ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์ ทำไฟหน้า HID Xenon ครับ  (อ่าน 28887 ครั้ง)

@min xv

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
แชร์ประสบการณ์ ทำไฟหน้า HID Xenon ครับ

เนื่องจากไฟของเดิมแบบ halogen ก็แค่พอใช้งานทั่วๆ ไปได้ครับ แต่ผมอยากได้แบบ hid มันสว่างกว่ามากๆ
ศึกษามาอยู่พักใหญ่ๆ เลยมีข้อแนะนำมาบอกว่า ควรจะทำแบบไหน อย่างไร ถึงจะดีที่สุด...

เรื่องแรกที่กังวลเลยคือ ถ้าทำแล้ว จะมีปัญหาน้ำจะเข้าโคมมั้ย
ก่อนทำ ขอช่างเข้าไปดูที่ทำให้คนอื่นก่อนว่า เป็นอย่างไร
ช่างจะใช้ ไดร์ร้อนของ bosch เป่าตรงขอบเพื่อให้ซิลิโคนละลาย แล้วก็ค่อยๆ แงะออกที่ละนิด
ตอนประกอบกลับเข้าไป ช่างจะใช้ซิลิโคนแบบเดียวกับของเดิม ใส่เพิ่มให้ แล้วประกอบกลับเข้าไป
เท่าที่ดู ช่างทำดีมากๆ ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ ทำได้ใกล้เคียงกับของเดิมเลยก็ว่าได้ครับ

ร้านที่แกะโคม โดยใช้เครื่องถอดโคม แบบตู้อบ เพื่อให้ซิลิโคนละลาย ไม่แนะนำครับ
แบบนี้จะใส่ไปทั้งโคม ร้อนมากๆ มือจับไม่ได้เลย ช่างต้องใช้ถุงมือหนังหนาๆ จับครับ
ความร้อนมากๆ ระยะยาว อาจทำให้โคมด้านหน้าเหลืองได้ครับ

การทำ hid xenon มีอยู่ 3 แบบ หลักๆ คือ

1. ชุดสำเร็จรูป ราคา 5-6000 บาท ตามร้านทั่วๆ ไป ที่เขียนว่า Projector transformer ทั้งหลาย ..
พวกนี้เป็นของ copy มา ไม่มีคุณภาพ ... ไม่ควรทำ

2. hid retrofit คือ ไปแกะโคมของรถแพงๆ มาใช้ จะได้ของดี มีคุณภาพเลยครับ

3. ใช้โคม projector ของใหม่ ที่ทำ oem ให้กับรถยุโรป หรือรถแพงๆ จะมีของ koito , stanley , morimoto ประมาณนี้ครับ
พวกนี้ เป็นของดี คุณภาพที่ได้ จะเหมือนกับ hid retrofit

ของผมทำแบบ hid retrofit  ใช้โคม projector ของ lexus rx 270 + clear len , ฝาครอบกับวงแหวน ใช้ของ x3 f25 ครับ
ballast ใช้ของ panasonic แบบกลม ขันน็อต ติดใต้โคมได้เลย  โคมทำรอไว้ให้แล้วครับ ข้อดี คือ ทนทาน เปิดปุ๊ปติดปั๊ปครับ
หลอดใช้ของ osram 4200k แบบ d2s ของแท้ ทนทาน ใช้ได้นาน

ราคาทั้งหมด  23,000  บาท  ที่ราคาสูงเพราะ ballast panasonic กับหลอด osram ครับ เฉพาะสองอย่างนี้ ก็เกือบ 10,000 แล้วครับ

แสงสว่างที่ได้ จะเหมือนกับ lexus ครับ  แต่จะสว่างกว่า เพราะใช้ clear len ครับ 

สงสัยตรงไหน สอบถามได้ครับ ยินดีให้ข้อมูลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: January 11, 2015, 00:38:52 โดย teetee »

@min xv

• **
Re: แชร์ประสบการณ์ ทำไฟหน้า HID Xenon ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: January 11, 2015, 00:35:05 »
ไฟวงแหวน ไม่ได้ต่อเป็น daylight ครับ   ต้องเปิดไฟหรี่่ ถึงจะติดครับ

อันนี้ใช้ ไฟ smd led ของ morimoto แบบวงกลมพอดีกับวงแหวน .. input แสงเข้าไปในวงแหวนครับ

แสงจะสว่าง ประมาณ 80% เมื่อเที่ยบกับของ f25 เดิมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: January 11, 2015, 08:19:46 โดย teetee »

@min xv

• **
Re: แชร์ประสบการณ์ ทำไฟหน้า HID Xenon ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: January 11, 2015, 00:37:48 »
พ่นโคมดำ + พ่นกระจังหน้าดำ เป็นสี dip นะครับ ลอกออกได้ครับ

โดยรวม ก็จะดูดุ ออกแนว sport ไปเลยครับ 

tik2229

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: January 11, 2015, 00:51:31 »
ไม่ทราบว่าทำที่ไหนครับ
และถ้าไม่เอาวงแหวนได้มั้ยครับ

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: January 11, 2015, 01:01:23 »
ทำแล้วยังปรับไฟให้สูงขึ่นต่ำลง จากสวิทปรับระดับทางขวามือได้เหมือนเดิมไหมคับ :dance2:

LordLuciferZ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: January 11, 2015, 08:00:34 »
ทำจากร้านคุณนนท์ ใช่มั้ยครับ ผมกำลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกันคงได้ทำเร็วๆนี้ละครับ

สว่างขึ้นแบบชัดเจนมั้ยครับ เพราะโดนทางบ้านบอกว่าแพงขนาดนี้ จะได้ผลเท่าไหร่เชียว  :runrun:

@min xv

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: January 11, 2015, 08:21:51 »
ไม่ทราบว่าทำที่ไหนครับ
และถ้าไม่เอาวงแหวนได้มั้ยครับ

ทำจากร้านนี้ครับ
http://www.subaruxvthailand.com/forum/index.php?topic=102.0

ดูอยู่ 3 ร้าน ร้านนี้ งานดีที่สุดครับ

ไม่เอาวงแหวน ลดไป 4000 บาทครับ

@min xv

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: January 11, 2015, 08:22:23 »
ทำแล้วยังปรับไฟให้สูงขึ่นต่ำลง จากสวิทปรับระดับทางขวามือได้เหมือนเดิมไหมคับ :dance2:

ได้เหมือนเดิม ไม่มีปัญหาครับ

@min xv

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: January 11, 2015, 08:39:25 »
ทำจากร้านคุณนนท์ ใช่มั้ยครับ ผมกำลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกันคงได้ทำเร็วๆนี้ละครับ

สว่างขึ้นแบบชัดเจนมั้ยครับ เพราะโดนทางบ้านบอกว่าแพงขนาดนี้ จะได้ผลเท่าไหร่เชียว  :runrun:

ใช่ครับ ทำที่คุณนน ....  สว่างกว่าเดิมเยอะ คนละเรื่องกันเลยครับ
เพราะของเดิม แสงไฟมันฟุ้ง ไกลเต็มที่ก็ไม่เกิน 7-8 เมตร เกินกว่านี้ มองไม่เห็นทางแล้ว

ตามรูปภาพที่ผมลงให้ดู จากรถถึงกำแพง ประมาณ 30 เมตรครับ ดูด้านข้างซ้ายขวา cut off ของแสงจะเป็นเส้นตรงตลอดแนว ...

ลองเอารถเดิม halogen ไปลองเปิดดูลำแสงที่ออกมา เทียบกับในรูปผมดู ก็จะเห็นความต่างครับ

ถามว่าแพงมั้ย ... ผมว่า ของทุกอย่าง ถ้าคุณภาพเหมาะสมกับราคา ผมถือว่าไม่แพงครับ

tik2229

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: January 11, 2015, 11:12:27 »
ขอบคุณมากครับ ;)

rafarel

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: January 11, 2015, 15:49:24 »

ใช่ครับ ทำที่คุณนน ....  สว่างกว่าเดิมเยอะ คนละเรื่องกันเลยครับ
เพราะของเดิม แสงไฟมันฟุ้ง ไกลเต็มที่ก็ไม่เกิน 7-8 เมตร เกินกว่านี้ มองไม่เห็นทางแล้ว

ตามรูปภาพที่ผมลงให้ดู จากรถถึงกำแพง ประมาณ 30 เมตรครับ ดูด้านข้างซ้ายขวา cut off ของแสงจะเป็นเส้นตรงตลอดแนว ...

ลองเอารถเดิม halogen ไปลองเปิดดูลำแสงที่ออกมา เทียบกับในรูปผมดู ก็จะเห็นความต่างครับ

ถามว่าแพงมั้ย ... ผมว่า ของทุกอย่าง ถ้าคุณภาพเหมาะสมกับราคา ผมถือว่าไม่แพงครับ
รายการนี่คงหลังเปลี่ยนยาง แน่ๆครับ เพราะผมใช้วิ่ง ตจว บ่อยมาก กลางคืนนี้คลานเลยครับ 80 โดนมิราจ มาส เป็นว่าเล่นเลย

HEISENBERG

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: January 11, 2015, 15:50:13 »
ผมจะทำ retrofit เหมือนกันฮะ ไฟเดิมๆรถมันไม่สว่างเอาซะเลย
ไปเห็นในเฟสคุณนนท์ xv สีส้มของพี่นี่เองหล่อวววมากกก
ปล.ผมกะหาโคมของ ls460 ชอบอันนี้เป็นพิเศษแต่แลดูจะหายาก+กับตอนนี้งบหมด ฮ่าๆ เดี๋ยวได้งบคงรีบไปจัดเหมือนกันครับ

@min xv

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: January 11, 2015, 15:55:00 »
ผมจะทำ retrofit เหมือนกันฮะ ไฟเดิมๆรถมันไม่สว่างเอาซะเลย
ไปเห็นในเฟสคุณนนท์ xv สีส้มของพี่นี่เองหล่อวววมากกก
ปล.ผมกะหาโคมของ ls460 ชอบอันนี้เป็นพิเศษแต่แลดูจะหายาก+กับตอนนี้งบหมด ฮ่าๆ เดี๋ยวได้งบคงรีบไปจัดเหมือนกันครับ

ชอบแนวไหน บอกคุณนน ได้เลยครับ  แกมีของเกือบทุกรุ่นครับ

LordLuciferZ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: January 12, 2015, 07:51:50 »
ขอถามอีกเรื่องครับ ถ้าไปทำนี่รถต้องไปทิ้งไว้ใช่มั้ยครับ ถ้าใช่แล้วกี่วันครับ ขอบคุณครับ :respected:

@min xv

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: January 12, 2015, 09:39:44 »
ขอถามอีกเรื่องครับ ถ้าไปทำนี่รถต้องไปทิ้งไว้ใช่มั้ยครับ ถ้าใช่แล้วกี่วันครับ ขอบคุณครับ :respected:
คุณนน ทีแรก ก็บอกให้ทิ้งรถไว้ 1 คืน ... แต่ผมไม่เอา อยากให้จบภายใน 1 วัน .. แกก็ ok ครับ ต้องมาเช้า 10 โมง เสร็จประมาณ 3 ทุ่มครับ แกจะมีพักทานข้าว ช่วงบ่าย กับ เย็นๆ ด้วยครับ