ผู้เขียน หัวข้อ: XV XT หรือ XV WRX  (อ่าน 18589 ครั้ง)

STS

• มือใหม่หัดขับ
  • *
XV XT หรือ XV WRX
« เมื่อ: October 05, 2015, 22:27:45 »
มีเพื่อนสมาชิกคนไหนมี ความคิด(หรือทำไปแล้ว)ที่จะเอา เครื่อง FA20DIT จาก Forester XT หรือ Impressa WRX พร้อมเกียร์ Lineartronic มาวางใน XV บ้างครับ ผมคิดว่าน่าจะทำได้โดยไม่ยุ่งยากมากนัก เพื่อนๆมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ

kenshinaruto

• *
Re: XV XT หรือ XV WRX
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: October 05, 2015, 22:49:12 »
รอฟังด้วยคนคับ :ดื่ม:

Ake

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: October 06, 2015, 01:05:53 »
ผมเล็ง FB25 175ม้า จากตัว Outback ใหม่มาลงแทนเครื่องเดิม กะว่าออกตัวเร็วขึ้นกว่าเดิมสัก 1.5 วินาทีก็พอใจแล้วครับ :ดื่ม:

เครื่องโบฯก็น่าสน แต่ส่วนตัวไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการบำรุงรักษาเลยไม่ค่อยกล้าเล่น

ปล. จะมีใครเอา XV ไปโหลดเป็น Impreza, ใส่เครื่องจากตัว STI, เกียร์จาก WRX  และท่อแบบ Unequal lenge มาประกอบรวมกัน
      บึ้มมม....กลายเป็นโกโก้ครั้น :หมั่นไส้:  แล้วเราก็จะได้ Impreza WRX STI ชื่อยาวเหยียดในตำนาน (ท่อต้องดัง บุ่มๆๆๆๆ ด้วยนะ)

Ynot7

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: October 06, 2015, 05:36:51 »
โดยประเภทรถ มันไม่ใช่รถซิ่ง อย่าไปทำเลย อยากแรงเก็บตังค์ซื้อ imp รุ่นเก่าดีกว่า ไม่เสียรถด้วย

Trigger-Happy

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: October 06, 2015, 08:45:57 »
ถ้าอยากแรง ออก WRX STI ไปเลยดีกว่าไหม ตรงประเด็น  :-[

LordLuciferZ

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: October 06, 2015, 13:31:14 »
มีเจ้าของสำนัก Crawford Performance จับXVลงเครื่อง FA20 จาก WRX ไปแล้วครับ แต่ผมหารูปไม่เจอ  :o

STS

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: October 06, 2015, 19:05:06 »
ความคิดที่จะเอา XV มาทำนั้นเนื่องจากเห็นว่า เป็น compact SUV ที่ค่อนข้างลงตัวมากกับการใช้งานของผม แต่อยากได้สมถนะที่เพิ่มขึ้นอีกหน่อย เลยคิดที่จะลงเครื่อง+เกียร์ของ XT หรือ WRX เพราะเท่าที่ทราบการทำเช่นนี้ค่อนข้างจะ plug-n-play ไม่มีความต้องการที่จะโมต่ออีก ไม่อยากได้ Forester XT เพราะหน้าตามันเป็น U(tility) มากกว่า S(port)ในลักษนะของ SUV และก็ไม่อยากได้ WRX เพราะเป็น road car มากกว่า XV

kenshinaruto

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: October 07, 2015, 13:58:47 »
ความคิดที่จะเอา XV มาทำนั้นเนื่องจากเห็นว่า เป็น compact SUV ที่ค่อนข้างลงตัวมากกับการใช้งานของผม แต่อยากได้สมถนะที่เพิ่มขึ้นอีกหน่อย เลยคิดที่จะลงเครื่อง+เกียร์ของ XT หรือ WRX เพราะเท่าที่ทราบการทำเช่นนี้ค่อนข้างจะ plug-n-play ไม่มีความต้องการที่จะโมต่ออีก ไม่อยากได้ Forester XT เพราะหน้าตามันเป็น U(tility) มากกว่า S(port)ในลักษนะของ SUV และก็ไม่อยากได้ WRX เพราะเป็น road car มากกว่า XV

ใช่เลยครับคิดเหมือนกันเด้
รึจะลอง reflash กล่อง ก่อน ตามด้วย ท่อ header ตามลำดับ น่าขับสนุกขึ้นเยอะครับ

Bebe jee

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: October 07, 2015, 18:02:21 »
รอชมติดตามผลงานครับ

STS

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: October 07, 2015, 21:57:36 »
@kenshinaruto ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยนหม้อพักท้าย(เอาเสียงมากกว่า performance)แล้ว Re-flash ECU ดูว่าจะได้อะไรขึ้นมาบ้าง พอที่จะรู้สึกได้หรือไม่ จะมา update เป็นระยะครับ
ในส่วนของช่วงล่าง กำลังมองหาล้อที่เบากว่าล้อ standard(10.3 kg) เพื่อลด sprung weight เปลี่ยนยางให้แก้มแข็งขึ้นจะได้ไม่ย้วยมาก แต่จะยังคงล้อและยางขนาดเดิม(เผื่อลุย)

Skysurfer

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: October 07, 2015, 23:43:37 »
ส่วมผม อยากเห็น XV แปลงหน้า imp หน้าเสือจังครับ

Farid1412

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: October 13, 2015, 22:26:46 »
Forrester XT ใส่ FA20 ได้ XV ก็น่าจะยัดได้นะครับ  ผมขอรอหมดประกันศูนย์ก่อน อาจจะลองดูครับ (อีกประมาณ 4 ปีกว่าๆเอง 555)

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: October 18, 2015, 21:54:21 »
Forrester XT ใส่ FA20 ได้ XV ก็น่าจะยัดได้นะครับ  ผมขอรอหมดประกันศูนย์ก่อน อาจจะลองดูครับ (อีกประมาณ 4 ปีกว่าๆเอง 555)

เฟืองท้าย XV เดิมๆ รับกับ FA20 ไม่ได้คับ

ส่วนห้องเครื่อง เท่าที่ปมดูขนาด FA20 ของ forest  ตำแหน่ง ของ เทอโบ

จะยื่นมาเกือบชน หม้อน้ำส่วนพลาสติกโครง พัดลมเลยคับ

ผมว่า อาจจะไม่เหมาะ

วิธีที่ผมว่าง่ายสุดคือสลับเครื่อง FB25 อาจจะแค่เสื้อสูบ ใช้สายกะกล่อง
เดิม fb20 reflash เอา มีคนทำเเล้ว ก้อ ok

ปล.รถผมทำ เฮด ทำท่อโล่งมา รถอย่างพุ่ง คับ
คนละเรื่องกับก่อนทำเลย แรงบิดช่วง 1500-2500
ดีขึ้นมากๆ

80-120 เร้วกว่าเดิมไม่น้อยกว่า 0.7S
0-100 ไม่ได้วัดกลัวเกียพัง :ดื่ม:

ท่อไอเสียเดิม อั้น ตีนต้นมากคับ

STS

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: October 18, 2015, 23:16:46 »
ขอบคุณครับคุณ leenawat_sri เก็บข้อมูลไปเรือยๆก่อนในตอนนี้ครับ

chafanclub

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: March 17, 2016, 18:16:06 »
มีเจ้าของสำนัก Crawford Performance จับXVลงเครื่อง FA20 จาก WRX ไปแล้วครับ แต่ผมหารูปไม่เจอ  :o

นี่มั้งครับ...