ผู้เขียน หัวข้อ: จอง STI ไปแล้ว เกิดลังเล ขอกำลังใจทีครับ  (อ่าน 11475 ครั้ง)

kenshinaruto

• มือใหม่หัดขับ
  • *
คือ ตอนไปลองรถ เจอสมรรถนะรถเข้าไป บอกเลยครับว่าหลงรักเต็มๆ เลยจองวันนั้นเลย คิดอยู่ว่าจะเอา 2.0i หรือ STI พอเจอ มันจอดคู่กันในศูนย์ ดู STI ทะมัดทะแมงกว่า เลยตัดสินใจจอง STI ไป แต่.....   ตอนนี้ทำไมรู้สึกว่ามันแพงเกินไป หรือเพื่อนๆ คิดว่ายังไงครับ ผมรู้สึกหวั่นๆ ยังไงไม่รู้ :ปาดเหงื่อ:

toppy

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
Re: จอง STI ไปแล้ว เกิดลังเล ขอกำลังใจทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: November 08, 2015, 21:57:22 »
STi แท้ๆส่วนลดออกมาเหลือแพงกว่าตัว 998 อยู่ประมาณแสนนึง

แค่ Aeropart ชุดนั้นเบิกใส่เองก็มี7-8หมื่นแล้วนะครับ ^^

Ake

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
Re: จอง STI ไปแล้ว เกิดลังเล ขอกำลังใจทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: November 08, 2015, 22:03:49 »
ผมเห็นมีรุ่น Sport STI ที่เอารุ่น Sport (หรือรุ่นธรรมดาก็ไม่รู้) มาใส่ Aero part STI แล้วขายถูกกว่า STI อยู่แสนนึง
ถ้ากลัวแพงไป ลองขยับมาเอารุ่นที่ผมว่ามาแทนไหม :กิกิ:

Trigger-Happy

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: November 09, 2015, 08:01:40 »
เปลี่ยนเป็น WRX STI เลยครับ แล้วจะไม่ลังเล  :D

XVja

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: November 09, 2015, 09:49:21 »
ก่อนรถจะเข้าไทย ชอบสีส้ม พอเริ่มเอามาขายไม่มีสีส้มก็เลยไม่ได้เข้าไปดู
พอปรับราคาลงมาประกอบกับท่าน ผบ.ต้องใช้รถคันใหม่ ก็เลยพา ผบ.ไปดู
ไปเจอ STi สีกากีแอบจอดอยู่ข้างหลังยังไม่ได้ล้างขึ้นโชวรูม ดูมีเสนห์สีแปลกดี

แน่นอนจะซื้อSubaruต้องมีเพื่อน/ญาติบอกอย่างนั้นอย่างนี้จะดีหรา
เราก็เลยไปลองรถคู่แข่งอย่าง CX5 X-Trail กันก่อนตัดสินใจ

อาทิตย์ถัดมาไปดูใหม่
ผมโดน XV STi สีเทา-ดำ สะกดจิตครอบงำ จอดอยู่ในโชวรูมเสรีไทย
มันช่างทะมัดทะแมงนัก ตัวรถสีเทา-ดำตัดกับ skirt หน้า skirtข้าง และลิ้นใต้กันชนหลัง
ที่เป็นสี Silver ได้ลงตัวกลมกล่อมมาก เจอหางหลังดำชิ้นใหญ่กว่ารุ่น 2.0i พร้อม
โลโก STi
แล้วก็ถึงเวลาทดลองขับ การวิ่งXVจะมีความกระตือรือล้นมากเหมือนอยากจะพุ่งออกไปข้างหน้า
ไม่ว่าสภาพพื้นผิวจะเป็นอย่างไรการเกาะถนนถูกจริตกว่าคู่แข่งมาก

สรุป ได้ XV STi สีส้มกลับมา ใช้มาหลายเดือนแล้ว ผบใท่าน Happyมากครับ
เขียนมาตั้งนาน ขอตอบคำถามท่าน Ken Shinarutoว่า
2.0i หรือ STi นั้นperformanceถ้าจะต่างก็คงจะเป็น กันโคลงตัวเดียวที่อยู่ใต้ฝากระโปรง
อย่างอี่นนั้นเป็นเพียงพาร์ทแต่งที่มีผลต่อสายตามากว่าperformance
ซึ่งหลายคนอาจว่าไม่คุ้มกับเงินที่เสียไป
แต่เราคิดว่ามันสวยลงตัวที่เราชอบ ซื้อออกมาแล้วไม่ต้องไปทำอะไรอีก
เราว่าคุ้มสำหรับเรา

เจ

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: November 09, 2015, 12:10:09 »
 :2thmb: :2thmb:
ก่อนรถจะเข้าไทย ชอบสีส้ม พอเริ่มเอามาขายไม่มีสีส้มก็เลยไม่ได้เข้าไปดู
พอปรับราคาลงมาประกอบกับท่าน ผบ.ต้องใช้รถคันใหม่ ก็เลยพา ผบ.ไปดู
ไปเจอ STi สีกากีแอบจอดอยู่ข้างหลังยังไม่ได้ล้างขึ้นโชวรูม ดูมีเสนห์สีแปลกดี

แน่นอนจะซื้อSubaruต้องมีเพื่อน/ญาติบอกอย่างนั้นอย่างนี้จะดีหรา
เราก็เลยไปลองรถคู่แข่งอย่าง CX5 X-Trail กันก่อนตัดสินใจ

อาทิตย์ถัดมาไปดูใหม่
ผมโดน XV STi สีเทา-ดำ สะกดจิตครอบงำ จอดอยู่ในโชวรูมเสรีไทย
มันช่างทะมัดทะแมงนัก ตัวรถสีเทา-ดำตัดกับ skirt หน้า skirtข้าง และลิ้นใต้กันชนหลัง
ที่เป็นสี Silver ได้ลงตัวกลมกล่อมมาก เจอหางหลังดำชิ้นใหญ่กว่ารุ่น 2.0i พร้อม
โลโก STi
แล้วก็ถึงเวลาทดลองขับ การวิ่งXVจะมีความกระตือรือล้นมากเหมือนอยากจะพุ่งออกไปข้างหน้า
ไม่ว่าสภาพพื้นผิวจะเป็นอย่างไรการเกาะถนนถูกจริตกว่าคู่แข่งมาก

สรุป ได้ XV STi สีส้มกลับมา ใช้มาหลายเดือนแล้ว ผบใท่าน Happyมากครับ
เขียนมาตั้งนาน ขอตอบคำถามท่าน Ken Shinarutoว่า
2.0i หรือ STi นั้นperformanceถ้าจะต่างก็คงจะเป็น กันโคลงตัวเดียวที่อยู่ใต้ฝากระโปรง
อย่างอี่นนั้นเป็นเพียงพาร์ทแต่งที่มีผลต่อสายตามากว่าperformance
ซึ่งหลายคนอาจว่าไม่คุ้มกับเงินที่เสียไป
แต่เราคิดว่ามันสวยลงตัวที่เราชอบ ซื้อออกมาแล้วไม่ต้องไปทำอะไรอีก
เราว่าคุ้มสำหรับเรา

เจ

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: November 09, 2015, 12:37:03 »
ผมก็ออกตัวsti  ซื้อทีเดียวจบ ยิ่งสปอย์เลอร์หลัง ถ้าไม่มีรถมันจะดูโลนๆท้ายรถมันแปลกๆ จะหาแต่งเพิ่มมันก็ไม่เหมือนของแท้ จะหาของแท้ใส่ไม่รู้จะได้เมื่อไหร่

Thunwa

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: November 09, 2015, 20:48:47 »
ถ้าเอาสวยมาจากศูนย์ ผมว่า Sti ลงตัวแล้ว
แต่ถ้าเป็นคนมี Style ไม่ชอบเหมือนใคร เอาตัว998 มาแต่งเองเลยครับ

แต่ของผมลงตัวที่ตัว Sport ครับ :2thmb:

otto63

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: November 09, 2015, 23:19:53 »
ถ้าไม่ต้องการสีกากี ผมว่าตัวต่ำสุดคุ้มสุดครับ ส่วนต่างสองแสนไม่สมเหตุสมผลเลย
อยากใส่อะไรก็มาแต่งเองดีกว่า ตอนนี้รถเริ่มออกเยอะ
หลายๆร้านก็เริ่มสั่งของแต่งมาขาย ไม่ได้หายากเหมือนเมื่อก่อน
อย่างไฟท้ายแต่งสามเดือนก่อนหมื่นสองกว่า ตอนนี้เหลือแปดพัน
ผมบังเอิญดันชอบสีกากีเลยต้องจำใจและทำใจจ่ายเพิ่มครับ
ความเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับ

ล้อหมุน

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: November 09, 2015, 23:41:24 »
ผมเห็นมีรุ่น Sport STI ที่เอารุ่น Sport (หรือรุ่นธรรมดาก็ไม่รู้) มาใส่ Aero part STI แล้วขายถูกกว่า STI อยู่แสนนึง
ถ้ากลัวแพงไป ลองขยับมาเอารุ่นที่ผมว่ามาแทนไหม :กิกิ:

ใช่ครับ ตอนนี้มีตัว sport Sti ถูกกว่า Sti 1แสน อุปกรณที่ต่างกันคือ
1.กระจังหน้าแบบ sport
2.ไม่มีป้าย sti performance มีป้าย sport แทน
3.strut ค้ำโช็คหน้า
4.ไม่มีจอหลัง
5.ได้จอรุ่นเก่า (DNX5310BT)

teatree048

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: November 09, 2015, 23:48:28 »

ใช่ครับ ตอนนี้มีตัว sport Sti ถูกกว่า Sti 1แสน อุปกรณที่ต่างกันคือ
2.ไม่มีป้าย sti performance มีป้าย sport แทน
ไม่มี เดย์ไลท์ด้วยนะ (ที่0ไม่มีขายแยกหรือแถมนะ ถ้าจะเอาจะได้เป็นใส่แทนไฟตัดหมอก)

ปล.ค้ำโชค์มีขายเพิ่มต่างหาก15,000มั่งสั่งติดวันจองมีส่วนลดอีก

silstar

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: November 10, 2015, 06:04:13 »

ผมได้วิทยุรุ่นใหม่ครับ

kenshinaruto

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: November 11, 2015, 01:25:31 »
คือจองไปแล้ว ไฟแนนซ์ผ่านแล้ว ถึงพึ่งรู้ว่ามีรุ่น sport จับชุด STI มาใส่นี่สิครับ รู้สึกแค้นใจ

teatree048

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: November 11, 2015, 10:14:16 »
คือจองไปแล้ว ไฟแนนซ์ผ่านแล้ว ถึงพึ่งรู้ว่ามีรุ่น sport จับชุด STI มาใส่นี่สิครับ รู้สึกแค้นใจ

ลองถามเซลล์ดูว่าเปลี่ยนได้ไหม อาจจะเปลี่ยนได้

otto63

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: November 11, 2015, 10:50:05 »
ผมว่าเปลื่ยนได้ครับ ยังไม่ได้รับรถมา เป็นผมๆก็ไม่happyครับ เล่นออกมาแบบนี้
ทางศูนย์ยังไงก็ต้องยอมครับ