ผู้เขียน หัวข้อ: xv ใส่ซีนอนในโคมเดิมได้มั้ย หรือต้องเปลี้ยนเป็นโปรเจคเตอร์ครับ  (อ่าน 16716 ครั้ง)

tik2229

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
ถ้าใส่ในโคมเดิมจะแสบตาคันอื่นมั้ยครับ
จริงๆอยากติดโปรเจคเตอร์ และจะทำสีโคมด้วยครับ
ขอบคุณครับ

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
ก้อคงแยงตาล่ะคับ...แต่ถามอย่างนี้ อยากเปลียนโปรเจคเตอ แน่เลย :-[

ค่าทำเท่าไรหรือคับ สนใจเหมือนกัน :ปาดเหงื่อ:

HEISENBERG

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ผมว่าน่าจะต้องเปลี่ยนทั้งโคมนะครับ ราคาเอาเรื่องเลย  :darnhot:

tik2229

• **
กำลังคิดจะเปลี่ยนโปรเจคเตอร์แต่ไม่เอาวงแหวน(เพราะเป็นรุ่นsport มีDRL)
ดูราคาไว้ประมาณหมื่นกลางๆ
แต่ยังไม่รู้จะติดร้านไหนดีครับ
***มีร้านไหนแนะนำมั้ยครับ***

HEISENBERG

• *
กำลังคิดจะเปลี่ยนโปรเจคเตอร์แต่ไม่เอาวงแหวน(เพราะเป็นรุ่นsport มีDRL)
ดูราคาไว้ประมาณหมื่นกลางๆ
แต่ยังไม่รู้จะติดร้านไหนดีครับ
***มีร้านไหนแนะนำมั้ยครับ***

เห็นร้านนี้ชาว xv เราไปใช้บริการกันหลายท่านนะฮะ
http://www.xenonclub.co.th/customer/projector%20bi-xenon.html

แต่ถ้าชอบไฟแนวออกจากโรงงาน แล้วงบถึงอีกทางเลือกที่น่าสนใจคือการ retrofit ครับ
เป็นการเอาโคมโปรเจคเตอร์ ไบซีนอน ดีๆจากพวกรถยุโรปหรือพวกพรีเมียมญี่ปุ่นมาใส่ครับ (ต้องให้ช่างชำนาญๆทำให้ครับ)
แสงที่ได้นี่เนียนๆเหมือนจากโรงงาน สว่างมาก แต่ไม่แยงตาชาวบ้าน
ผมกะทำเหมือนกันรอใช้เดิมๆรถไปสักแป็ปก่อน  :คริคริ:

แต่ถ้าไม่ซีเรียสอยากได้สวยงาม ก็ติดงานแบบทั่วๆไปตามร้าน ก็โอเคครับสวยดี

yomost

• *
เคยส่องโคมเดิม XV เห็นว่ามีหมวกคลุมหลอดไฟอยู่ด้วย

แต่ถ้าเป็นผม จะยอมหา โคมดำ HID ตัวนอกมาใส่ครับ

tik2229

• **
ขอถาทเพิ่มเติมครับ
เห็นมีลงขายหลอดไฟหน้า LED มีใครได้ใส่ยังครับ
ไม่ทราบว่ามีข้อดี ข้อเสียยังไงบ้างครับ

LEDแบบสว่างสูงพอที่จะใช้เป็นไฟรถ มันกินไฟต่ำ ความร้อนน้อย ไม่ต้องมีบาลาส พูดง่ายๆ เสียบแทนหลอดเดิมได้เลย เปนเทคโนโลยีใหม่กว่า หลอด ซีนอน/HIDคับ  มันจะมีหลอดเล็กๆ เวลาขาดมักค่อยๆขาด้ป็นหลอดๆ ความสว่างค่อยๆลดลง  เหมาะกับไฟเปิดแช่นานๆ ดังนั้นผมว่า ไม่เหมาะกะไฟสูงเพราะเรามักดิฟไฟแป้ปๆ ไฟเลี้ยวไฟเบรค กระพริบ ถ้าเอามาใช้ ผมว่ามันจะขาดง่าย

เรื่องแยงตา คงแยงเหมือนกันแหละคับ เพราะโคมก้อโคมเดิมไม่ได้รวมแสงให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: January 17, 2015, 09:23:02 โดย leenawat_sri »

tik2229

• **
ขอบคุณคุณ leenawat_sriครับ
ผมลองหาข้อมูลในกูเกิ้ลดู ก็ยังไม่ได้ข้อมูลชัดเจนครับ
สรุปว่ามันคงใหม่มากๆในตอนนี้ เลยยังไม่มีใครลองใส่
ถ้าท่านใดได้ใส่แล้วรบกวนแชร์หน่อยนะครับ
 ???

ผมใช้อยู่ค้าบ สั่งLEDใส่ไฟตัดหมอกคับ มันมีขายมา5-6ปีแล้ว... แต่ HID สิบกว่าปีแล้วคับ :คริคริ:  LED มีสีให้เลือกไม่มากเท่า HID ซีนอนจากจีน กำไรคนขายดูท่า HID จะได่เยอะกว่าด้วย เลยไม่ค่อยมีคนรับติดกันเท่าไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: January 17, 2015, 21:57:43 โดย leenawat_sri »

ที่ใช้ อยู่ ใน XV ตำแหน่งไฟตัดหมอกคับ หลอด LED  คู่นึงประมาน 700มั้งคับ แกะมาถ่ายให้ดู เทียบกะหลอดไฟตัดหมอกเดิมๆ

ส่วนตัวแล้ว หลอดLED รถยนต์ มีทุกเบอ ใส่ได้ทุกตำแหน่งแหละคับ ใส่แทนของเดิมได้เลย แต่ถ้าบางอันวัตต์สูงๆ มันจะมีฮีตซิ้งด้านหลังหลอด อาจจะใส่แทนของเดิมไม่ได้เพราะขนาดด้านหลังของมันคับ 

แบบที่เห็นในรูปเปนแบบตูดไม่ยื่น ใส่แทนของเดิมได้แน่นอน...

ข้อดี เย็นกว่าคับ หลอดไม่ค่อยร้อนน

ข้อด้อย มีสีให้เลือกน้อย ส่วนใหญ่ก้อขาว  กะขาวอมส้มมาตราฐานทั่วไปคับ (ถ้าตัดหมอก ตัดฝน ใช้หลอดอมส้มจะดีกว่าหลอดขาวล้วนๆ)  และก้อ จุดโฟกัสคับ คือโคมทุกตัวในโลก มันมีจุดโฟกัสออกแบบทตามหลอดมาตราฐาน  ถ้าระยะหบอดเปลี่ยน มุมกระตายแสง เปลี่ยนคับ  ดูอย่างในรูป หลอดฟิลบิปเดิมๆ สั้นกว่ามาก ผมลองดู ผมว่าหลอดLED ที่ใส่มา แสง ฝุ้งกว่าหลอดเดิม แต่จุดที่ฟุ้งไม่สว่างเท่าไร แต่แสงพุ่งกว่า โดยรวมสว่างกว่าเดิมแต่อธิบายยาก 555  ถ้าเอาไปใส่ ตำแกน่งไฟต่ำไฟสูง ผมว่าเรื่องโฟกัส คงไม่เหมือนหลอดเดิมแน่ๆแหละคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: January 23, 2015, 10:03:22 โดย leenawat_sri »

tik2229

• **
ขอบคุณครับ
ตอนนี้ผมสั่งซื้อหลอดฟิลิปมาลองใส่ดูครับ
ถ้ายังไม่ถูกใจ อาจจะต้อลองledล่ะ  :กิกิ:

Route_freedom

• *
ขอบคุณครับ
ตอนนี้ผมสั่งซื้อหลอดฟิลิปมาลองใส่ดูครับ
ถ้ายังไม่ถูกใจ อาจจะต้อลองledล่ะ  :กิกิ:
ได้ผลยังไง มาบอกกันบ้างนะคับ อยากจะเปลี่ยนเหมือนกันเพราะรู้สึกไฟมันไม่สว่าง แต่ไม่อยากใช้ ซีนอนคับคันเก่าเคยเปลี่ยนแล้ว เด๋วหลอดเสีย เด๋วบัลลาสเสีย สลับกันเสียบ่อยเหลือเกิน LED เท่าที่เคยใช้ในไฟหรี่ แป๊บๆก็ทยอยดับไปทีละดวง แถมบางทีทำฟิวส์ขาดด้วย จะเปลี่ยนเป็น โปรเจคเตอร์ ก็ราคาสูงเหลือเกิ๊นนนน

rafarel

ขอบคุณครับ
ได้ผลยังไง มาบอกกันบ้างนะคับ อยากจะเปลี่ยนเหมือนกันเพราะรู้สึกไฟมันไม่สว่าง แต่ไม่อยากใช้ ซีนอนคับคันเก่าเคยเปลี่ยนแล้ว เด๋วหลอดเสีย เด๋วบัลลาสเสีย สลับกันเสียบ่อยเหลือเกิน LED เท่าที่เคยใช้ในไฟหรี่ แป๊บๆก็ทยอยดับไปทีละดวง แถมบางทีทำฟิวส์ขาดด้วย จะเปลี่ยนเป็น โปรเจคเตอร์ ก็ราคาสูงเหลือเกิ๊นนนน
ผมรอชมด้วยอีกคันครับ  :D

@min xv

• **
หลอดไฟหน้า ของ xv  แบบ led  ก็มีขาย  ตรงรุ่นเลยครับ   ผมเคยลองใช้แล้ว ตามรูปครับ

ตามรูป  ลำแสงที่ได้  จะเหมือนของเดิมติดรถ...
จะสว่างกว่าเดิม 3 เท่าได้ครับ แต่ไม่ได้พุ่งไกล และกว้างเหมือน hid xenon ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: January 24, 2015, 10:46:36 โดย teetee »