ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะลองทำสถิติดูครับว่ารถที่มี defect จากโรงงานเป็นรถที่ผลิตในปีไหนเป็นส่วนใหญ่ครับ  (อ่าน 8792 ครั้ง)

SamaelMT

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
  • ShiShi-Oh
รถตอนนี้น่าจะมี 2013 , 2014 , 2015 อยากจะรบกวนขอข้อมูลว่า รถของท่านที่มีปัญหาผลิตปีอะไร มีปัญหา defect ตรงจุดไหนบ้าง ขอบคุณครับ... :respected:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: May 04, 2015, 09:12:13 โดย SamaelMT »
SamaelMT

Ynot7

ผลิต 2014 เลขตัวถัง 5xxx

พวงมาลัย กระเทือนเบาๆ ถ่วงแล้วไม่หาย
มีเสียงแอ๊ดๆ มาจาก วิทยุ และใตัพวงมาลัย

ผมมีแค่นี้ที่รำคาญ

sathit_manee

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ขอทราบวิธีดูปีที่รถถูกผลิตครับ จะได้กลับมาตอบใหม่ครับ

ChemKorat3

รถคันที่ 480 (ประกอบ MY) วิ่งแสนสองพันกิโลเมตรแล้ว มีแค่เรื่องระบบ ABS แจ้งเตือนที่หน้าปัด เวลาโดนฝุ่นละอองน้ำเยอะๆ ช่วงฝนตกใหม่ .... นานๆ เป็นที่ ดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ก็หาย....แต่เห็นบางคันแจ้งว่าเป็นที่สวิตท์เบรค เปลี่ยนแล้วหาย แต่ผมไม่เคยเปลี่ยนและหลังๆ นี้ไม่ค่อยเจอไฟเตือนโชว์แล้วครับ
Jing R.

SamaelMT

• ShiShi-Oh
ขอทราบวิธีดูปีที่รถถูกผลิตครับ จะได้กลับมาตอบใหม่ครับ
ตาม link ของท่านสมาชิกครับ
http://www.subaruxvthailand.com/forum/index.php?topic=602.0
SamaelMT

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
รถคันที่ 480 (ประกอบ MY) วิ่งแสนสองพันกิโลเมตรแล้ว มีแค่เรื่องระบบ ABS แจ้งเตือนที่หน้าปัด เวลาโดนฝุ่นละอองน้ำเยอะๆ ช่วงฝนตกใหม่ .... นานๆ เป็นที่ ดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ก็หาย....แต่เห็นบางคันแจ้งว่าเป็นที่สวิตท์เบรค เปลี่ยนแล้วหาย แต่ผมไม่เคยเปลี่ยนและหลังๆ นี้ไม่ค่อยเจอไฟเตือนโชว์แล้วครับ

จิงๆ อาจจะเป็น หลอด ไฟหน้าปัด ตรง ABS ขาดอล้วก้อเปนได้  :หมั่นไส้:

5555 ผมว่า อาการคล้ายๆ sensor ABS หลวมเลยคับ มันมีตั้ง4ล้อ
ไม่รุ้ล้อไหน

ChemKorat3

จิงๆ อาจจะเป็น หลอด ไฟหน้าปัด ตรง ABS ขาดอล้วก้อเปนได้  :หมั่นไส้:

5555 ผมว่า อาการคล้ายๆ sensor ABS หลวมเลยคับ มันมีตั้ง4ล้อ
ไม่รุ้ล้อไหน

รุ่นแรกๆ ปี 2013 เป็นกันหลายคันครับ ขึ้นไฟ 3 ดวง คือ ABS ระบบกันลื่นไถล อีกดวงจำบ่ได้แล้ว ไม่เห็นนาน
Jing R.

Atto

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
รถปี2013เหมือนกันครับ สิ่งที่เคลมก็ตามกระทู้นี้ http://www.subaruxvthailand.com/forum/index.php?topic=698.0

ปล. ที่เจอล่าสุดลืมเขียนในกระทู้นั้น คือน็อตยึดจุดรวมสายกรานต์ของตัวรถตรงข้างแชสซีฝั่งคนนั่ง ไม่ได้ขันแน่นมาจากโรงงาน(ดีที่ไมีหลุดหาย) มิน่าไฟตกวูบๆบ่อยครับ :โกรธ:

โอ๋ คับ

• *
รถปี 14-15  การประกอบดีขึ้นบ้างรึยังครับ  ตัดสินใจไปจองอยู่ต้องคิดหนักเลย

krisada511

• Global Moderator
  • ชั่วโมงขับรอบโลก
รถผมออกมา ยังไม่เจออะไรเลยครับ  :-*
คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

the1

• *
xv รับรถมาหลังสงกรานต์ใช้มา1,100 กมแล้ว ไม่รู้ประกอบเมื่อไร   ใช้ดีทุกอย่าง เครื่องรอบเดินเบารู้สึกสั่นและมีเสียงนิดๆ ไม่รู้มันยังใหม่ยังไม่เข้าที่หรือเปล่า เกียร์ ดี เปลี่ยนนิ่ม ไม่มีเสียงดัง และรู้สึกว่าไฟหน้ามันต่ำไปหน่อย วิ่งตจวเร็วๆมองได้ไม่ไกล  ไม่รู้ปรับเองได้มั้ย  ปล ปรับในรถแล้ว เอาระดับสูงสุด ยังต่ำอยู่ดี  hand free ในรถเสียงพูดคนในรถมันดูไกลๆไปหน่อย อาจเพราะช่องinternal ไมค์ มันไกลปากไปหน่อย ไม่รู้ซื้อExternal ไมค์มาต่อได้ไหม

rafarel

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
ผมว่ารถปีลึก ออกอาการน้อยกว่านะครับ เท่าที่นั่งอ่านของพี่ๆ รถผมผลิต ลอตปี 13 แต่เอารถมาใช้ตอน ต้น 14

The Rock

รถปี 2014 ครับ
สตาร์ตตอนเช้าเครื่องเย็น มีเสียงดังแกรกๆ ของตัวตั้งสายพาน
ตกหลุมเเรงๆ หน้าจอวัดการบริโภคน้ำมัน ชอบ รีเซต
ไม่ขันสกรูขอบคิ้วยางตรงบังโคลน ข้างหลังด้านละ หนึ่งรู
สีขาวทำสีกันชนหน้าหลังเพี้ยนแบบดูออก
ลุยถนนเปียก หรือ ออฟโรด แล้วสีข้างรถเปรอะไปหมด
กางเกงเปื้อนตอนลงรถ เลยต้องหาแผ่นยางกันโคลนมาตัดใส่เอง
ไม่มีแผ่นกันความร้อนบนฝ้าเหนือศีรษะ ต้องไปติดเอง
ขี้หนูในห้องเครื่องเพียบ ทุกซอกทุกมุม

อื่นๆ เล็กน้อย ไม่ใช่ defect
หาซื้ออะไหล่เเท้ตามร้านทั่วไป ยาก
แต่อะไหล่ นิสสัน ฮุนได มิตซู ใช้แทนได้ ถ้าไม่แคร์สื่อ
(ไม่ไหวจริงๆให้โทรไปร้านนี้ครับ
http://www.ruxalaiyont.com/web/?menu=our&step=private&id=44)
น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย ที่ศูนย์แพงมาก
ใช้ของรถทั่วๆไป เกรด โตโยต้า นิสสัน ที่ มี มอก ได้ ถ้าไม่ติดหรู
กรองเเอร์ โตโยต้า อัลติส ตัวก่อนปัจจุบัน เป๊ะ
กรองน้ำมันเครื่อง ฮุนไดเอลันต้า มิซซูซีเดีย เป๊ะ
ผ้าเบรค เน้นคู่หน้าเเล้วกัน โตโยต้า วีโก้ เป๊ะ

ปล ทั้งหมดทั้งมวลข้างบน รถมีเทอร์โบ ใช้กัน
ส่วน xv ใช้ได้เลย
รถผมไม่เคยใช้บริการศูนย์ ครับ ใบรับบริการเขียนเอง เซ็นรับรองเอง :กิกิ:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: May 09, 2015, 23:04:00 โดย The rock of Gibraltar »

sathit_manee

• *
เข้าเช็คศูนย์พระรามสาม ครบห้าพันโล เมื่อสายวันนี้
ตอนเอารถออก กล้องติดหน้ารถ กระเด้งหลุดจากกระจก
ทำให้หน้าจอ Kenwood เปลี่ยนแสงขาว เป็นแสงสีเหลือง

ขับมาพัทยา ก็ติดเหลือง ๆ ขาว ๆ สลับกัน

สงสัยจะเดี้ยง ส่วนอาการอื่นยังไม่เจอหรือไม่ทันสังเกตุก็ไม่ทราบครับ

ป.ล. รถปี 2013 ยางปี 2013/33 แต่ได้รถเดือนมกราคม 2015 เซ็งฝุด ๆ ไปเลย  Orz Orz Orz

** รุ่น Sport ครับ (สงสัยเอารุ่น I ที่ค้างมาใส่ชุดแต่งแล้วมาขาย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: May 08, 2015, 22:23:06 โดย sathit_manee »

Variit

• *
        รถผมเพิ่งออกเมื่อ 19/04/2015 ครับ เป็นรถที่ผลิตปี 2014  ยางผม ผลิต 0314 ของผมรถรุ่น Sport ครับ
หลังจากทีออกมา ได้ลองรถบ้างแล้วครับ คือไป จันทบุรี ได้ทดสอบ ทั้งฝนตก ถนนขรุขระ ทางโค้ง และขึ้นเขา ขับเร็วเกิน 130-140 กม./ชม. เสียงยางมีดังบ้างครับ(แต่ก็ทนๆเปิดเพลงดังๆไปก่อน) มีเสียงลมเข้าฝั่งคนขับ เวลาเหยียบ 120 กม./ชม. (รถผมไม่ติดกันสาดตรงคิ้วประตูครับ)
จากที่ลองรถ ผมได้เจอ defect เกี่ยวกับรถประมาณนี้ครับ
        - ขับไปรถกินขวาครับ ลองปล่อยพวงมาลัย รถเบี่ยงไปด้านขวาช้าๆครับ เวลาตั้งล้อตรงพวมาลัยจะ เอียงซ้ายนิดนึงครับ แต่หลังจากกลับมาจาก จันทบุรี รีบไปเข้าศูนย์ จัดการเรียบร้อย ก็หายครับ ขับสนุกขึ้นเยอะครับ รถผมยังไม่มีอาการพวงมาลัยสั่นนะครับ แค่กินขวาอย่างเดียว
        - จอหมอน ฝั่งซ้ายหลังคนนั่ง เป็น Dead pixel แนวยาวครับ บอกทางศูนย์เสรีไทยแล้วครับ แต่ยังไม่มีเวลาเข้าไปเปลี่ยนครับ
วิธีเช็คของผมคือ นําสาย HDMI มาต่อเขากับโทรศัพท์สมาร์ทโฟนครับ แล้วให้แสดงภาพจากจอมือถือ เข้าไปที่จอหลัง มันจะเป็นพื้นดําและแสดงหน้าจอบนมือถือ จากนั้นสังเกตุ ที่จอครับ ว่ามี Dead pixel ไหมครับ
        ถ้าเปิดแผ่นหรือหนัง จะไม่เห็นนะครับ
        ตอนนี้ขับมา 1,200 โลแล้วครับ ยังไม่เจออาการอะไรมากกว่านี้ครับ เรื่อง ต่อโทรศัพท์ กับเครื่องเสียง Bluetooth ใช้งานได้ดีครับ
มีแค่ ครั้งเดียวที่ วิทยุ อยู่ๆอ่าน USB ไม่ได้ ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ครับ
       *** รบกวนถามนิดนึงครับ ผมว่าไฟหน้า มันส่องไม่ค่อยไกลหรือป่าวครับ หรือว่าผมคิดไปเอง ***
        ถ้าเจออะไรไว้เดียวจะมารายงานอีกรอบครับ