สนทนาทั่วไป > ถามตอบปัญหา

แบตเตอร์รี่ร้อน มีควันระบายออกมา มีกลิ่นเหม็น

(1/12) > >>

Monday:
Subaru XV i-p 2013 ใช้มา 14 เดือน ระยะทางประมาณ 32,000 km.
พึ่งเอารถเข้าศูนยืมาเมื่อ 30,000 km

อาการ
ระหว่างขับผมได้กลิ่นเหม็น ตอนแรกคิดว่ากลิ่นจากควันรถขันอื่น
ขับรถมาถึงที่บ้านผมจะเปิดฝากระโปงระบายอากาศออกก็เห็นควันออกมาจากแบตเตอร์รี่ มีกลิ่นเหม็น ลองเอามือแตะที่แบตฯดู ร้อน
ร้อนไปยังโครงรถด้านนอก โคมไฟ ฝั่งที่ใกล้กับแบตฯ

ขอคำแนะจากท่านครับผมว่าจะทำอย่างไรดี

คลิปที่ผมถ่ายไว้ครับ

hellvy:
เจี๊ยก โชคดีที่ไม่ระเบิดหรือลุกไหม้นะครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นที่แบตหรือไฟฟ้าลัดวงจรแน่ ถ้าเป็นผมคงถอดขั้วแบตทิ้งไว้แล้วนิมนต์ช่างไฟฟ้ารถยนต์มาดูอาการเบิ้องต้นที่บ้าน ถ้าไม่หนักหนาก็ให้พี่ช่างแก้ไปเลย ถ้าดูว่าซีเรียสคงเรียกรถสไลด์เข้าศูนย์ครับ  :darnhot:

Monday:
ผมเปลี่ยนแบตฯแล้วครับ เปลี่ยนมาใช้แบตฯกึ่งแห้ง

วัดค่าแรงดันไฟฟ้า
Full load เปิดพัดลมแอร์ความเร็วแรงสุดกับเปิดไฟหน้ารถ = 14.26 v
No load ปิดแอร์เปิดไฟหน้า เร่งเครื่อง 3,000 รอบ = 14.36 v

ไดร์ชาร์ทปกติ

numkung:
    น้ำกรดแห้ง ใช่ไม๊

เด็กดี:
ของผม ห้องเครื่องร้อนมากเลยเมื่อเปิดฝากระโปรงออก  เอามือแตะๆ ส่วนที่เป็นยาง เป็นโลหะในห้องเครือง น่าจะอบไก่ เกือบสุกได้นะ ปกติทุกคันไหมครับ เคยใช้แต่ ฮอนด้า โตโยต้า  ก็ไม่ร้อนขนาดนี้ หรือเป็นที่ประเภทเครื่องยนต์คนละแบบ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version