ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจากขับ XV ได้ 2 เดือน  (อ่าน 22994 ครั้ง)

Pisarn

• มือใหม่หัดขับ
  • *
หลังจากขับ XV ได้ 2 เดือน
« เมื่อ: September 21, 2015, 15:17:07 »
ขอแนะนำตัวครับ  :กิกิ: ผมเพิ่งถอย xv มาจากศุนย์วิภาวดีมาก่อนหน้านี้ใช้ civic อยู่ครับ เล็งๆอยู่ 3 เดือนไม่เคยลองขับยาวๆ แต่มั่นใจกับ subaru อยู่เพราะเคยใช้ Impreza อยู่ 2-3 เดือน ชอบมาก (นี่มันรถแข่งชัดๆ)
เรื่องศุนย์กับเซล ดีมากครับดูเรื่องรถและแจ้งวันตลอด มีการเปลี่ยนสีนิดนึง ตอนแรกอยากได้สีส้มแต่รอไม่ไหวเลยเปลี่ยนเป็นขาว ของแถมพอๆกับเพื่อนๆที่ได้กันแต่ชอบในบริการครับ กันเองดีเช็ครถให้ละเอียดมีการบอกด้วยว่ายางชุดนี้ใช้ไปก่อนในเวปเค้าต่อว่าเรื่องยางมาศูนย์เลยแก้ไขเลย บอกรอยางใหม่มาแล้วเข้ามาเปลี่ยนเลยไม่คิดค้าใช้จ่าย (ใจป้ำสุดๆ) เรื่องศูนย์ผ่านเลยครับประทับใจ

วันแรกที่ขับ รู้สึกรถนุ่มกำลังดี (คันเก่าเปลี่ยนโช๊คใหม่มา) น้ำหนักพวงมาลัยชอบมากครับมั้นใจมาก ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางขับสนุกให้อารมณ์ sport ดี อัตราเร่งออกตัวงงๆช่วงแรกครับ ไม่พุงเหมือน IMP ตัวเก่าๆที่เลยขับมา คงเป็นเพราะ CVT สิน่ะ แต่พอความเร็วถึงจุดนึงการเร่งแซงเยี่ยมครับ ยิ่งได้ paddle shift มาขับสนุกเลย เข้าโค้งไม่แพ้คันเก่า ทั้งที่เป็นโช็คเดิมๆ รถสูงกว่าเยอะ อัตรากินน้ำมันรับได้คับ ใช้ในเมืองกับการได้ขับ 4 มา ลายละเอียดภายในสวนตัวชอบรู้สึกนิ่งๆดีไม่หวือหว่า วัสดุดี

ผ่านไป 2 เดือน เริ่มเห็นปัญหานิดๆกับการใช้ชีวิตประจำวัน ผมมีลูกน้อยครับเลยทำให้ของค่อนข้างเลย ทำให้เห็นว่าพื้นที่เก็บของไม่พอจริงๆ ติด car seat ทำให้พื้นที่โดยสารด้านหลังแคบลงเลย แฟนเริ่มบ่นว่านั่งหลังไม่สบาย เบาะแข็งกับรู้สึกเมารถเวลา วิ่งทางไกลไปพัทยา เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมามีโอกาศไปทำงานที่สุรินทร์ เลยขับเจ้า xv ไป วิ่ง 120-140 กม/ชม. จากที่สัมผัสจากการวิ่งทางไกล ถนนค้อนข้างไม่ดี รู้สึกว่ารถกระด้างพอสมควรครับ รู้สึกเหนื่อยเวลาขับรถ (ไม่ทราบเพื่อนๆ เป็นไหมครับ หรือ ผมเริ่มแก่แล้ว :ปาดเหงื่อ:) แต่แฟนกับลูกไม่ได้ไปน่ะครับ มีแผ่นจะขับไปเที่ยวกระบี่กับครอบครัวเลยกลัวว่าลูกกับแฟน ไม่ไหว เพื่อนๆมีคำแนะนำไหมครับ กับอาการกระด้างแต่หนึบของเจ้า xv
ขอบคุณครับ

Ake

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
Re: หลังจากขับ XV ได้ 2 เดือน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: September 21, 2015, 17:16:16 »
เทียบกับช่วงล่าง Standard กับ Civic FD ผมรู้สึกว่า XV นุ่มกว่าหน่อยๆด้วยซ้ำไปนะ (นุ่มของผมหมายถึง เวลากระแทกถนนขรุขระแล้วไม่ค่อยตึงตังมากนัก)

ถ้าไงลองเชคลมยางดูก่อนครับอาจจะแข็งไป เพราะถ้ายางแข็งจัดนอกจะจะไม่นุ่มแล้ว หลังมันจะดีดๆด้วย
ถ้าเอาสูตรผมปกติเติม 32 ทุกล้อ แต่ถ้าไปทางไกลนั่งหลายคนก็จะเพิ่มลมไปอีก 2-3 หน่วย

ปล.ถนนเส้นไปพัทยาผมไม่ค่อยชอบช่วงที่ทำเป็นถนนคอนกรีตเท่าไหร่เลย  มันไม่เรียบเหมือนถนนลาดยางดีๆแถมวิ่งเร็วหน่อยรถก็จะมีอาการเต้นเป็นช่วงๆ ทำเอาคนนั่งหลังเมารถได้เลย

OatJa

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: September 21, 2015, 17:25:16 »
ผมเพิ่ง ออก เจ้า XV มาเมื่อ ต้นเดือน ถามว่ามัน กระด้างไม๊ ผมว่า มันออกแนว sport อ่ะครับ ผมยังไม่เคยเห็นรถ sport มันนุ่มนะคับ  ขับทางไกล สบาย ๆ ครับ ไม่ต้องลุ้นเวลาเร่งแซง เบรคดี คับ

polchan

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: September 21, 2015, 19:16:57 »
ผมเพิ่งออกมาได้ 7. วันวิ่งไปแล้ว. หกร้อยกว่ากิโล. ไปสระบุรี. สะพานส่งไปโคราช ลอง test เข้าโค้ง. 100. ดูผลผ่านไปได้สบาย. ของวางที่เบาะยังอยู่ที่เดิม ไม่ได้เทไปกองที่พื้น  โอ้ของเขาดีจริงเข้าใจล่ะครับว่าเครื่อง boxer จุดศูนย์ต่ำมันเป็นแบบนี้นี้เอง . ต้องบอกก่อนว่าก่อนมาใช้ xv.  ผมใช้ altis. 1.8 top   ถ้าเป็น. Altis. คง vsc. ทำงานไปแล้วแหละครับ หรือไม่งั้นก็เอาไม่อยู่ล่ะครับ.   ขากลับเจอฝนตกตลอดทาง.  ลองวิ่งที่. 100-120. Km/h   ผ่าสายฝนมาเลยจะดูซิว่าขับสี่มันจะเป็นอย่างไร. ผลคือไปนิ่งๆ. เหมือนรถมีแม่เหล็กที่ล้อดูดติดถนนดีแท้.   ประทับใจมา. ถ้าเป็น altis. ขนาดผมเปลี่ยนยางเป็นตัว sport  re-002   เกินร้อยเริ่มเบา. ยิ่งเจอน้ำไหลผ่านถนน. มี vsc ทำงาน. แม้แต่ camry 2.4v top. ก็ยังเบาเลยครับ.  Xv. สอบผ่านครับ. แต่ความยิ่งนวลมันสู้รถเก่งไม่ได้ครับ. อันนี้ชัดเจน. แข็งกว่า. ถ้าคาดหวังว่านวล. อย่าใช้ครับ.   แต่ถ้าแน่ profermance   มันให้ได้แน่นอน  ก่อนจะมาเอา xv. ผมก็ดู altis. 1.8. Esport nurvering ไว้.  ก็มาดูxv. เล่นๆ. ลองขับดูก็โอเคน่ะ แต่ระยะสั้นๆ.  แฟนบอกว่าบ้านมีรถเก๋งสองคันมันเบื่อ. ลองมีรถยกสูงขับบ้างก็ดี. น่ะจะได้หลาดหลาย. ก็เลยซื้อเลย xv. Sti. Performance   การบริโภคน้ำมัน. เติม e20.. วิางได้ประมาณ. 600 km. นอกเมือง+ ในเมือง. ออกตัวพยามไม่เร่งให้รอบเกินสองพัน.  ถามผม. ผมว่าโอเคครับขับสี่ตลอดเวลา.   และสิ่งหนึ่งพอได้ขับ xv ผมมีความรู้สึกแต่ต่างกับคนอื่น. รู้ว่ามันเท่ห์ มันหล่อมาก. จอดรถแล้วหญิงมองครับ   (วันนั้นไปพอลูกค้า) มองแล้วมองอีก  :)

pakorn

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: September 21, 2015, 20:44:54 »
ผมเพิ่งออกมาได้ 7. วันวิ่งไปแล้ว. หกร้อยกว่ากิโล. ไปสระบุรี. สะพานส่งไปโคราช ลอง test เข้าโค้ง. 100. ดูผลผ่านไปได้สบาย. ของวางที่เบาะยังอยู่ที่เดิม ไม่ได้เทไปกองที่พื้น  โอ้ของเขาดีจริงเข้าใจล่ะครับว่าเครื่อง boxer จุดศูนย์ต่ำมันเป็นแบบนี้นี้เอง . ต้องบอกก่อนว่าก่อนมาใช้ xv.  ผมใช้ altis. 1.8 top   ถ้าเป็น. Altis. คง vsc. ทำงานไปแล้วแหละครับ หรือไม่งั้นก็เอาไม่อยู่ล่ะครับ.   ขากลับเจอฝนตกตลอดทาง.  ลองวิ่งที่. 100-120. Km/h   ผ่าสายฝนมาเลยจะดูซิว่าขับสี่มันจะเป็นอย่างไร. ผลคือไปนิ่งๆ. เหมือนรถมีแม่เหล็กที่ล้อดูดติดถนนดีแท้.   ประทับใจมา. ถ้าเป็น altis. ขนาดผมเปลี่ยนยางเป็นตัว sport  re-002   เกินร้อยเริ่มเบา. ยิ่งเจอน้ำไหลผ่านถนน. มี vsc ทำงาน. แม้แต่ camry 2.4v top. ก็ยังเบาเลยครับ.  Xv. สอบผ่านครับ. แต่ความยิ่งนวลมันสู้รถเก่งไม่ได้ครับ. อันนี้ชัดเจน. แข็งกว่า. ถ้าคาดหวังว่านวล. อย่าใช้ครับ.   แต่ถ้าแน่ profermance   มันให้ได้แน่นอน  ก่อนจะมาเอา xv. ผมก็ดู altis. 1.8. Esport nurvering ไว้.  ก็มาดูxv. เล่นๆ. ลองขับดูก็โอเคน่ะ แต่ระยะสั้นๆ.  แฟนบอกว่าบ้านมีรถเก๋งสองคันมันเบื่อ. ลองมีรถยกสูงขับบ้างก็ดี. น่ะจะได้หลาดหลาย. ก็เลยซื้อเลย xv. Sti. Performance   การบริโภคน้ำมัน. เติม e20.. วิางได้ประมาณ. 600 km. นอกเมือง+ ในเมือง. ออกตัวพยามไม่เร่งให้รอบเกินสองพัน.  ถามผม. ผมว่าโอเคครับขับสี่ตลอดเวลา.   และสิ่งหนึ่งพอได้ขับ xv ผมมีความรู้สึกแต่ต่างกับคนอื่น. รู้ว่ามันเท่ห์ มันหล่อมาก. จอดรถแล้วหญิงมองครับ   (วันนั้นไปพอลูกค้า) มองแล้วมองอีก  :)
รู้สึกเหมือนกันเลย เห็นด้วยๆครับ มันทำหน้าที่ให้เราแบบถวายชีวิตเลย แต่ถ้าหาความสบาย นุ่มนวล รถ taxi altis รุ่นใหม่นั่งสบาย เงียบ นุ่มนวลกว่ากันมากๆ ครับ ขับ xv เหมือนรถมันปล้ำกับถนนแบบไม่มีใครยอมใคร ไว้ใจได้ครับ

@min xv

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: September 21, 2015, 21:02:37 »
ล่าสุด ผมไปใส่ rigid collar มา ..  จะบอกว่า มันเจ๋งจริง อาการโยนๆ เวลาขึ้นลงคอสะพาน หายไปหมด 
ขับถนนขรุขระ หรือเส้นชะลอความเร็วบนถนน ไม่รู้สึกกระด้างแล้ว ดีกว่าเดิมมากๆ แบบรู้สึกได้เลย

รู้สึกงงจริงๆ ว่ามันทำได้อย่างไง ... ผมว่าคุ้มค่ามากๆ

ผมทำของเจ้านี้ครับ    ราคา  3500 บาท 
http://www.subaruxvthailand.com/forum/index.php?topic=1014.0

Ynot7

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: September 21, 2015, 21:07:25 »
เส้นพัทยาหลังออกจากมอเตอร์เวย์ ถนนคอนกรีต รถอะไรก็กระเทือนครับ ถนนไม่ลาดยางเอาไวัให้รถสิบล้อวิ่ง

เมื่อก่อนผมวิ่งบีอย โคตรเกลียดถนนเส้นนี้

Pisarn

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: September 21, 2015, 23:56:55 »
 :-\ ขอบคุณครับ
เทียบกับช่วงล่าง Standard กับ Civic FD ผมรู้สึกว่า XV นุ่มกว่าหน่อยๆด้วยซ้ำไปนะ (นุ่มของผมหมายถึง เวลากระแทกถนนขรุขระแล้วไม่ค่อยตึงตังมากนัก)

ถ้าไงลองเชคลมยางดูก่อนครับอาจจะแข็งไป เพราะถ้ายางแข็งจัดนอกจะจะไม่นุ่มแล้ว หลังมันจะดีดๆด้วย
ถ้าเอาสูตรผมปกติเติม 32 ทุกล้อ แต่ถ้าไปทางไกลนั่งหลายคนก็จะเพิ่มลมไปอีก 2-3 หน่วย

ปล.ถนนเส้นไปพัทยาผมไม่ค่อยชอบช่วงที่ทำเป็นถนนคอนกรีตเท่าไหร่เลย  มันไม่เรียบเหมือนถนนลาดยางดีๆแถมวิ่งเร็วหน่อยรถก็จะมีอาการเต้นเป็นช่วงๆ ทำเอาคนนั่งหลังเมารถได้เลย

Pisarn

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: September 21, 2015, 23:58:44 »
เรื่องหล่อนี่ยกให้เลย ตกหลุ่มรักตั้งแต่ค่าตัวสูง  ::)

Nuttawat

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: September 22, 2015, 08:27:43 »
ผมว่าเบาะ xv มันไม่ดีน่ะครับ เล็กไป ไม่รับกับสรีระคนขับ ขับนานๆจะเมื่อยมากๆ ถ้าปรับปรุงเรื่องเบาะจะดีมากครับ (ต้องลองนั่งเบาะของ Outback สบายสุดๆครับ)

แต่ช่วงล่าง พวงมาลัย ผมว่าดีแล้วครับ

Skysurfer

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: September 22, 2015, 16:39:10 »
ผมว่าเบาะ xv มันไม่ดีน่ะครับ เล็กไป ไม่รับกับสรีระคนขับ ขับนานๆจะเมื่อยมากๆ ถ้าปรับปรุงเรื่องเบาะจะดีมากครับ (ต้องลองนั่งเบาะของ Outback สบายสุดๆครับ)

แต่ช่วงล่าง พวงมาลัย ผมว่าดีแล้วครับ

เห็นด้วยเลยครับ ขับนานๆปวดหลังมากๆ เหมือนมันไม่มีจุดที่ปรับแล้วขับสบสายพอดี
ตอนแรกก็คิดว่าคงไม่อะไรมาก ตอนนี้กลายเป็นปัญหาใหญ่สำหรับผมเลย
พอปรับให้ขาสบาย พวงมาลัยต้องดึงเข้ามาหาตัวอีก ชิ้นผ้าที่บังคอพวงมาลัยก็ยิ่งโผล่มาให้เห็น หนักกว่าเดิม

toppy

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: September 22, 2015, 17:17:15 »
เบาะไม่ดี.....เห็นหลายคนไปยกเบาะSTiมาลงกันแทนแล้วครับ(แปลงขา)

ไม่งั้นรอของพวกWRXหน้าเสือเข้า จะใส่ได้พอดี

ส่วนช่วงล่าง....ปกติรถยกสูงมันจะเด้งกว่าพวกรถซีดานเตี้ยๆอยู่แล้วครับ

Nuttawat

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: September 22, 2015, 21:55:33 »
ผมว่าเบาะมันไม่รองใต้ขาครับ เคยลองนั่ง im ที่ ศ ก็ยังไม่พอดีครับ ไปพอดีที่ Outback ซึ่ง ศ บอกว่าเป็นขนาดรถยุโรป (ผมใช้ saab ด้วย นั่งสบาย พอดีตัวมากๆ ขับนานๆไม่เมื่อย ที่ได้ลองนั่ง Outback ก็แค่นั่ง ยังไม่ได้ลองขับครับว่าจะเมื่อยรึเปล่าครับ ไม่กล้าลองเพราะ 2.5 ล้านแนะ)

เคยคิดจะเปลี่ยนเบาะก็ไม่อยากแปลงขา จะเสริมเบาะก็ต้องรื้อ เลยช่างมัน

อีกอย่างคือแป้นเบรคสูงกว่าคันเร่งเยอะไป ทำให้ต้องชันข้อเท้า เวลารถติดหมุนเท้าไปมายิ่งเมื่อยมากๆครับ

อ้อ อีกตัวที่ลองนั่ง ไม่ได้ลองขับ แต่คิดว่าทำมาดีคือ x trail ครับ อยากลองขับเหมือนกัน ถ้ามีโอกาสซื้อรถอีกจะเน้นเบาะดี นั่งขับสบายก่อนล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: September 22, 2015, 21:57:05 โดย Nuttawat »

rafarel

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: September 23, 2015, 00:54:21 »
ส่วนตัวผม เบาะว่าโอเคนะครับ ถ้านั่งดีๆแล้วปรับก่อน ผมขับรอบนึง 4 - 5 ชั่วโมง ต่อการสตารท์รถ 1 ที ไม่ค่อยมีอาการเมื่อยอะครับ  :D

แต่ต้องปรับให้โอเคก่อนแล้ว ค่อยขับนะ ถ้าปรับไปขับไปเมื่อยครับ   :ปาดเหงื่อ:

ผม นน 94 - 97 สูง 175 มะก่อนขับดีแมค เจ็บช่วงเอวครับ เพราะเบาะมันทำให้ตูดหย่อน  มันเลยทิ้งน้ำหนักไปทั้งตัว แต่มาใช้ xv หายครับ

ประหยัดค่านวดไปเยอะเลย  :คริคริ:

ส่วนพื้นที่ด้านหลังแคบ แต่ ถ้าคนนั่งเอนตัวไปตามสโลป เบาะผมว่าช่วยได้เยอะเพราะ ช่วงพื้นที่ขายังพอมีให้ยืดได้อีก

แต่ถ้านั่งเพื่อที่จะมองไปข้างหน้า แบบคนขับ อันนี้เมื่อยแน่นอนครับ    :'(

พื้นที่เก็บของ แคบจริง ผมนี้รับสภาพเลย แต่ ใช้รถคนเดียว นั่งแค่ คู่หน้า เลย ไม่ค่อยเจอปัญหานี้อะครับ

ช่วงล่างมีตึงตัง แต่ ไม่ถึงกะรำคาญ เอาข้อดีของการเกาะโค้ง เกาะถนน และ การเบรค มาหักล้าง หายคิดถึงจุดนั้น ไปเลยครับ

เรื่องเหนื่อย ไหมเวลาขับ มะก่อนขับ vw โหลดเตี้ย เหนื่อยกว่านี้เยอะครับ พอมาใช้คันนี้ ทัศนวิสัยดี ขับง่ายขับสบาย เลยค่อนข้างชัดเจน กับคันเดิมครับ

เรื่องความรู้สึก ยิบย่อยๆ ผมว่า แล้วแต่ประสบการณ์ที่ผ่านมาของรถแต่ละคัน ของพี่ๆ มากกว่า แต่ ถามผม ผมว่า ผมเลือกไม่ผิดอะ   :)

มีคนเคยบอกว่า "subaru เป็นรถที่เลือกเจ้าของ ไม่ใช่เจ้าของเลือกมัน"   :dance2:

Ynot7

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: September 23, 2015, 10:09:18 »
ผมว่าเบาะมันไม่รองใต้ขาครับ เคยลองนั่ง im ที่ ศ ก็ยังไม่พอดีครับ ไปพอดีที่ Outback ซึ่ง ศ บอกว่าเป็นขนาดรถยุโรป (ผมใช้ saab ด้วย นั่งสบาย พอดีตัวมากๆ ขับนานๆไม่เมื่อย ที่ได้ลองนั่ง Outback ก็แค่นั่ง ยังไม่ได้ลองขับครับว่าจะเมื่อยรึเปล่าครับ ไม่กล้าลองเพราะ 2.5 ล้านแนะ)

เคยคิดจะเปลี่ยนเบาะก็ไม่อยากแปลงขา จะเสริมเบาะก็ต้องรื้อ เลยช่างมัน

อีกอย่างคือแป้นเบรคสูงกว่าคันเร่งเยอะไป ทำให้ต้องชันข้อเท้า เวลารถติดหมุนเท้าไปมายิ่งเมื่อยมากๆครับ

อ้อ อีกตัวที่ลองนั่ง ไม่ได้ลองขับ แต่คิดว่าทำมาดีคือ x trail ครับ อยากลองขับเหมือนกัน ถ้ามีโอกาสซื้อรถอีกจะเน้นเบาะดี นั่งขับสบายก่อนล่ะครับ

เห็นด้วยเรื่องแป้นเบรกสูงเกินไป พอให้เท้าพอดีคันเร่ง แต่พอมาเหยียบเบรคจะติดไป ต้องชันเท้าหลบ