ผู้เขียน หัวข้อ: สับสนระหว่างเสียงยางกะเสียงหอนของเฟืองท้าย  (อ่าน 34624 ครั้ง)

rafarel

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
คือ รถผมวิ่งมา 46500 ยางเดิมๆติดรถ และ เมื่อ ธค 57 เข้าเซอร์วิส ที่ 40000 โล  เปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายด้วย  ^-^

แต่มีสิ่งผิดปกติ เมื่อผมได้ยินเสียง มันจะออกครางๆอือๆ และ ที่สำคัญ มันดังมาจากหลังหูฝั่งซ้ายอ่ะ ??? วันนี้ผมขับเส้น แม่กลอง อัมพวา มาออก บางแพราชบุรี

แถวนั้นรถน้อย เสียงชัดมาก  :o ตอนแรกคิดว่าเสียงท่อรถคันหน้า พอเร่งแซงไปเดี่ยวๆ ยังมีเสียงตามมาหลอนอีก  :'( พอยกคันเร่งเสียงจะค่อยๆหาย :-[

พอกดคันเร่งก็ะเริ่มครางอีก  :o อยากสอบถามพี่ๆว่า มันใช่เสียงเฟืองท้ายไหมครับ  หรือ เสียงยางรถ  O0

และถ้าใช่เฟืองท้าย มันเกิดจากอะไร แล้วทำยังไงถึงหาย แค่ 40000 กว่าโลเอง อาการนี้มาไวไปไหมครับ กับ ระยะทางแค่นี้  :respected: :respected:

Atto

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
ถ้าเฟืองท้ายเห็นในFBเป็นกันหลายท่านนะครับ ไม่ทราบว่าใช้น้ำมันเฟืองท้ายของอะไรครับ ถ้าของศูนย์เกรดรวมเบอร์90นี่ ผมว่ามีโอกาสดัง เพราะผมเคยใช้รถญี่ปุ่นยี่ห้ออื่น ใช้น้ำมันเกรดประมาณนี้สุดท้ายเฟืองท้ายหอน สารที่เคลือบหน้าเฟืองลอกออกมาหมดเลยครับ ต้องเสียเงินเปลี่ยนยกลูกเลย แต่กรณีXVนี่ยังมีประกันผมว่ารีบเข้าไปที่MITละขอเคลมดีกว่าครับ  :respected:

ปอลิง หลังหมื่นโลแรกที่ถ่ายเฟืองท้าย ผมก็ใช้Redline 75W-90มาตลอด ตอนนี้เกือบ40000โลยังไม่พบปัญหาครับ

rafarel

ถ้าเฟืองท้ายเห็นในFBเป็นกันหลายท่านนะครับ ไม่ทราบว่าใช้น้ำมันเฟืองท้ายของอะไรครับ ถ้าของศูนย์เกรดรวมเบอร์90นี่ ผมว่ามีโอกาสดัง เพราะผมเคยใช้รถญี่ปุ่นยี่ห้ออื่น ใช้น้ำมันเกรดประมาณนี้สุดท้ายเฟืองท้ายหอน สารที่เคลือบหน้าเฟืองลอกออกมาหมดเลยครับ ต้องเสียเงินเปลี่ยนยกลูกเลย แต่กรณีXVนี่ยังมีประกันผมว่ารีบเข้าไปที่MITละขอเคลมดีกว่าครับ  :respected:

ปอลิง หลังหมื่นโลแรกที่ถ่ายเฟืองท้าย ผมก็ใช้Redline 75W-90มาตลอด ตอนนี้เกือบ40000โลยังไม่พบปัญหาครับ
ของผม ใช้ของ 0 มา 2 รอบแล้วครับ ทั้ง 20000 และ 40000 ขอบคุณมากครับ พี่ Atto  :respected: :respected:

และที่ว่าเคลม หมายถึงยกเปลี่ยนใหม่เลยหรอครับ หรือ แค่ตรวจเชค  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: January 18, 2015, 01:29:18 โดย rafarel »

Atto

• **

ของผม ใช้ของ 0 มา 2 รอบแล้วครับ ทั้ง 20000 และ 40000 ขอบคุณมากครับ พี่ Atto  :respected: :respected:

และที่ว่าเคลม หมายถึงยกเปลี่ยนใหม่เลยหรอครับ หรือ แค่ตรวจเชค  ::)

เห็นคุณperawatเข้าไปที่ศูนย์เค้าให้ปรับตั้งระยะเฟืองครับ แต่ไม่หายไม่แน่ใจว่าสาขาไหน ผมว่ายังไงทางศูนย์คงยังไม่เปลี่ยนลูกใหม่แน่นอนครับ เพราะราคาค่อนข้างสูง ถ้าให้เดาก็คงหาเรื่องซ่อมไปเรื่อย เฟืองท้ายลงว่าถ้าดังขึ้นมาแล้วคงไม่มีทางหายอะครับ วิธีทำให้เงียบแบบง่ายๆก็คือ เพิ่มเบอร์น้ำมันขึ้นไปจากเสปคคือ90 ก็ไป120 140 250(ถ้ามีขายนะครับ) สุดท้ายไม่เงียบอัดจารบีเข้าไป(เป็นวิธีที่ไม่ควรทำที่สุด) ว่ากันไป

เพิ่มเติมนิดนึงครับว่า ผมเห็นทางศูนย์เน้นเรื่องน้ำมันเครื่องเหลือเกินพยายามไม่ให้ใช้0w-20 เพราะบ้านเราร้อนบราๆๆๆ แต่ทำไมมาตกม้าตายเอาน้ำมันเฟืองท้ายไม่รู้ เฟืองท้ายไม่มีระบบระบายความร้อนแบบเครื่องยนต์นะครับ โอกาสที่อุณหภูมิน้ำมันจะขึ้นไปสูงมากๆก็มี ยิ่งรถแบบXVเราด้วยต้องขึ้นเขาลงห้วยเป็นเรื่องปกติ ถ้าจะใช้น้ำมันเกรดรวมตามสเปค90ก็ควรเพิ่มมาสักเบอร์เป็น120ก็ยังดี อีกอย่างจริงๆสมัยนี้น้ำมันMulti gradeพวก75w-90 80w-90ก็ราคาไม่แพงแล้ว ศูนย์นิสสันหรือมิตซูก็มีขายไม่แพง หามาให้ลูกค้าใช้เถอะครับ แอบบ่นนิดนึงเผื่อทางMITจะเข้ามาอ่านบ้าง อย่าเห็นแก่กำไรมากๆนักเลย :respected:

leenawat_sri

น้ำมันเฟืองท้ายนี่ ก้อว่า มันไม่ได้แพงกว่ากันเท่าไรเลย ทำไม เขาไม่มีเกรดสูงกว่านี้ให้เลือกหนอ

ที่มีเสียง รถที่มีเฟืองท้ายคันอื่นที่ผมเคยได้ยินว่าหอน รถ ของผมมันดังที่บางช่วงความเร๋วเท่สนั้นน่ะคับ เกินช่วงนึงไป เสียงหาย  เช่นเป็น 80-110 เกิน 140 เงียบสนิทอะไรงี้คับ  ไม่คอนเฟิมว่าต้งเป็นอบบนี้ 100% นะคับ (เคครื่อง 2j bo เฟืองท้าย R32 lsd น่ะคับ)

แต่ถ้ายางยิ่งเร็วยิ่งดัง

XV_GP7

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
เข้าเช็คมาแล้ว แจ้งว่าเฟืองท้ายหอน แต่ช่างลองวิ่งและยกลอยแล้ววิ่ง สรุปเค้าว่าลูกปืนล้อหลังซ้าย ช่วง 80-100 จะได้ยินชัดมาก ยิ่ง 90 นี่หึ่งๆเลย

เยี่ยมเลยคับ ดีจังที่ไม่ได้เปนที่เฟืองท้าย..   แต่ ลูกปืนล้อ ไปเร็วจัง ผมเคยลูกปืนล้อดัง คันก่อนโน้นโคโลล่า ประมาณที่แสนโล :cheer:

Atto

• **
น้ำมันเฟืองท้ายนี่ ก้อว่า มันไม่ได้แพงกว่ากันเท่าไรเลย ทำไม เขาไม่มีเกรดสูงกว่านี้ให้เลือกหนอ

ที่มีเสียง รถที่มีเฟืองท้ายคันอื่นที่ผมเคยได้ยินว่าหอน รถ ของผมมันดังที่บางช่วงความเร๋วเท่สนั้นน่ะคับ เกินช่วงนึงไป เสียงหาย  เช่นเป็น 80-110 เกิน 140 เงียบสนิทอะไรงี้คับ  ไม่คอนเฟิมว่าต้งเป็นอบบนี้ 100% นะคับ (เคครื่อง 2j bo เฟืองท้าย R32 lsd น่ะคับ)

แต่ถ้ายางยิ่งเร็วยิ่งดัง

อ่านละนึกถึงสมัยเล่นเอ31เลยครับ วาง2j6เกียร์โบทีแปลกๆ(t88) :-[ เรียกว่าเผาเฟืองท้ายทิ้งเลยดีกว่า :)) เฟืองเดิมติดรถพัง เฟืองr33 gtsก็พังแถมอัตราทดก็ไม่ได้ เปลี่ยนมาเฟืองLaurel ตัวเครื่องrb25de อัตราทด3.5น่าจะดีแต่ก็พังตัวนี้เฟืองรูดจนเกือบโล้น สุดท้ายมาจบแบบใช้ยาวๆคือของ300zxตัวtwinturbo อัตราทดพอไหวแต่กว่าจะใส่เข้าไปในแพได้ ต้องเลาะเฟืองabsเพื่อย่นหัวเพลา แล้วเอาเพลาข้างที่สั้นมาใช้2ข้าง ถึงจะใส่เข้าไปได้โดยไม่ต้องไปตัดเพลาให้เสียวขาด 5555พล่ามนอกเรื่องซะยาวไม่เกี่ยวกับเรื่องเฟืองหอนเลย คิดละสนุกครับสมัยก่อน :respected:

Atto

• **
เข้าเช็คมาแล้ว แจ้งว่าเฟืองท้ายหอน แต่ช่างลองวิ่งและยกลอยแล้ววิ่ง สรุปเค้าว่าลูกปืนล้อหลังซ้าย ช่วง 80-100 จะได้ยินชัดมาก ยิ่ง 90 นี่หึ่งๆเลย

อ้าว เป็นดุมล้อผมนี่...ง้างเงิบเลยครับ :)) ว่าแต่ซูบารุนี่เป็นไรกะดุมล้อรึป่าว พี่ที่รู้จักกันขับOutbackวิ่ง4หมื่น ลูกปืนก็พังครับแต่เป็นล้อหน้าซ้าย

ปล. ดุมล้อแล้วทำไมศูนย์รื้อเฟืองท้ายคุณperawatมาปรับระยะหว่า หรือคนละอาการกัน ???

XV_GP7

อ้าว เป็นดุมล้อผมนี่...ง้างเงิบเลยครับ :)) ว่าแต่ซูบารุนี่เป็นไรกะดุมล้อรึป่าว พี่ที่รู้จักกันขับOutbackวิ่ง4หมื่น ลูกปืนก็พังครับแต่เป็นล้อหน้าซ้าย

ปล. ดุมล้อแล้วทำไมศูนย์รื้อเฟืองท้ายคุณperawatมาปรับระยะหว่า หรือคนละอาการกัน ???

ยังดีที่อยู่ในระยะประกันครับ ไม่มีค่าใช้จ่าย เสียแค่เวลาครับผม

Atto

• **

ยังดีที่อยู่ในระยะประกันครับ ไม่มีค่าใช้จ่าย เสียแค่เวลาครับผม

ใช่ครับผม :-\ อย่างรถผมนี่เคลมจอหัวหมอน(ไม่ติด)ไปรอบ ท่อพาวเวอร์(แตก) กาบข้าง(อ้า) หัวโช้คเวลาเลี้ยวดังกึ๊กๆ ถ้าคิดเป็นเงินก็หลายตังค์เลยครับ ถึงเวลาเคลมไม่ง่ายเท่าไหร่ต้องไป2-3รอบก็เถอะ ก็ยังดีกว่าบางยี่ห้อ อย่างฮอนด้าตอนนั้นผมออกแอดคอร์ค3000G7 ขับไปวันเดียวเจอเบาะหลังเป็นรอยเปื่อยๆ ขอเค้าเคลมบอกว่าต้องให้ฝ่ายเทคนิคมาพิสูจน์ก่อน และเรื่องก็เงียบหายไป

อย่างโตต้านี่ตอนนั้นผมใช้ฟอร์จูนเนอร์ไม่ต้องบอกอะไรเลย ขับไปเช็คระยะเค้ามาแจ้งว่าโช้คหลังรั่ว ผมขับอยู่ยังไม่รู้สึกเลยว่ารั่ว เค้าก็เปลี่ยนให้โช้คคู่หลังให้ เปลี่ยนเสร็จเอาโช้คเก่าให้ดูมีน้ำมันซึมนิดเดียว เล่าสู่กันฟังครับ :respected:

โวะ พี่โต นี่เคลมเร้วเว้ย :-\  หวังว่า รถเราคงไม่เจอมั่ง

XV_GP7

โวะ พี่โต นี่เคลมเร้วเว้ย :-\  หวังว่า รถเราคงไม่เจอมั่ง

เจอในระยะประกันดีกว่านะครับ จะได้เปลี่ยนของใหม่ๆครับ

Atto

• **

เจอในระยะประกันดีกว่านะครับ จะได้เปลี่ยนของใหม่ๆครับ

เช็คโช้คอัพกันด้วยนะครับ ของผมเจอซึมแต่เคลมไม่ได้แล้ว เพราะเปลี่ยนสปริงโหลดไปแล้ว :respected:

rafarel

ช่วงนี้ ยังคงใช้ไปก่อนน่าจะไม่เป็นไรใช่ไหมคับ เพราะกว่าจะเข้า กทม ก็ อีก 3-4 วัน จะลองไปเล่าให้ช่างฟัง ทั้งเฟืองหอน หรือ ลูกปืนล้อหลัง  :โกรธ:

ขอบคุณพี่ๆมากนะครับ ประสบการณ์แต่ละท่าน  :2thmb: ทำให้พอมีทางเลือก รอบหน้าคงหาน้ำมันเบอร์ที่ว่าไปให้เค้าเปลี่ยนดีกว่า  :ปาดเหงื่อ: