ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกปืนล้อ ปัญหาที่ต้องเจอของ XV  (อ่าน 29894 ครั้ง)

polchan

• มือใหม่หัดขับ
  • *
Re: ลูกปืนล้อ ปัญหาที่ต้องเจอของ XV
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: August 08, 2017, 20:58:04 »
มา update   ครับ  รอของ cliam ลูกปืนซ้าย , ขวา  หลังและ  เฟืองท้าย  อนุมัติแล้ว  แต่รอของมาจะ   4  เดือนแล้วจร้า   ยาวๆ  ไป     ::คิดหนัก::  ผมมานั่งนึกมี  สมาชิกท่านหนึ่งในนี้  บอกผมว่าใช้ไปแล้วจะรู้ว่ารอ part   บริการช้า  ไอ้เราพึ่งใช้ใหม่  หลงไหลความดีงามในการขับดี  ของมัน  มันดี  นี่นั้นโน้ม  ยังไม่รู้สึก   มาบัดนี้เข้าใจแล้วครับ  สิ่งที่ผม cliam   มาแล้วคือ 1. Rack power หน้า  เพราะเวลาเลี้ยวดัง ก๊อกๆ เปลี่ยนมาได้ตอน วิ่ง สี่หมื่นกว่า  กิโล   ใช้งานมาได้  หลังเปลี่ยนมาหมื่นกว่าโล  ก็เป็นเหมือนเดิม  ซึ่งตอนนี้เกิน  หกหมื่นแล้ว  ก็ขับแบบนั่นแหละ  2. ลูกปืน  ซ้าย , ขวา พร้อมเฟืองท้าย ซึ่งรอมาจะ  4 เดือนแล้ว  วิ่งแล้วเหมือนมีรถวิ่งตามมาข้างหลัง  ผมตามศูนย์ที่พระราม2  ว่ามันน้น  เขาบอกว่าต้องส่งเรื่องไป  นี้นั้นโน้น  ช้าครับผมยอมรับ  พูดมาแบบนี้  ผมก็บอกว่าไม่เป็นไร  ผมจะเอาเรื่องคุณถ้าผลกระทบที่มาจากส่วนที่ cliam แล้ว  ล่าช้า  ผมใช้รถตลอด  จะต้องรับผิดชอบผลกระทบที่ต่อเนื่องจาก  ชิ้นส่วนที่ cliam นั้นให้ผม  ถ้ามันมีปัญหา  เจาก็ถึงกับอึ้งๆ  แต่ก็ได้แต่บอกผมว่า  ผมจะเร่งตามให้  ในใจผมทำใจล่ะครับ  ทำไงได้

geflame9

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
Re: ลูกปืนล้อ ปัญหาที่ต้องเจอของ XV
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: August 09, 2017, 09:35:20 »
 O0 >:(
เป็นปัญหาที่ขอใช้คำว่า ส่วนตัวตั้งข้อสงสัยกับ SUBARU เพราะภาพลักษ์ของยื่ห้อคือรถที่แรงใช้กับการแข่งขันที่เรียกว่าโหดแต่ตอนนี้เกิดอะไรขึ้นกับยี่ห้อนี้ที่มีแต่ปัญหาการเคลมยิ่งฟังยิ่งเยอะ นี้แค่เฉพาะสมาชิกในเว็บนี้แล้วท่านที่ไม่เป็นสมาชิกอีกเท่าไร?  ลูกปืนล้อเป็นปัญหาที่เรียกว่า คลาสิกของ XV ไม่ว่าจะรุ่นเก่าหรือปรับโฉม (เท่าที่ทราบ Forester ก็มีแต่ไม่เยอะ) ยังคงพบกันทั่วหน้าทั่วตาเพียงแต่ใครจะพบช้าหรือเร็ว ยังมีชิ้นส่วนอีกหลายอย่างที่ผู้ใช้พบกันแต่ไม่มีการพูดและแชร์ เช่น Com Air , Shock up ,เฟืองท้าย แม้นกระทั้งล่าสุด เกียร์หอน  มีอีกเยอะจนกล่าวไม่หมดจริงๆ สิ่งที่สงสัยคือเราก็ทราบกันว่าชิ้นส่วนหรืออุปกรณ์ส่วนใหญ่และอุปกรณ์หลักเป็นอุปกรณ์ที่ผลิตและส่งมาจากญี่ปุ่น แต่ทำไมจึงพบกับความผิดปกติเยอะเช่นนี้ มันเกิดอะไรขึ้น?  และดันมาพบกับนโยบายการบริหารและความรับผิดชอบหลังการขาย ที่หากฟังแล้วต้องอึ้งเช่น การบริหารที่ชิ้นส่วนไม่ว่าจะงานบริการหรือการเคลมขาด ความล่าช้า นี้เป็นแค่หนังตัวอย่างที่ฟังดูไม่น่าเชื่อว่าจะเกิดขึ้นกับการทำกิจการกับสิ้นค้าแบบนี้ สำหรับผมต้องบอกครับว่าทึ่ง  ::คิดหนัก::

tyu1

• *

floven

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: September 08, 2017, 18:25:33 »
ของผม forester พึ่งเจอตอน 67000 โล
ไปเสรีไทยมา บอกว่ารออนุมัติอยู่ เนื่องจากรถเกิน3ปีแล้ว กับรอเบิกของเคลม 1 เดือน

กำลังตัดสินใจอยุ่ว่าจะหางานเทียบเปลี่ยน ไม่อยากรอกลัวนาน เดี๋ยวปัญหาจะยาว

หรือผมควรจะรอ แนะนำทีครับ

มีปัญหาชุดเครื่องเสียง ใช้งานบลูทูธกับเล่นแผ่น mp3 ไม่ได้อีก เป็นตั้งแต่เลย1ปีแรกแล้ว แต่พึ่งมีเวลามาเข้าที่เสรีไทย

นี่ก็ไม่รู้จะยังไงต่อ ฝ่ายซ่อมบอกให้รอ เดี๋ยวโทรมาแจ้ง

hellvy

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: October 08, 2017, 02:04:56 »
ไปเปลี่ยนมาแล้วเหมือนกันจ้า ประมาณที่ 85,000โล ศูนย์ฯแจ้งว่าทำเรื่องเคลมประมาณ 1 เดือนก็เซ็งๆ ว่านานจัง แต่พอ 2 สัปดาห์ให้หลังก็โทรมาแจ้งว่าของมาแล้ว ก็ถือว่าพอรับได้จ้า  :ดื่ม:

geflame9

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: November 15, 2017, 09:40:25 »
ครานี้เข้าใจแล้วว่าทำไม  "  p@t:ดีจัง ที่ xv ไม่ได้ผลิตใน ญี่ปุ่น https://www.prachachat.net/world-news/news-61773"  ซึ่งไม่น่่าจะแค่สายการประกอบส่วนตัวเชื่อเลยว่าน่าจะรวมไปถึงส่วนผลิตชิ้นส่วนเลย  หุ หุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: November 15, 2017, 09:44:07 โดย geflame9 »

Deva

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: November 26, 2017, 18:09:38 »
เพิ่งโดนเหมือนกันครับ จริงๆฟังไม่ออก เพราะเสียงภายนอกเข้ามาพอสมควร กังวลเรื่องเฟืองท้า่ยมากกว่า
พอดีครบระยะ 40,000 ต้องเข้าตรวจเช็ค เลยให้เขาดูเรื่องเฟืองท้าย แต่สิ่งที่ได้คือ ลูกปืนล้อหลังดัง
เจ้าหน้าที่ไม่ได้บอกว่าเป็นข้างไหน เขาจะทำเคลมให้ล้อหลังทั้งคู่ รอประมาณ 1 เดือน
ผมว่า เฟืองท้ายกับลูกปืนล้อหลังเหมือนจะเป็นปัญหาประจำรถ (จะใช้คำว่า ดีเฟค ก็ไม่กล้า เพราะไม่รู้ว่ายี่ห้ออื่นมีปัญหานี้ไหม)
ทางศูนย์ถ้าจะเปลี่ยนให้ทุกคันที่เกิดปัญหาฟรี
ปล. โดนค่าเสียหายทั้งหมดราวๆ 13,000 และก็ยังแอบกังวลเรื่องเฟืองท้าย
ตอนนี้มีความคิดอยากแดม ให้เงียบขึ้น (นอกจากเปลี่ยนยาง) ใครทำแล้วดีขึ้น แนะนำด้วยครับ

เด็กดี

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: January 20, 2018, 22:00:28 »
เคยขับ ฮอนด้า ซิตี้ ปี 2006 มีปัญหาลูกปืนล้อเหมือนกััน  ถ้าใครมีอาการดังต่อไปนี้  ... คือใช่เลย
1. ห้องโดยสาร เสียงก้อง หูอื้อ เหมือนขึ้นที่สูง แล้วลงต่ำอย่างเร็ว  หึ่งเหมือนผึ้งตอมหูตลอดเวลา
แสดงว่าท่าน เจอรางวัลแย้ว   เอวัง

hellvy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: September 20, 2018, 23:30:11 »
ลูกปืนล้อชุดที่สองไปแล้วจ้า ร่วมๆ สี่หมื่นโลเอง (85,000 - 128,xxxกม) จ่ายเองด้วยทีนี้  :'(

บวกกับเฟืองท้ายหอน อันนี้ใช้ประกันอัลติเมทที่ทำไว้ได้จ้า

paawan

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: September 26, 2018, 13:19:43 »
เปลียนไปแล้วทั้งหน้า-หลัง ครับ ที่ พระราม3 ที่45000 และ70000
ตอนนี้รอเคลมระบบแอร์เพราะน้ำยาขาด

geflame9

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: September 28, 2018, 09:03:05 »
นึกว่าบอดร์นี่จะหมดสมาชิกซะแล้วๆ 5555 เรื่อลูกปืนล้อของผมอัพเดตก็โดนเหมือนกันหลังจากเปลียนชุดแรกตามกระทู้ที่ว่าเอาของศูนย์มาโดยผ่านร้านที่รับมาเพราะต่างจังหวัด ล่าสุดเปลียนไปอีกหนึ่งข้างทั้งๆที่เปลียนไปเมื่อ75000 เพราะเสียงดังมาเที่ยวนี้สั่งของจากร้านอะไหล่ตรวจสอบไปตรวจสอบมาจากรหัส ก็รู้ว่าไม่ใช้ของศุนย์แล้วแต่เป็นของ oem และก็เน้นว่าไม่ใช้ของ xv ตรงๆ (เพราะระบุเป็นอะไหล่ของ อิมเพลสซ่า แต่จริงก็อะไหล่เดียวกันนี้แหละใช้กันได้หลายรุ่น ) ก็เปลี่ยนเองเสียงล้อเงี่ยบไปรู้สึกได้เลยว่าดีกว่าลูกปืนชุดแรก จนวันนี้แสนกว่าจะเข้าแสนหนึ่งแล้วยังดีอยู่คราวนี้ยีนยันแน่นอนว่าปัญหาคือจารบีที่มาในลูกปืนนี้แหละตัวปัญหาของจริงโดยสันนิฐานว่าถ้าไม่น้อยเกินไปก็ผิดประเภท ปัญหานี้ผมเชื่อขนมกินเลยว่าหากเจ้าของผลิตภัณท์ยังใจเย็นไม่วิเคราะห์ต้นตอจะยังมีผู้ที่โชคร้ายเสียค่าลูกปืนเป็นว่าเล่นอีกเยอะแน่ๆ
   หลังจากเสียงเงียบจากล้อความซวยเดิมก็กลับมาชัดเจนคือลูกปืนเกียร์ลูกละสองหมื่นกว่าแต่อันนี้ดังมาตั้งแต่ 60000 แต่ด้วยเสียงที่ไม่แน่ใจเขาศูนย์ Dealer ด้วยเสียงลูกปืนที่เปลี่ยนมามันยังตีช่างแนะนำว่ารอให้ชัดกว่านี้จึงมองข้ามไป สุดท้ายมาทำเคลมตอน 90000 ผ่าน Dealer เรื่องเงียบถามไปที่ moter image คำตอบคือกำลังเปลี่ยนระบบเอาฐานข้อมูลใหม่ยังไงก็ได้รับขอเวลานิดหนึ่ง แจ้งตั้งแต่ต้นปี 90000 ตอนนี้แสนกว่าปลายปี  ไม่คาดหวังแล้วเสียความรู้สึกมากกับงานบริการของรถยี้ห้อนี้ ถามตัวเองเสมอว่าเสียดายเงินที่มาซื้อรถคันนี้ไหมคำตอบในใจที่ได้คือ รถใช้ดีมากในเรื่องสมรรถนะความประหยัด แต่บริการหลังการขายมันแย่มากสำหรับคนต่างจังหวัด หากมีเงินหรือจะหารถคันต่อไปและจะซื้อรถค่ายนี้ก็บอกว่าต้องคิดหนักมาก เพราะเรื่องบริการและราคาที่ผันผวนนี้แหละ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: September 28, 2018, 16:52:26 โดย geflame9 »

hellvy

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: September 28, 2018, 22:39:35 »
เฟืองท้ายที่ทำเคลมเมื่อสัปดาห์ที่แล้วมาแล้วจ้า ใช้เวลาไม่ถึงสัปดาห์ส่วนตัวถือว่าเร็วมาก  ^_^

Johnwick88

• *
    • Gclub
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: December 19, 2018, 14:07:36 »
โดนมาเหมือนกันเปลี่ยนที่สระแก้ว โดนตอน 5 หมื่นกว่าโล ปัดโถ่วว  :สะกดจิต:

Monday

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: December 09, 2019, 11:18:26 »
อ่านแล้วก็ยังสงสัยเรื่องเครมลูกปืนล้ออยู่ครับ
มีอัพเดทไหมครับ สรุปว่า ลูกปืนล้อ เครมได้ไหม

hellvy

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: December 12, 2019, 23:03:38 »
อ่านแล้วก็ยังสงสัยเรื่องเครมลูกปืนล้ออยู่ครับ
มีอัพเดทไหมครับ สรุปว่า ลูกปืนล้อ เครมได้ไหม
เคลมได้ถ้าอยู่ในประกันครับ  :-*