ผู้เขียน หัวข้อ: XV ถ้าไม่มีขับ4 คุณจะซื้อไหม??  (อ่าน 40233 ครั้ง)

mc_ba2

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
กำลังช่างใจระหว่าง Honda Hr-V กับ Subaru XV ศึกษาดูทั้งสองรุ่น ใจมาทาง XV ไป Test Drive มาแล้ว 2 รอบ ที่ Motor Show ที่ผ่านมา กับที่ศูนย์ 3 วันที่แล้วชอบมาก. กลับมาตั้งคำถามให้ตัวเองว่า XV ดีกว่าอะไรบ้าง

1. เครื่องยนต์ HR-V ดีกว่า ประหยัดกว่า เร็วกว่า
2. ตกแต่งภายใน HR-V เทพกว่าเยอะ
3. พื้นที่ใช้สอยภายใน HR-V กว้างกว่านิดนึง พื้นที่เก็บของเยอะกว่า
4. ศุนย์บริการ Honda เยอะกว่ามากมายทั่วประเทศ มีทุกจังหวัด
5. ความสบายใจระยะยาว เรื่องอะไหล่ HR-V ดีกว่าเยอะ

สรุป XV ดีกว่าที่ช่วงล่าง+ขับ4 แค่นั้น??? ที่เหลือแพ้ HR-V หมดเลย.
เลยอยากถามเพื่อนๆว่า ช่วยหาเหตุผลดีๆว่า ทำไมผมถึงต้องซื้อ XV (ผมตอนนี้อารมณ์ไปที่ XV อยู่เหนือเหตุผต่างๆที่ว่ามา)  ::)

Ynot7

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
Re: XV ถ้าไม่มีขับ4 คุณจะซื้อไหม??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: April 14, 2015, 04:45:14 »
1. Ok ประหยัดกว่า แต่ผมว่าไม่มากมาย ประมาณ 10-15% ลองตีเป็นเงินดู ถ้าใช้น้ำมันเดือนละ 5000 ก็ตก 500-750 บาท

2. อันนี้ยอม แต่แอร์ปุ่มปรับง่ายกว่านะ อันนี้ส่วนตัว

3. พื้นที่ใช้สอยผมว่าพอๆกัน หรือ xv ใหญ่กว่านิดนึงนะ ท้ายรถอันนี้ยอม แต่คุณขนของเยอะรึเปล่าหล่ะ หลายคนอยากได้ใหญ่แต่ไม่เคยขนของเยอะเลย ผมมีแจ๊ซอีกคัน เคยต้องขนของจนต้องพับเบาะแค่ 1 ครั้งในรอบ 5 ปี

4. ปรกติคนเราเข้า 0 ที่เดียวคือแถวบ้าน ผมเคยเอาแจ็ซไปเสีย ตจว ผมต้องให้รถลาก มาลากกลับ กทม เพราะ 0  H มันปิด และคิดแล้วว่ายังไงก็ต้องมาซ่อมกทม ไม่งั้นถ้าซ่อม ตจว ก็ต้องตีรถวิ่งกลับไปเอาที่จังหวัดนั้นอีก สรุปคือ ต่อให้ใช้ honda ผมก็เข้าแค่ศูนย์แถวบ้านที่เดียว ไม่เคยเข้าที่อื่น subaru เองมีรถสไลด์ให้ฟรี 3 หรือ 5 ปีนะ จำไม่ได้

5. อันนี้แน่นอน ยอมรับได้ แต่ xv ขายดี ยังไงอะไหล่มีเยอะแน่ๆ ไม่ห่วงเลย ขนาดอิมเค้าขับกัน 20 ปี อะไหล่ยังหาได้อยู่เลย

เหตุผลที่ผมเลือก xv เหนือ hrv นะ ช่วงตัดสินใจ ได้ไปลองรถมา 4-5 คัน mz3 teana xtrail hrv xv crv

ฮอนดา มักจะทำช่วงล่างสไตล์สปอร์ต คือ แข็งหนึบไว้ก่อน บ้านผมใช้ honda มาทั้งครอบครัว รวมๆกัน 7-8 คัน บอกได้เลย รถฮอนด้า วิ่งถนนขรุขระ กระด้างกระเทือนมากๆ และโช้คหลังจะเด้งเป็นพิเศษ โดยเฉพาะรถรุ่นเล็กไปจนถึงกลาง HRV ก็ไม่ต่างกัน อ่านใน pantip มีคนบอกว่าพาแม่ไปตจว ผ่านถนนไม่ดี แม่นั่งหลังอ้วกเลย อาจจะเป็นกรณีเดียวก็ได้ แต่ผมเชื่อว่าช่วงล่างฮอนเป็นแบบนี้จริงๆ

ในเวปชื่อดังบอกว่า ทางออกคือเปลี่ยนโช้คให้หนึบขึ้น บอกได้เลยโคตรคิดผิด เพราะผมเคยใช้มาก่อนแล้ว tein ss อ่ะ โคตรแข็งและกระด้างยังกะเกวียน หนึบอ่ะหนึบจริง แต่มันไม่ได้ช่วยแก้อะไรได้เลยในเรื่องความสบายในการขับขี่ แม้รถที่ผมใช้จะคนละรุ่น แต่การเปลี่ยนโช้คไม่ช่วยแน่นอน

ระบบเบรก xv เบรคแล้วหัวไม่ทิ่ม ลองไปทดลอง hrv วิ่งทำความเร็วแล้วกดเบรกรถระดับนี้ทุกคัน หัวจะทิ่ม แต่ xv ทิ่มน้อยมาก อันนี้ช่วยลดความล้าในการขับนานๆได้ดีมาก แฟนผมที่นั่งไปด้วย บอกเลยว่าจะเอาคันนี้เพราะเบรกนี่แหละ hrv เบรกหัวทิ่มไม่ต่างกับ jazz

สิ่งที่สำคัญของรถยนต์คันนึงคือ เครื่องยนต์ ช่วงล่าง เบรก ความสบายในการขับและนั่ง ความปลอดภัย

5 ข้อนี้ ผมยังไม่เห็นว่า hrv เอาชนะ xv ได้เลยซักข้อ โดยเฉพาะ 3 ข้อแรก

Hrv อ่ะตั้งราคามาแพงมากๆ ในความคิดผม เป็นรถที่ผมเห็นครั้งแรกก็ชอบเลย (ผมแฟนฮอนด้ามานาน)แต่พอเห็นราคาแล้วไม่คิดจะซื้อเลย ยิ่งพอ xv มาลดราคาเท่ากันอีก ยิ่งแทบไม่ต้องคิดให้ปวดกบาลเลยครับ

ถ้า hrv ตั้งราคามา 8 แสน อันนี้น่าสนจริงๆในกรณีไม่มี xv มาให้เทียบนะ

สุดท้าย ความสวยงามที่ตาเห็น ไม่เกิน 3 เดือนก็ชินและเบื่อ แต่สมรรถนะการขับขี่มันเป็นสิ่งที่ติดตัวรถไปตลอด

mrpich

• อยู่กับรถนี่มันมีความสุขแฮะ
Re: XV ถ้าไม่มีขับ4 คุณจะซื้อไหม??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: April 14, 2015, 07:26:03 »
หากใช้สมองฝั่งเหตุผลตัดสิน HRV ชนะ
หากใช้สมองฝั่งอารมณ์ตัดสิน XV กินขาด
ท่านเจ้าของกระทู้ก็คงรู้สึกเช่นกันจริงมะครับ อิอิ

ส่วนตัวผมกล้าที่จะเลือก xv โดยไม่ใส่ใจ hrv แม้แต่น้อยเพราะ
1. ผมรอคอยรถซูบารุ ในราคาที่เราสามารถจับต้องได้แบบนี้มานานมากแล้ว ตั้งแต่อิม GC โน่น ตอนนั้นผมก็ยังเด็กไม่รู้เรื่องอะไรเลย subaru ไม่เคยมีรถราคานี้มาจะ 20 ปีละ
2. ที่บ้านมี crv gen3 อยู่ครับ เรื่องหน้าตาการออกแบบก็ยอมรับว่าดี แต่ ความทนทาน ก็แพ้โตโยต้า ความประหยัด ผมว่ามันก็ไม่ประหยัดเท่าไหร่นะ กับ 2.0 ขับ 2 การทรงตัวก็งั้นๆ ไมเรียกว่าดี แต่ก็ไม่แย่ พวงมาลัยไฟฟ้าให้ความรู้สึกเหมือนเล่นเกมส์ขับรถเลย อัตราเร่งต้องรอบสูงๆ ถึงจะมา สรุป ผมว่ามันเป็นรถที่เฉยๆอ่ะเอาไว้ขับได้ แต่ขาดอารมณ์ความสนุก crv คงเป็น honda คันแรกและคันสุดท้ายละสำหรับผม
3. การซ่อมบำรุง กะอะไหล่ ผมมี bmw e46 อีกคัน กับแต่ก่อนก็ มี e36 จับวางเครื่อง ทำอะไรต่ออะไรมาเยอะละ  กับซูบารุเลยไม่รู้สึกกลัวละ เฉยชา กะ ส่วนใหญ่เท่าที่ศึกษามา เค้าว่ากันว่าsubaru เป็นรถที่ทนทานนะ

แต่กล่าวโดยสุป คือ ผมชอบครับ ใช้อารมณ์ตัดสินล้วนๆ เรื่องซ่อม เรื่องพื้นที่ใช้สอย ช่างหัวมัน ขับแล้วรู้สึกดีคือคำตอบครับ
ขอทำผลิตภัณฑ์..เพียงอย่างเดียว..ให้ดีที่สุด..แค่นั้นพอ...งานนี้ทำเพราะใจรักล้วนๆ line id:slotpad หรือ www.facebook.com/slotpad และ www.slotpad.com

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: April 14, 2015, 07:41:54 »
กำลังช่างใจระหว่าง Honda Hr-V กับ Subaru XV ศึกษาดูทั้งสองรุ่น ใจม

ช่วยหาเหตุผลดีๆว่า ทำไมผมถึงต้องซื้อ XV (ผมตอนนี้อารมณ์ไปที่ XV อยู่เหนือเหตุผต่างๆที่ว่ามา)  ::)

ผมจะตอบไม่เชีย ไม่อวย XV นะคับ

***เหตุผล ทำให้เราใช้รถได้ยาวกว่า อารมชอบเฉยๆนะคับ****

ผมบอกเลย ถ้าคุณ ใช้รถคันเดียว ไปฮอนด้าเถอะคับ ถ้ามีหลายคัน

ค่อยมามองsubaru // ปริมาณ0 การเคลมอะไหล่ ผมใช้ฮอนด้ามา

บอกเลย เร็วมากๆ 1วัน เดียวเบิกอะไหล่ได้ จุดนี้ subaru ไม่มีทางสู้

ถ้า จขกท. หาเหตุผลให้ตัวเองว่าทำไมต้องซื้อ XV หรือ XV กว่ารุ่นอื่น

ยังไง ก้อไม่ควรมาซื้อ XV ครับ

Subaru นี่บอกตามตรง ส่วนใหญ่คนมาซื้อ XV ไม่ใช่รถคันเดียวที่ใช้นะ
แบ้วค่อนข้างมีประสบการณ์เรื่องรถมาพอสมควร ถึงเลือกรถที่ต่างกับรถ
ส่วนมากแบบนี้

ผมที่เลือกคันนี้
1.เกือบตายเพราะรถหลายครั้ง อุบัติเหตุที่เกิดกับผม แทบจะ100%เป็นเพราะ รถเสียการควบคุม ..จึงมีความเชื่อว่า ..รถ AWD แบบ subaru นะจะ
รอดในสถานนการณ์นั้นได้ดีกว่า
2.รถต้องขับในเมืองไดคล่อง จอดในซอย เวลาไปทำคลีนิคตามย่านต่างๆ
ในตัวเมืองได้ง่าย

รถ ออปชั่นที่ดีที่หรูกว่า ผมผ่านมาหลายคันครับ แต่ออปชั่นพวกนั้น
ไม่ได้ทำให้ผมรอดตาย ..ผมเคยขับตกทางด่วน..เคยขับมุดสิบล้อ...
..เคยลงจากรถมา..แล้วบอกกับตัวเองว่า...โชคดีที่ไม่ตาย...ถ้าคุณ
เคยเจอแบบนี้ในชีวิตสัก2-3ครั้งในชีวิต..จะรู้เลยว่าออปชั่นในรถ
ต่อให้ air bag ร้อยลูก ก้อไม่ช่วย...

..แล้วถ้าผมเจอแบบที่เคยเจอมาอีกครั้ง..ผมอาจจะไม่โชคดีรอดตาย
อีกครั้งก้อได้

*****ถ้า Subaru ไม่มี AWD  ผมคงไม่ซื้อคับ****
รถสูงๆ ยวบๆ ยังขนาดนี้ รถเตี้ยๆ จะขนาดไหน :หมั่นไส้:

ปล.กรณีผมเลือก  XV  เพราะเหตุผล///แต่ตอนนั้น ถ้าตอนนั้นเลือกตามอารม จะไปเบน A-class ไม่ก็ GLA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: April 14, 2015, 07:46:55 โดย leenawat_sri »

PanPan

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: April 14, 2015, 08:22:55 »
ที่ผมเลือก xv เพราะ AWD กับช่วงล่าง
ผมชอบที่ Su เค้าทำรถโดยสร้างและโปรโมทจุดเด่นด้านสมรรถนะเป็นหลัก ซึ่งผมมองว่านั้นเป็น core value ที่ผมจะเลือกซื้อรถ ดู clip ทดสอบใน  youtube นี้เคลิ้มเลยล่ะครับ รถอะไรขับในเมืองก็ได้ ลุยเข้าป่าชมนกชมไม้ก็พอได้
ปัญหาที่กังวลของผม
เรื่องศูนย์ ก็ตอบด้วย มีรถ 2 คัน ไม่ได้เข้าศูนย์บ่อย ไอที่จะขี่ๆไปเสียหนักๆกลางทางถ้าเกิดจริงก็คงเรียกรถสไลด์ล่ะครับ
เรื่องราคาขาย ก็ไม่กังวลใช้รถนานๆเปลี่ยน

ทั้งหลายทั้งปวงถ้าจะเอา มันก็สร้างเหตุผลตามสิ่งที่เราให้ค่ามันล่ะครับ  :กิกิ:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: April 14, 2015, 23:24:55 โดย PanPan »

The Rock

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: April 14, 2015, 08:54:41 »
ไม่ซื้อครับ
ผมเลือกซูบารุเพราะ AWD และ BOXER ครับ

HONDA เป็นรถที่ดีครับ HRV สวยครับ
ผมไปลองมาแล้วแต่ก้อยังมาซื้อซูบารุ อยู่ดีครับ
หนีไม่รอดหรอกครับ :D

Ynot7

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: April 14, 2015, 10:17:34 »
subaru จุดเด่นคือ awd การตั้งคำถามว่าถ้า subaru ไม่มี awd จะซื้อมั้ย มันผิดตั้งแต่คำถามแล้วครับ
เหมือนกับไปตั้งคำถามที่เวป HRV ว่า ถ้า HRV แคบและภายในเหมือนแจ๊ซ จะมีคนซื้อมั้ย

แต่เห็นด้วยกับหลายท่านข้างบน ถ้ามีรถคันเดียวคงต้องคิดหนัก ผมคิดไม่หนักเพราะมี2 คันเช่นกัน

bluemarine

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: April 14, 2015, 11:51:55 »
กำลังช่างใจระหว่าง Honda Hr-V กับ Subaru XV ศึกษาดูทั้งสองรุ่น ใจมาทาง XV ไป Test Drive มาแล้ว 2 รอบ ที่ Motor Show ที่ผ่านมา กับที่ศูนย์ 3 วันที่แล้วชอบมาก. กลับมาตั้งคำถามให้ตัวเองว่า XV ดีกว่าอะไรบ้าง

1. เครื่องยนต์ HR-V ดีกว่า ประหยัดกว่า เร็วกว่า
2. ตกแต่งภายใน HR-V เทพกว่าเยอะ
3. พื้นที่ใช้สอยภายใน HR-V กว้างกว่านิดนึง พื้นที่เก็บของเยอะกว่า
4. ศุนย์บริการ Honda เยอะกว่ามากมายทั่วประเทศ มีทุกจังหวัด
5. ความสบายใจระยะยาว เรื่องอะไหล่ HR-V ดีกว่าเยอะ

สรุป XV ดีกว่าที่ช่วงล่าง+ขับ4 แค่นั้น??? ที่เหลือแพ้ HR-V หมดเลย.
เลยอยากถามเพื่อนๆว่า ช่วยหาเหตุผลดีๆว่า ทำไมผมถึงต้องซื้อ XV (ผมตอนนี้อารมณ์ไปที่ XV อยู่เหนือเหตุผต่างๆที่ว่ามา)  ::)

"ดีกว่าที่ช่วงล่าง+ขับ แค่นั้น???" ข้อนี้ข้อเดียวมันส่งผลหลายมิติกว่าข้ออื่นอีกเยอะในการใช้งานครับ การบังคับควบคุมที่ดีส่งผลถึงความปลอดภัยด้วย ช่วงล่างที่ดีของ xv ยังทำให้เกิด ride comfort ทั้งคนขับคนนั่งอีก awd ที่มีประสิทธิภาพมากที่สุดในตลาดตอนนี้เป็น trip  assurance นะครับว่าเจอข้อจำกัดของสภาพถนนน้อยลง
อย่าเอาแค่ size กับ ราคามาเทียบ ต่างประเทศที่ว่าเอาสองคันนี้มาเทียบก็พอๆหรือน่าจะน้อยกว่าจำนวนที่มีคนเอา xv ไปเทียบกับ cx-5 ซะด้วยซ้ำ ไปไล่ดูบน youtube ได้ และไอ้ที่ว่าเอา hr-v มาเทียบก็ไม่ใช่ตัวขับสองแบบในไทย เอาเข้าจริง xv กับ forester. มันคล่อมทับพวก cr-v,  cx-5, x-trail เพราะซูบารุถึงแม้ไม่ใช่ luxury แต่เป็นรถกึ่ง niche ครับ
การที่เราเอา hr-v ตัวขับหน้านี้มาเทียบเพราะราคาได้ มันบอกถีงความเป็นไปได้ คือ  hr-v เนื่องจากเป็นฮอนด้าและยังขายดี ไม่มีความจำเป็นต้องปรับราคาลงแบบซูบารุหรือเปล่า

อ้อถ้าไม่มีขับสี่จะซื้อมั้ย ไม่ซื้อครับ และซูก็ไม่ทำอยู่แล้ว มันเป็นรถกึ่ง niche อย่างที่ว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: April 14, 2015, 11:55:09 โดย bluemarine »

bitcoma

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: April 14, 2015, 12:04:59 »
 :กิกิ:

- 1800 กับ 2000 CC ต่างกันแน่ XV ขับสีตลอดแรกกันครับ
- พึ่งออก xv ตัวล่างสุด อยากบอกว่า ขับเจอฝนครั้งแรกแล้วเข้าโค้งทางด่วน ไม่อยากบอกว่ามันขนาดไหน ต้องลองครับ แต่โอกาศ test ตอนฝนตกช่วงนี้ น่าจะมี ไปลองขับครับ ให้เจ้าหน้าที่ ขับโชวฺเต็มที่ก่อนลองเองครับ อันนี้ แนะนำเพราะเค้ารู้ สมรรถนะดีกว่า (ปกติใช้รถ sedan D secment , accord ครับ แต่เปลียนช่วงล่าง และ สปริง sport กับล้อ max ใส่ยางหน้ากว้าง แต่ความรู้สึกจาก xv ที่ได้ใกล้เคียงกันในเรื่องความหนึบ แต่ xv ทิ้งขาดตอนเข้าโค้งแรง แรง มันเหมือนมีแรงส่งและดูดตรงช่วงท้าย รถครับ ยิ่งตอนฝนตกยิ่งรู้สึกได้ดี)
- จริง จริง ทาง motor image น่าะจัด test drive ช่วงหน้าฝนนี่ ถ้าจะได้ลูกค้าอีกครับ
- ผมลอง XV มาตั้งแต่ปี 2013 ปลาบ ปลาย ได้ลอง CX-5 2.0 2.5, และรอจนได้ลอง x trail (แอบผิดหวัง xtrail คือ feeling มันเบา พวงมาลัยมันนิ่มเกิน และช่วงล่างมันเบา นิ่ม บอกไม่ถูก อาจจะเป็น เพราะปกติใช้ รถ d segment โหลด เปลี่ยนช่วงล่างและสปริงทุกคันที่ใช้ accord นั่นแหละ 555 แต่ของเล่น x-trail เยอะดี) และลอง CR-V อันนี้ก็ผ่าน ไม่มีแรงจูงใจเลย ต้องบอกว่าชอบขับรถเองครับ และใช้งานบนทางด่วน ไปกลับบ้านที่ทำงานตลอด เจอทางที่ทำความเร็วได้และถ้าเจอฝนตก เบา หนัก และรู้ว่าตัวเองอยากได้รถแบบไหน

- อันนี้แล้วแต่ คน แต่ผมเห็น สภาพหน้าปัด  HR-V รถในงาน motor show แล้วจากวัสดุที่ใช้ อืม จะบอกไงดี มันแข็งเป็น พสาลติกดำด้านน่ะ ทำไมคนบอกว่าสวยกัน แต่ดูแล้ว HONDA ตั้งราคาแพงไปอ่ะ หรือคันที่เห็นสภาพมัน ไม่สวย แต่ XV
- ที่ใช้อยู่ XV มันก็เล็กจริง ต้องจัดการหน่อย ปรับตัวได้
- ยอมรับได้ครับ แต่ดูจาก web หรือ ช้อมูลแล้ว รถน่าจะทนครับ และบ้านใกล้ Seri Thai Motor Image ทาง SUBARU บอกว่ามันมีรถ slide ให้ 3 ปี ก็ดี แต่หวังว่าไม่ต้องใช้
- รุ่นนี้น่าจะขายได้เยอะนะ

XV_GP7

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: April 14, 2015, 12:07:19 »
เครื่องไม่ได้แรงกว่าหรอกครับ แล้วเครื่องยนต์ดีกว่ายังไงครับ SOCH iVTEC vs XV DOHC ระบบควบคุมวาล์วแปรผัน (AVCS)
HRV น้ำหนัก 1255-1292 kg
XV น้ำหนัก 1430 kg นี่น้ำหนักของรถที่มีแค่อุปกรณ์ standard
ห่างกันร่วม 138-175 kg เหมือนแบกน้ำหนักอีกร้อยกว่าโล ด้วย cc ที่เพิ่มขึ้นแค่ 200 cc ม้าอีกสิบตัว แรงบิดอีกสองโล-เมตร ผมไม่คิดว่าจะช่วยได้ซักเท่าไหร่ครับ
และแถมเรายังเสียไปกับระบบขับเคลื่อนอีก
ยังไงผมก็ว่า xv แรงกว่าครับ ออกมาจากโรงงานเซ็ตให้ standard ครับ ไป รีแฟลชกล่อง โมหน่อย แค่นี้ก็แรงกว่าแล้วครับ ช่วงล่างระบบขับเคลื่อน xv เตรียมมาให้หมดแล้วครับ
ขับชินๆ เครื่องยนต์ต่างกันแค่นี้ไม่เห็นผลหรอกครับ xv คล่องกว่าเยอะ เกาะหนึบครับ มุดสบายๆ เบนซ์ c230 Kom แตนๆ ผมก็หนีมาแล้ว ตามผมไม่ทันหรอกครับ ด้วยขนาดรถ ไม่คล่องตัวเท่าเราหรอกครับ
2. ภายในสำหรับผมแบบนี้ดีแล้ว เทพไปกว่านี้เวลาขับก็ไม่ได้เล่นครับ ลำพังผมใส่แค่ MFD เพิ่มเข้าไปยังไม่ค่อยได้กดเล่นเลยครับ
3-5. พื้นที่เยอะกว่าแค่ไหนครับ ผมหาขนาดภายในไม่เจอครับ ที่บอกไว้ในเวปเป็นขนาดภายนอกแต่ถ้าดูแค่ขนาดภายนอก HRV 1772mm vs XV 1780mm xv ใหญ่กว่า 8mm แต่ไม่ต่างหรอกครับแค่gซ็นต์เดียว เบาะก็พับ 60:40 เหมือนกัน
ศูนย์แถวบ้านผมก็มีที่เสรีไทย แต่เชื่อมั้ยผมเข้าศูนย์ที่นนทบุรี ไม่ใช่ว่าที่ใกล้บ้านไม่ดี แต่ผมซื้อที่นั่นและเข้าที่นั่นมาตลอดจนสนิทกับเจ้าของศูนย์ไปแล้วครับ โทรคุยปรึกษาแจ้งซ่อมไม่มีปัญหาอะไรครับ นัดล่วงหน้าได้เลย ข้อดีอีกอย่างคือ เข้าศูนย์ไม่ต้องรอคิวครับ เข้าไปทำได้เลย รถไม่เข้าศูนย์เยอะครับ ระยะยาวผมไม่ห่วงเลย ผมเล่นรถมาก่อน อะไหล่ผมหาเองได้ หรือจะเบิกศูนย์ก็ได้ไม่มีปัญหา ของแท้ขอให้มี p/n ผมสั่งตรงจาก Japan ได้เลย

SamaelMT

• ShiShi-Oh
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: April 14, 2015, 13:59:31 »

"ดีกว่าที่ช่วงล่าง+ขับ แค่นั้น???" ข้อนี้ข้อเดียวมันส่งผลหลายมิติกว่าข้ออื่นอีกเยอะในการใช้งานครับ การบังคับควบคุมที่ดีส่งผลถึงความปลอดภัยด้วย ช่วงล่างที่ดีของ xv ยังทำให้เกิด ride comfort ทั้งคนขับคนนั่งอีก awd ที่มีประสิทธิภาพมากที่สุดในตลาดตอนนี้เป็น trip  assurance นะครับว่าเจอข้อจำกัดของสภาพถนนน้อยลง
อย่าเอาแค่ size กับ ราคามาเทียบ ต่างประเทศที่ว่าเอาสองคันนี้มาเทียบก็พอๆหรือน่าจะน้อยกว่าจำนวนที่มีคนเอา xv ไปเทียบกับ cx-5 ซะด้วยซ้ำ ไปไล่ดูบน youtube ได้ และไอ้ที่ว่าเอา hr-v มาเทียบก็ไม่ใช่ตัวขับสองแบบในไทย เอาเข้าจริง xv กับ forester. มันคล่อมทับพวก cr-v,  cx-5, x-trail เพราะซูบารุถึงแม้ไม่ใช่ luxury แต่เป็นรถกึ่ง niche ครับ
การที่เราเอา hr-v ตัวขับหน้านี้มาเทียบเพราะราคาได้ มันบอกถีงความเป็นไปได้ คือ  hr-v เนื่องจากเป็นฮอนด้าและยังขายดี ไม่มีความจำเป็นต้องปรับราคาลงแบบซูบารุหรือเปล่า

อ้อถ้าไม่มีขับสี่จะซื้อมั้ย ไม่ซื้อครับ และซูก็ไม่ทำอยู่แล้ว มันเป็นรถกึ่ง niche อย่างที่ว่าครับ
นี่แหละ ประเด็นโดนใจผมเลยครับที่ว่า HR-V คือแบนฮอนด้า เจ้าตลาดที่ขายดีอยู่แล้ว ส่วน Subaru เป็น niche market ซึ่งยอดของ XV ที่ขายได้มันก็เยอะสุดๆเมื่อเทียบกับตัวอื่นใน Subaru เอง แต่ไอ้การ ลดราคามาสู้เนี่ย มันใช่หรอ MIT  :โกรธ:
SamaelMT

toppy

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: April 14, 2015, 17:03:09 »
เครื่องยนต์ไม่สามารถบอกได้ว่าตัวไหนดีกว่าครับ ต้องบอกว่าสมรรถนะ อัตราเร่ง HR-V ดีกว่า

เพราะเครื่องยนต์BOXERก็มีข้อดีของมันเองครับ ด้านศูนย์ถ่วงต่ำที่ยากจะเอาอะไรมาสู้ แล้วสมรรถนะมันโดนดึงไปด้วยขับเคลื่อนสี่ล้ออีก

ถ้าจับเอา HR-V ไปเจอขับเคลื่อนสี่ล้อ+น้ำหนักชุดช่วงล่างและระบบขับเคลื่อน ผมว่าน่าจะกินพอๆกันนะตัวเลขตกแน่นอน

ส่วนเรื่องอื่นๆเป็นความชอบส่วนบุคคลนะครับ อย่างผมชินกับระบบManualมากกว่าAuto(เจอมากี่คันพังหมด) เลยชอบแบบManualเยอะหน่อย

OptionของXVด้านความปลอดภัยนี่ให้มาเต็มแล้วนะครับ ไม่ต้องไปเสาะหา

ปล.ถ้าXVไม่มีขับสี่.....รถมันราคาต้องถูกกว่านี้ร่วมแสนครับ - -

@min xv

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: April 14, 2015, 18:06:19 »
xv ถ้าไม่มีขับ 4 .. แล้วราคา 1 ล้าน เท่าเดิม ... ไม่ซื้อครับ 

เช่นเดียวกัน ถ้าถามว่า  hrv ถ้าไม่มี option พวกนี้ .. keyless push start sunroof daylight ไฟ led  ม่านถุงลม ..  แล้วราคา 1 ล้าน เท่าเดิม ... คุณจะซื้อไหม??

คำถามแบบนี้ เค้าเรียกว่า คำถามชี้นำ .. ไปถามใครก็ตาม 90% จะตอบว่า ไม่ซื้อ

คำถามชี้นำแบบนี้  ผมเจอบ่อย ในธุรกิจขายตรง .. "คุณสนใจมั้ย ทำงาน 2-3 ปี จะมีรายได้ 7 หลัก"  .. ถามแบบนี้ใครบ้างจะตอบว่าไม่สน

เข้าเรื่องรถดีกว่า  จริงๆ แล้ว 2 รุ่นนี้ มีจุดประสงค์ต่างกันอย่างชัดเจน

xv  เน้นที่ ขับ 4 awd  ช่วงล่างเทพๆ ดีดี .. แต่ option กลางๆ มีให้แค่พอใช้งาน
hrv เน้นที่ option เยอะ ให้มาครบ ..  แต่ช่างล่าง กลางๆ แค่พอใช้งานปกติ ประจำวันได้

อยู่ที่คุณแล้วแหละครับ ว่าให้ความสำคัญกับอะไรมากกว่า

The Rock

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: April 14, 2015, 21:35:26 »
เหตผลที่ได้มาคือผมโชคดีครับ
ผมไม่มีลูก เเละครอบครัวผมเล็ก
ทุกคนมีรถยนต์ส่วนตัวหมด
ผมโชคดีที่ศูนย์อยู่ปากซอย
ผมโชคดีที่คุณแม่และคุณเมียชอบซูบารุ โดยเฉพาะคุณแม่คอยถามตลอดว่าทำไมไม่ซื้อซูบารุสักที เพราะเห็นเพื่อนข้างบ้านที่ต่างประเทศหิมะตกเขาได้ใช้รถxv แบบไม่ต้องโมอะไรเลย เช้าไปทำงานเย็้นกลับบ้านแบบปกติข
ผมโชคดีที่รสนิยมชอบภายในของซูบารุ
และสุดท้ายที่โชคดีจังๆ คือท่านลดราคาให้สามแสนห้า
เอาไปเติมน้ำมันเล่น :อายจัง:ๆ จริงๆแล้วที่ ตปท ขายที่เจ็ดแปดเเสนเอง
ถ้าผมเบื่อ xv ผมจะจับเปลี่ยนเครื่องเทอร์โบเกียร์mt กันชนหน้าหลัง โช๊
คสปิงล้อเป็นอิมเพสซ่าเสีย
เหตุผลผมมีเท่านี้ครับ

chafanclub

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: April 14, 2015, 21:55:32 »
"ใจไม่ถึง อย่าขับ Subaru ครับ"

ตั้งแต่ใช้ XV มา จะครบ 1 ปีในอีกไม่กี่วันนี้ ไม่ผิดหวังครับ ผ่านเหตุการณ์ต่างๆ มามากมาย
Subaru XV คันนี้ ทำให้ผมมั่นใจในการขับขี่มากขึ้น และมากขึ้นในทุกๆวัน ส่วนเรื่องอื่นๆ
หลายท่าน ได้กล่าวไว้หมด และครบถ้วนแล้ว

ถ้าชอบรถที่สมรรถนะ อย่าลังเล กับ Subaru XV ครับ แต่ถ้าในใจยังกังวลเรื่องอื่น ก็ต้องบอก
ว่า อย่าเลยครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: April 14, 2015, 22:15:32 โดย chafanclub »