ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกปืนล้อ ปัญหาที่ต้องเจอของ XV  (อ่าน 29853 ครั้ง)

geflame9

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
 ;D ;Dหลังจากได้กระหยิ่มใจคิดว่ารอดจากปัญหาเรื่อง แบริ่งล้อหลังดัง จนสองอาทิตย์ที่แล้วรู้สึกว่ามีเสียงหอนดังขึ้นจนผิดปรกติก็ยังเข้าข้างตัวเองว่ามาจากยางมั๊งเพราะยางผมสึกไปเยอะมาก ตอนแรกอยากจะยืดไปอีกกะให้ครบๆ 80000 kmเพราะคอนนี้75000 km แต่เสียงหอนมันดังจริงๆบวกกับไม่แน่จว่าโดนแจ๊คพีอตหรือเปล่า จึงตัดสินใจเปลี่ยนยาง พอหลังเปลียนยางก็พบกับความช่ำใจตรงเลยเพราะเสียงคราวนี้ชัดเจนมาก
 ตอนนี้กำลังตัดสินใจ ว่าจะเอาแบริ่งที่ไหน คือ เช็คศูนย์ 3750 บรรทัดทองร้านหนึ่ง ของแท้ 3450  อีกร้านของเทียม 2400 อันนี้ต้องขอขอบคุณเพราะถามอะไรร้านก็ตอบ ผมถามสองร้านนี้ครับ Plautopart กับ รักษ์อะไหล่ยนต์  อยากใช้บริการแต่ติดสองเรื่องคืออยู่ระยองไม่สะดวกกลัวสื่อสารกันผิดและส่งผิดแต่คราวหน้าใช้บริการแน่ๆ และอีกร้านที่ระยองพี่แกบอกว่าแกหิ่วจากญี่ปุ่น 4000 ทั้งหมดทุกร้านเป็นราคาไม่รวม vat ( ตรงนี้พี่แกใช้Subaruแกเปิดอู่ด้วยแกบอกว่าปัญหานี้มาจากลุยน้ำ แต่ผมก็ยืนยันว่าผมไม่เคยลุยเลยตั้งแต่ใช้มาตรงนั้นไม่ใช้ประเด็น ก็เลยถามข้อที่สงสัยที่วิเคราะห์กับเพื่อนเพราะพาร์ทนี้ใช้ได้กับ Forseter และ Outback ตามที่เคยอ่านเจอ แต่ทำไมรุ่นอื่นไม่พบปัญหา คำตอบที่ได้จากพี่เขาคือพบปัญหาการออกแบบที่พลาดคือรุ่นอื่นที่ไม่พบเพราะมี Sealแต่ของรุ่นนี้โดยเพราะที่เอามาประกอบมาเลเซียไม่มี Seal และพบว่าเว็บเมืองนอกก็พบปัญหานี้และพูดเรื่องนี้โดยเฉลียอายุที่ 90000 km ตอนนี้บอกปัญหาได้แก้แล้วแต่ไม่รู้จริงป่ะ555เพราะหากแก้แล้วยังไม่หายคงต้องเตรียมเงินไว้ทุกสองสามปีไว้เปลี่ยน   สิ่งที่แปลกใจคือจำได้ว่าชิ้นส่วนส่วนใหญ่จะส่งมาจากบริษัทแม่ที่ญี่ปุ่นมาให้มาเลประกอบมันแสดงให้เห็นว่าเกิดความปกพร่องอะไร??? ทำให้คาใจว่ารถที่เราซื้อมาแต่สปิริตการดูแลรับผิดขอบลูกค้าเดียวนี้บริหารกันได้แค่นี้เองเหรอแม้แต่แบรด์นที่ภาพลักษ์เป็นรถที่สมบุกสมบันโหดทรหด แต่ไม่ได้อยากบ่นอะไรเพราะจริงๆแทบทุกยี้ห้อตอนนี้เดียวนี้ทำการบริการกันแบบนี้ไปหมดไม่ว่าค่ายยุโรป ญี่ปุ่นหรืออเมริกา แต่ตอนนี้ดันมาใช้แบร์นนี้อยู่ ) อันนี้ผมพยายามแนบคลิบเสียงให้แต่ส่งไม่ได้น่าจะไฟร์ใหญ่ บอกเลยว่าจริงๆแล้วดังมาก  และผมจะเปลียนเองเนื่องจากประกันช่วงล่างหมดหมดศูนย์คิดค่าบริการน่าจะประมาณ 2000  พอดีครั้งนี้เพิ่งเปลียนยาง อะไรประหยัดได้ก็ประหยัดเพราะดูจากคู่มือและคลิบไม่ถึงกับยากแล้วจะมาแชร์ว่าพบหรือเปลียนอย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: May 11, 2017, 12:51:37 โดย geflame9 »

stssr

• มือใหม่หัดขับ
  • *
Re: ลูกปืนล้อ ปัญหาที่ต้องเจอของ XV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: May 08, 2017, 12:38:03 »
ดังเหมือนกัน ตอน 33,000 KM (จริงๆได้ยินก่อน นึกว่าเสียงยาง พอเปลี่ยนยางยังดังเลยเอาไปเช็ค)
จะครบเดือนแระ ยังไม่ได้รับคำตอบจาก Dealer เลย ( Subaru นนทบุรี) โทรไปเสรีไทย ก็บอกว่าเคลมที่ไหน ก็ต้องรอเหมือนกัน
ลูกปืนที่ศูนย์ก็มรนะ แต่ทำเคลมให้ไม่ได้ ต้องรออนุมัติ และส่งมาจาก สนญ เซ็งเลย

geflame9

Re: ลูกปืนล้อ ปัญหาที่ต้องเจอของ XV
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: May 08, 2017, 13:39:50 »
ดังเหมือนกัน ตอน 33,000 KM (จริงๆได้ยินก่อน นึกว่าเสียงยาง พอเปลี่ยนยางยังดังเลยเอาไปเช็ค)
จะครบเดือนแระ ยังไม่ได้รับคำตอบจาก Dealer เลย ( Subaru นนทบุรี) โทรไปเสรีไทย ก็บอกว่าเคลมที่ไหน ก็ต้องรอเหมือนกัน
ลูกปืนที่ศูนย์ก็มรนะ แต่ทำเคลมให้ไม่ได้ ต้องรออนุมัติ และส่งมาจาก สนญ เซ็งเลย

เพราะผมเพิ่งโทรไปวันพฤหัสที่ศูนย์เสรีไทยก่อนเลยเพื่อเช็คว่ามีของไหม คำตอบคือมี แต่อ่านพบมาแล้วก่อนหน้านี้ว่าศุนย์จะอ้างตลอดว่าไม่มีของในกรณีเคลม ???? ผมเองจนใจที่อยู่ต่างจังหวัดเพราะอยากเข้าใปเอาข้องที่ร้านเพื่อจะได้ถามเขาว่ามีของ Forester ไหมตอนนี้หมดความมั่นใจกับชิ้นส่วน xv

smaew

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: May 09, 2017, 12:45:57 »
ที่เพิ่งเปลี่ยนไป ตัดสินใจไปซื้ออะไหล่ลูกปืนที่ศูนย์ซูบารุค่ะ
แล้วเอามาเปลี่ยนอู่ข้างนอก (ประหยัดค่าแรง)
พอดีมีบัตร KTC-subaru ได้ลดค่าอะไหล่ 10%
ก็เหลือประมาณ 3,000 บาทค่ะ

สำหรับที่ซื้ออะไหล่ และเขามีบริการส่ง
ลอง line id: phlautoparts ค่ะ

pitbull_

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: May 10, 2017, 10:58:05 »
อ่านแล้วรู้สึกหลอนขึ้นมาเลย เพิ่งวิ่งได้15,000 โล

geflame9

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: May 11, 2017, 10:41:25 »
มาอัฟเดตครับ

สรุป เนื่องจากไม่สะดวกเข้า กทม จึงเอาของที่ร้านในระยองโดนไปลูกละ 4000 ไม่รวม vat รหัสของที่ได้คือ 28473FJ020 อย่างที่บอก หากไปร้านข้างนอกตอนนี้มีของเทียมบ้างแล้วเท่าที่รู้ รหัสคือ 28473FG020 ตรงนี้อะไหล่จะไปตรงกับ Forrester และรุ่นอื่นด้วย พอได้มาแล้วก็ทำการเปลียนเองครับ ตอนแรกก็หวันๆแต่พอเอาเข้าจริงๆง่ายครับ ผมเทำเองคนเดียวเครื่องมือพร้อมใช้เวลาเฉลี่ยตกข้างละ 30-40 นาที จะน่ามีจุกจิกนิดหน่อยตรงน็อตยึดเพลากับดุมนี้แหละเพราะจริงๆควรใช้ประแจร์ทอร์ค ( 180-190 Nm) เสร็จก็ถึงเวลาลองว่าที่เปลี่ยนไปใช้ไหมสรุปก็โล่งอกว่าเสียงหายไป ส่วนลูกปืนเก่าหลังจากถอดลองเอามาหมุนเปลียบเทียบกับของใหม่กรณีรถของผมแยกความรู้สึกยากแทบจะไม่รู้สึกเลยว่ามีการหมุนว่ามีสะดุดมันน้อยมากจริงๆ
   ขอแสดงความเห็นหลังจากนั่งพิเคราะห์ความเห็นส่วนตัวของต้นเหตุที่คิดคือจารบีที่ประกอบมากับลูกปืนน่าจะน้อยเกินหรือเหลือกใช้เบอร์หรือชนิดผิดไปจนทำให้การหล่อลื่นในลูกปืนไม่พอเพราะน้ำไม่น่าจะเข้าได้จนทำให้มีปัญหาได้ขนาดนั้น ตรงนี้ปัญหานี้ไม่ต้องไปหาว่าใครผิดเพราะไม่มีใครออกมารับผิดชอบแน่นอนเพราะถ้ายอมรับคงเรียกคืนมาแก้กันทั้งล๊อตแต่ทุกวันนี้สปิริตในการดำเนินการขายและนโยบายบริการแบบเดิมก็ยังคงแรงกล้าจึงเป็นดวงของลูกค้าว่าจะพบและเจอกันหรือไม่และเมื่อไหร่ ส่วนแบริงหรือลูกปืนตัวที่ใช้ในปัจจุบันหากมองจากภายนอกไม่พบจุดแตกต่างใดๆดังนั้นก็คงต้องมาลุ้นกันไปว่าปัญหานี้จบกันยาวๆหรือเปล่าหรือจะมีอายุเฉลียได้+- 100000 km เพราะเท่าที่ตามปัญหายิ่งทำให้เห็นว่าเดิมทีมีความเข้าใจกันว่าปัญหาลูกปืนล้อของรถที่ประกอบรุ่นล๊อตแรกๆที่มีเลขตัวถัง เลขตัวถังPLPGP7KC5DAXXXXXX(http://www.subaruxvthailand.com/forum/index.php?topic=922.0)
ซึ่งของผมก็ใช่แต่ตอนนี้ยังเห็นปัญหานี้อยู่เลยกับตัวปัจจุบันโดยตั้งข้อสังเกตุจาก เลขไมล์ที่พบปัญหาซึ่งแสดงว่าเป็นรถปีใหม่ๆอยู่เลย ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: May 12, 2017, 13:23:16 โดย geflame9 »

polchan

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: May 11, 2017, 19:32:46 »
ผมทำ claim เรียบร้อยครับ  ดีน่ะว่ามาเป็นที่  56,000 km.  แต่ทางศูนย์ที่  พระราม2 ทำเรื่อง claim ลูกปืนซ้าย +ขวา และเฟืองท้ายให้เลย  ก็ยังดีที่มาโดนตอนอยู่ในประกัน    ทำใจว่าหลังหมดประกันถ้าเกิดอะไรเสียขึ้น  ก็ซ่อมเท่าที่ซ่อมเพราะขับ 5  ปีเปลี่ยน   รถผม  ก.ย นี้  2 ปี   ไม่รู้อีก 3  ปีจะโดนอะไร    รถขับดีมาก  ต้องดูว่าเสียเยอะมั้ย   ที่เขาบอกเสพชูเลิกยาก :2thmb:   นี้ต้องมานั่งพิจารณาอีกที     แฟนบอกให้ไปใช้   q5  มั้ย ขับสี่แท้ๆ  เหมือนกัน    ผมทำงานใช้รถเยอะ  เสียดายรถครับ

dreaming

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: May 11, 2017, 22:53:19 »
ผมโดนทั้งลูกปืนล้อ เพลาขับหลัง ท่อยาง แล้วก็มอเตอร์สตาร์ท ครับ

เคลมหมด รอ มอเตอร์สตาร์ทอีกชุดว่าจะยอมให้เคลมป่าวครับ

Aunt

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: May 12, 2017, 09:30:53 »
 :-\คุณ geflame9 รบกวนสอบถามหน่อยครับ อู่ระยองช่วยชี้เป้าให้หน่อยครับอยู่แถวใหน
พอดีอยากเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เช็ครถครับ
อยู่ระยองเหมือนกันครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ

โก๋

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: May 12, 2017, 14:24:49 »
ผมโดนมาแล้ว นึกว่ายาง จริงๆ แล้วยางมีส่วนดังนิดหน่อย นอกนั้นก่อน 60,000 กม. รีบสังเกตุรีบเคลม
ผมสามปีเจ็ดหมื่นโล รอจนเปลี่ยนยาง...จ๋อย เปลี่ยนโยโก เดสิเบล นึกว่าเงียบไหนได้ลูกปืนล้อลั่นเลย
เคลมไม่ได้ บริษัทรู้ทั้งรู้ครับว่าเป็นเกือบทุกคัน แต่ถ้าลูกค้าไม่แจ้งก็เงียบไม่มีสปิริตรับผิดชอบ รถเกือบดี
(เพราะมันมีอาการเสียบางอย่างเป็นนิสัยของรุ่นนี้)แต่ศูนย์แย่ ฉะนั้นมีเพื่อนบอกเพื่อนมีญาติบอกญาติ
ให้รีบเคลมอย่ารอ ประกันแสนโลเฉพาะเครื่องยนต์นะครับ :โกรธ:

stssr

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: May 12, 2017, 19:07:40 »
มาอัพเดต ลูกปืนล้อหลัง 2 ข้างมาจาก สนญแล้ว วันนี้เข้าไปเปลี่ยนที่ 0 แล้งคับ รอประมาณ 3 อาทิตย์ เงียบเลย

Deva

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: June 04, 2017, 20:48:04 »
ฟังแล้วหลอนเลย ตอนนี้ยังไม่เจอ หรือไม่ได้สังเกตุหว่า 555
รบกวนแนะนำวิธีสังเกตุด้วยครับ ตอนนี้วิ่งไป 32000 แล้ว

geflame9

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: June 06, 2017, 13:21:18 »
ฟังเสียงให้ดีๆช่วงความเร็วตั้งแต่ 80 ขึ้นไป

auanjung

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: June 06, 2017, 16:13:30 »
ผมเป็นเยอะ เร็ว60ก็ได้ยินละครับ
ซักตอน 32,000 โล

wyfy

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: July 15, 2017, 14:34:14 »
เคลมมาแล้วครับ 
เริ่มดังที่ 80000 โล เคลมตอนประมาณ 85000 โล