ผู้เขียน หัวข้อ: เคลมวิทยุ KENWOOD DNX5310BT มาแล้วครับ  (อ่าน 14621 ครั้ง)

Iam105

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
อาการที่พบ

1. ฟังเพลงจาก USB : เดิมที flash drive ตัวไหนก็อ่าน ไม่ต้องเสียบเข้าเสียบออกยังไงก็อ่าน เสียบค้างไว้ดับเครื่องแล้วสตาร์ทรถใหม่ก็อ่าน.... ไปๆมาๆเริ่มงอแง เลยต้องทำแบบหลายๆท่านคือเอาออกก่อนดับเครื่อง สตาร์ทเครื่องแล้วค่อยเสียบ ทนใช้ไปได้อีก 2 เดือนมีออกอาการเพิ่มเติมคือ เลือกอ่านเฉพาะตัวที่มีรูเสียบที่เป็นพลาสติก  ตัวอื่นที่เป็นโลหะไม่ว่าจะยี่ห้อไหนก็ไม่อ่านเลยสักตัว เพราะหาเพลงใน flash drive ไม่พบ (เหมือนหลายๆคนในนี้เลยเนอะ) ก็ยังทำใจใช้ต่อครับเพราะแจ้งเคลมไปทีเค้าบอกว่าไม่น่าเกี่ยวและไม่เคลมให้ และเดาว่าน่าจะเป็นเพราะรุ่นของ flash drive ที่ไม่เข้ากับวิทยุมากกว่า ได้แต่ทำใจครับช่างแค่ reset เครื่องใหม่แล้วให้ใช้ต่อไปโดยที่ไม่ได้แก้ปัญหาอะไรเลย ในรูปคือตัวที่อ่านนะครับ

Iam105

• **
Re: เคลมวิทยุ KENWOOD DNX5310BT มาแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: July 22, 2015, 16:40:07 »
2. GPS อันนี้ปวดหัวมานานมากครับ สัญญาณอ่อน หาสัญญาณไม่เจอ กว่าจะใช้งานได้บางทีเกือบชั่วโมง ในรูปนี่คือผมสตาร์ทรถออกจากออฟฟิศแถวลาดพร้าว-วังหินประมาณ 9.00 เพื่อเดินทางไปประชุมไซต์งานแถวช่องนนทรีครับ

สังเกตที่ผมวงสีแดงไว้นะครับ ภาพนี้ให้สังเกตที่จอ KENWOOD เลยครับ

Iam105

• **
Re: เคลมวิทยุ KENWOOD DNX5310BT มาแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: July 22, 2015, 16:42:39 »
ดูเทียบกับภาพนี้ครับ ดูกันว่าผมอยู่ไหนแล้ว... ป้ายเขียวที่บอกเส้นทางครับ

Iam105

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: July 22, 2015, 16:44:03 »
ใช้เวลาก็.... เท่านี้เองครับ สัญญาณยังไม่ขึ้นเลย  :runrun:

Iam105

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: July 22, 2015, 16:47:50 »
3. อีกปัญหาครับ สมมติว่าวันไหนบุญมี GPS หาสัญญาณเจออย่างรวดเร็ว แต่กรรมบังเพราะอยู่สถานการณ์แบบนี้... จบข่าวครับ  :หมั่นไส้:

ในภาพนี่คือวิ่งแบบมีสัญญาณมาตลอดนะครับ จนเจอทางยกระดับ ทางด่วน อะไรก็ได้ครับสัญญาณพี่เค้าพร้อมจะหายได้ตลอดเวลาจริงๆ  O0

Iam105

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: July 22, 2015, 16:57:15 »
และยังมีปัญหาอื่นที่ทำให้รู้สึกตื่นเต้นและประทับใจจนไม่เคลมไม่ได้ เช่น
รถจอดติดไฟแดงที่เหม่งจ๋ายนิ่งๆนานๆ พอเดาออกมั้ยครับว่าแยกนี้มันติดนานขนาดไหน แต่ GPS ขยันเว่อร์ครับ ความเร็วที่มุมล่างขวาของจอค่อยๆเพิ่มไปเรื่อยๆสูงสุดถึง 9 km/h เชียวนะครับ.... คุณพระ!!! นี่กรูจอดติดไฟแดงเฉยๆนะเนี่ย   :o

รึแม้แต่ฟังเพลงอยู่ดีๆเสียงเพลงก็สูญหายไปจากรถเฉยๆ เบามากๆเหมือนตอนที่ GPS กำลังบอกทางนั่นแล้วตัดเสียงเพลงออกไปนั่นล่ะครับ แต่ GPS ยังไม่ได้ทำงานเลย เพิ่มลดเสียงก็ไม่ได้ กลายเป็นเพิ่มลดเสียงของ GPS ทั้งๆที่มันไม่ทำงานซะยังงั้น และก็ค้างมันอยู่อย่างนั้นจนดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ถึงจะหาย (สงสัยมั้ยครับว่าแค่ restart เครื่องก็น่าจะพอ ทำไมต้องดับเครื่องแว๊... คำตอบอยู่ที่บรรทัดต่อไปครับ) :แว้ดๆๆ:

รวมถึงการปิดเครื่อง... ปิดเลยนะครับไม่ใช่ Stand By.... มันไม่ปิดครับ มัน restart เฉยๆ  ::คิดหนัก::

เนี่ยครับทั้งหมดทั้งมวลที่ผมเจอ จนถึงขนาดต้องถ่ายรูปถ่ายคลิปไว้ทุกอย่างไว้เป็นหลักฐานเพื่อจะเอามาให้ที่ศูนย์ดู  Orz
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: July 22, 2015, 21:36:13 โดย Iam105 »

Iam105

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: July 22, 2015, 17:05:49 »
ผ่านไป 3 สัปดาห์ครับ และแล้วก็ได้วิทยุกลับมา... แต่มาแบบได้ตัวใหม่เลย ไม่ใช่ตัวเดิมที่ผมส่งซ่อมแน่นอน และใหม่กิ๊กๆเลยครับ สติ๊กเกอร์ทุกอย่างที่อยู่บน body ของวิทยุมันใหม่ทั้งหมด... วันนี้อาการทุกอย่างที่ว่ามาจบครับ จบหมดทุกประเด็น

เล่นเพลงใน flash drive อยู่แล้วดับเครื่องยนต์ สตาร์ทมาใหม่ก็เล่นต่อ, อ่าน flash drive ทุกตัวที่มีไม่เลือกหน้า, GPS ไม่โง่เหมือนที่เคย

สรุปง่ายๆตรงนี้เลยครับ อาการจุกจิกกวนใจทั้งหลายที่ท่านเจอกันมันไม่ใช่อาการปกติครับ แนะนำให้เอาไปเคลมซะ แล้วชีวิตจะดีขึ้นครับ

เพิ่มเติมเรื่อง GPS อีกนิดครับ
ตัวรับสัญญาณ GPS แต่เดิมเค้าเอาไว้ใต้ช่องแอร์ครับมันถึงรับสัญญาณไม่ได้เรื่อง ของผมให้ทางช่างรื้อใหม่และเอาไปไว้ที่เสา Pillar A ฝั่งซ้ายครับ (เสาสีครีมที่อยู่ติดกับกระจกหน้ารถนั่นล่ะครับ) เอาไปซ่อนไว้ในเสาเลย ซ่อนได้แน่นอนเพราะตัวรับมีขนาดแค่ 1x1 นิ้วเท่านั้นและไม่ต้องกลัวมันหลุดออกมาเวลาที่รถตกหลุมหรือไปกระแทกอะไรเพราะตัวรับสัญญาณจะมีแม่เหล็กที่ดูดแรงมากกกกกกก ดูดติดกับตัวถังรถแน่นๆเลยครับ ทุกวันนี้รับสัญญาณเร็วมาก ไม่มีงอแงให้ต้องหงุดหงิดอีกเลยครับ

ในรูปเป็นตำแหน่งติดตั้งเดิมของตัวรับสัญญาณ GPS และเจ้าก้อนเหลี่ยมๆดำๆนี่ล่ะครับตัวรับล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: July 22, 2015, 21:37:45 โดย Iam105 »

kim bawornwish

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: July 22, 2015, 23:34:51 »
 :)

Trigger-Happy

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: July 23, 2015, 10:45:44 »
ผมไม่เคยใช้ GPS เลย วิทยุก็ฟังช่องเดียว CD ก็ไม่ฟัง flash drive ก็ไม่เคยเสียบ จอหมอนยังไม่เคยเปิดสักแอะ ใช้มาปีกว่าแล้ว ไม่รู้มันใช้กันได้ป่าว  :))

inzakie

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: July 23, 2015, 16:58:25 »
ที่สัญญาณ GPS ไม่ค่อยดี คงเป็นเพราะกล้องหน้ารถ มันกวนสัญญาณครับ
ลองเอาแจ็คของกล้องออกครับ ถ้าจะใช้ GPS รถผมก็เป็น
เลยลองเสริชกูเกิ้ลดู ก็ถึงบางอ้อ ช่างที่0 วิภา ก็บอกมาด้วยครับ

The Rock

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: July 23, 2015, 20:34:29 »
 :-\ ยินดีด้วยนะครับ

Iam105

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: July 24, 2015, 06:01:58 »
Trigger-Happy : รถเราก็ไม่ได้มีอะไรหวือหวาให้เล่นมากมาย ลองเทสดูสักนิดก็ดีนะครับพี่ เผื่อจะได้เอาไว้แก้เหงาตอนรถติดน่ะครับ

Inzaki : ก่อนหน้านี้ผมเคยเทสโดยไม่เสียบไฟเลี้ยงกล้องหน้ารถแล้วครับ (น่าจะเพราะพี่ที่แนะนำผมนี่ล่ะ) ไม่รอดครับ อาการเหมือนเดิมทุกประการ ผมเลยย้ายตัวรับสัญญาณ GPS ที่ติดมากับรถซะเลย จบชัวร์ครับ

:กิกิ:

Aumpkung

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: July 24, 2015, 22:23:13 »
ย้ายแล้วครับ เห็นผลจริงๆ

Iam105

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: July 28, 2015, 08:05:42 »
ย้ายแล้วครับ เห็นผลจริงๆ

ยินดีด้วยครับ จบปัญหาเรื่อง GPS แบบง่ายๆโดยไม่เสียเงินเพิ่ม   :cheer:

Aumpkung

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: July 28, 2015, 22:27:03 »
 :-\ขอบคุณคร้าบบ