ผู้เขียน หัวข้อ: สับสนระหว่างเสียงยางกะเสียงหอนของเฟืองท้าย  (อ่าน 34611 ครั้ง)

rafarel

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
อีกนิดครับ วันนี้ขับ ผมรู้สึกว่ารถมันอืดๆอะครับ  ??? นี่ขนาดเติมโซฮอล์ 95 เชลล์ นะครับ :-X มันเกี่ยวกันไหมกับอาการนี้ หรือ ผมวิตกจริตไปเอง  :'(

leenawat_sri

ใจเยนๆ มโนๆๆๆๆๆ  เดวให้ช่างดูค่อยว่ากันนน :ปาดเหงื่อ:

โวะ พี่โต นี่เคลมเร้วเว้ย :-\  หวังว่า รถเราคงไม่เจอมั่ง

เจอในระยะประกันดีกว่านะครับ จะได้เปลี่ยนของใหม่ๆครับ

เช็คโช้คอัพกันด้วยนะครับ ของผมเจอซึมแต่เคลมไม่ได้แล้ว เพราะเปลี่ยนสปริงโหลดไปแล้ว :respected:

เหนคนที่ออก forestet xt 3000โล โช้ครั่ว ในเวป siamsubaru เหมือนกัน  เสียวเหมือนกีนวุ้ย  ว่าแต่ ผมใส่ค้ำโช้คนี่ เค้าจะเคลมโช้คให้ป่าวหว่า 555

rafarel

O0 O0 O0
ใจเยนๆ มโนๆๆๆๆๆ  เดวให้ช่างดูค่อยว่ากันนน :ปาดเหงื่อ:

Atto

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
อีกนิดครับ วันนี้ขับ ผมรู้สึกว่ารถมันอืดๆอะครับ  ??? นี่ขนาดเติมโซฮอล์ 95 เชลล์ นะครับ :-X มันเกี่ยวกันไหมกับอาการนี้ หรือ ผมวิตกจริตไปเอง  :'(

เฟืองท้ายหอนหรือลูกปืนล้อพังไม่ทำให้อืดลงครับ เฟืองท้ายหอนนี่คนละอาการกับเฟืองท้ายพัง การหอนมันเกิดจากการใช้น้ำมันผิดความหนืดต่ำเกินไปหรือน้ำมันเกรดต่ำกว่าที่กำหนด ทำให้ผิวเฟืองลอกออกไปเสียงเลยดังไม่ได้ทำให้หักหรือแตกในทันที ยังขับได้อีกนานครับ ส่วนลูกปืนดุมล้อแตกนี่มีสิทธิ์ล้อหลุดออกมาพร้อมดุม ถ้ารถคันหลังขับตามจะเห็นเลยว่าล้อแกว่งๆ แต่คือต้องฝืนขับไปนานละครับแบบนั้น ไม่ต้องกังวล :respected:

Atto

• **
โวะ พี่โต นี่เคลมเร้วเว้ย :-\  หวังว่า รถเราคงไม่เจอมั่ง

เจอในระยะประกันดีกว่านะครับ จะได้เปลี่ยนของใหม่ๆครับ

เช็คโช้คอัพกันด้วยนะครับ ของผมเจอซึมแต่เคลมไม่ได้แล้ว เพราะเปลี่ยนสปริงโหลดไปแล้ว :respected:

เหนคนที่ออก forestet xt 3000โล โช้ครั่ว ในเวป siamsubaru เหมือนกัน  เสียวเหมือนกีนวุ้ย  ว่าแต่ ผมใส่ค้ำโช้คนี่ เค้าจะเคลมโช้คให้ป่าวหว่า 555

เคลมได้ครับ ถ้าไม่เคยถอดโช้คออกจากตัวรถ หรือทำอะไรกับตัวโช้ค  :)))

rafarel

เฟืองท้ายหอนหรือลูกปืนล้อพังไม่ทำให้อืดลงครับ เฟืองท้ายหอนนี่คนละอาการกับเฟืองท้ายพัง การหอนมันเกิดจากการใช้น้ำมันผิดความหนืดต่ำเกินไปหรือน้ำมันเกรดต่ำกว่าที่กำหนด ทำให้ผิวเฟืองลอกออกไปเสียงเลยดังไม่ได้ทำให้หักหรือแตกในทันที ยังขับได้อีกนานครับ ส่วนลูกปืนดุมล้อแตกนี่มีสิทธิ์ล้อหลุดออกมาพร้อมดุม ถ้ารถคันหลังขับตามจะเห็นเลยว่าล้อแกว่งๆ แต่คือต้องฝืนขับไปนานละครับแบบนั้น ไม่ต้องกังวล :respected:
  :respected: :respected:  สบายใจขึ้นเยอะเลย  :dance2: :dance2:

perawat

• **
ผมเอารถเข้าเช็คเฟืองท้ายหอนที่เสรีไทยคับ แต่เสียงยังมีเหมือนเดิม แต่น้อยลงนืดหน่อย หอนช่วง 80-100 ไม่ว่าจะเหยียบหรือถอนคันเร่ง ดังตลอด นอกนั้นเงียบสนิทคับ แนะนำการฟังเสียงลูกปืนล้อ ยิ่งวิ่งเร็วจะยิ่งดัง ดังตลอด ไม่มีเงียบซึ่งคล้ายกับเสียงยางมาก ยกล้อลอยชัวสุดคับ O:-)
Follow me if u can

Mummy R

• **
เข้ามาเก็บข้อมูลคับ :dance2: ความรู้ ความรู้

numm70

• **
ของผมก็ดังครับ หลังซ้าย ดังตั้งแต่ วิ่ง80 ขึ้นไป
เคยเอาไปเช็คที่ปิ่นเกล้า ช่างก็ปรับตั้งให้ใหม่
เสียงเบาลง แต่ไม่ถึงกับหาย ใกล้เช็คระยะ 20000โล
เดี๋ยวคงต้องแจ้งเช็คเสียงใหม่อีกรอบดู

XV_GP7

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
อะไหล่ผมมาแระ ลูกปืนล้อหลังเดี๋ยวจะไปเปลี่ยนแล้วจะมาอัพนะครับว่าหายหรือเปล่า ใช้เวลาสั่ง ยืนเคลม สองอาทิตย์ได้

rafarel

ไป 0 มาเมื่อวาน ช่างยกรถลอย ขึ้นไปขับ สรุปเสียงมาจาก  " ล้อหลังฝั่งซ้าย " ตำแหน่งฮิตติด top three   :)))

แต่แว่ !!! ครั้งที่ 1 อะไหล่หมดครับผม เพิ่งหมดด้วย กำลังสั่งของใหม่จากยุ่นประเทศแม่ เพิ่งสั่งด้วย 2 เดือนอย่างน้อยครับ  :o

แต่แว่ !!! ครั้งที่ 2 เท่าที่นั่งคุยกับช่างตอนเอารถไปวิ่ง เพื่ออัดเสียง นำส่งเคลม ช่างบอกว่า 8-9 คันแล้วที่มาที่นี่ ล่าสุดเมื่อ ธค ก็เคลมไป 3 อาการนี้เลย  O0

แต่แว่ !!! ครั้งสุดท้าย ครั้งนี้ควรจดจำ เค้าบอกว่าตำแหน่งตรงนี้ นะจุดจุดนี้ที่มันเสีย ระยะประกันอยู่ที่ 60000 กิโล คร้าบโผม !!!   :อู๊ปส:

ยังดีผมแค่ 47000  ;D เพราะฉะนั้น ต้องมาช่วยกันภาวนา ให้ xv ที่เหลือ ในบ้านเรา อย่าให้เกิดอาการดังกล่าว   :สะกดจิต:

แต่ถ้าเกิดควรเกิดก่อน 60000 โล เพราะหลังจากนั้น ควักกระเป๋าเองครับ  :น่วม:

^-^  สรุปช่างว่าเป็นที่ลูกปืนล่อหลังซ้ายใช่ไหมคับ  555

rafarel

^-^  สรุปช่างว่าเป็นที่ลูกปืนล่อหลังซ้ายใช่ไหมคับ  555
ใช่แล้วครับ  :ปาดเหงื่อ:

numm70

• **
วันนี้เอารถเข้าไปเช็ค20000โลที่ปิ่นเกล้า แล้วก็ให้เขาเช็ค เฟืองท้ายหอน

สรุปว่าเคลมเฟืองท้ายครับ รอของประมาณ2อาทิตย์

แล้วมีอีกหนึ่งอาการที่พบคือ จอดรถทึ้งไว้2-3วัน พอจะเหยียบเบรคเพื่อสตาร์ทรถ

เบรคมีอาการลมหาย เหยียบคันเบรคแล้วแข็ง

และตอนช่วงติดไฟแดงเหยียบเบรคค้างไว้ มีอาการเบรคจมไปอีกหน่อย

แจ้งช่างแล้วตรวจสอบพบว่าเป็น

ที่สายแวคคั่มหม้อลมเบรค รอของมาเปลี่ยนพร้อมเฟืองท้ายเลย