ไปถามผู้รู้มา ได้ความว่าเอาไว้ตัดเสียงต่ำออกครับ ถ้าไม่ใส่ Capacitor คิดว่าจะทำให้มีย่านความถี่เสียงกลาง-ต่ำไปซ้อนกับลำโพงปกติ ทำให้เสียงกลาง-ต่ำเด่นเกินไปครับ

atta

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: October 13, 2015, 14:22:08 »
 :2thmb: :2thmb:

kenshinaruto

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: December 18, 2015, 21:30:55 »
 :-\ :-\

เจ

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: December 23, 2015, 17:01:21 »
โอ้.... มานีมานะ หน้าดู อีกหนึงผลงานครับท่าน  :2thmb:

Deva

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: December 24, 2015, 23:45:10 »
 :2thmb:

Jv

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: February 17, 2016, 11:34:57 »
ขออนุญาตแชร์ความเห็นครับ เป็นไปได้ว่าลำโพงติดรถตัวเล็กนั้นเป็นลำโพงแบบ full range ไม่ใช่แค่ Tweeter ดังนั้นเมือเราเปลี่ยนเป็น Tweeter แล้วเพิ่ม cap เป็น cross over network แบบง่ายคือ cap จะตัดเสียงต่ำออก ทำให้เราพบว่าเสียงเบสลดลงครับ ถ้าดีที่สุดก็ต้องหา full range ชั้นเยี่ยมมาแทน หรือท่านต้องปรับค่า cap เพื่อให้ได้จุดตัดความถี่เสียงที่ท่านชอบคร้าบ

Jv

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: February 17, 2016, 14:24:23 »
แก้ที่ผิดนิดครับ มันทำหน้าที่เป็น Tweeter + ลำโพงเสียงกลางจริงๆ เพราะมี C 3.3uF กรองอยู่ ถ้าเอาอย่างง่ายก็แกะออกมา upgrade capacitor อย่างเดียวก็ได้ครับ แหลมกลางน่าจะดีขึ้นพอฟังออก ใช้ capacitor 3.3 uF พวก MKP แบบที่ท่าน Hellvy ใช้ใส่แทนครับ ยี่ห้อ WIMA ก็ไม่แพงนักครับ

hellvy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: February 21, 2016, 19:14:06 »
ครับ แบบที่คุณ Jv ว่านั่นเลยแหละครับ ผมว่าเป็นข้อมูลที่ดีมากสำหรับท่านที่จะอัพเกรดลำโพง คนที่รู้จักก็แนะนำเรื่องการหาค่า C เพื่อหาจุดตัดที่เหมาะสมเหมือนกัน แต่ผมเองก็ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงและไม่มีความพยายามจะศึกษา ก็เลยได้แต่ทำๆ ตามเค้าไป  :ปาดเหงื่อ:

azazz

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: March 01, 2016, 08:42:39 »
ตามหาตัวC ยี่ห้อ "WIMA"ทั่วบ้านหม้อ ไม่มี  เลยเอาEvoxของเดนมาร์คมาแทน ขนาดใหญ่โตใช่เล่น ราคาไม่ได้แพงกว่าชาไข่มุกแก้วหนึ่ง

เมื่อตัดต่อเสร็จ  เสียงแหลมดีกว่าเก่าคนละเรื่องเลยครับ ปรับครอสโอเวอร์เหลือ60 ฟังดูก็พอใจระดับหนึ่ง เดี่๋ยวมีเงินจะหาเรื่องเปลี่ยนลำโพงประตู

Jv

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: March 01, 2016, 22:08:20 »
  :-\เยี่ยมเลยครับ C พวกนี้ยังไงก็ดีกว่าแบบกระป๋อง(electrolytic)อยู่แล้วคร้าบ ถ้าคิดว่าตัวใหญ่ไปก็มองหาที่ทนไฟต่ำลง ตัวจะเล็กลงครับ upgrade ได้ราคาเบาๆ