ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์ ทำไฟหน้า HID Xenon ครับ  (อ่าน 28888 ครั้ง)

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
Re: แชร์ประสบการณ์ ทำไฟหน้า HID Xenon ครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: January 12, 2015, 10:35:19 »
ผมจะทำ retrofit เหมือนกันฮะ ไฟเดิมๆรถมันไม่สว่างเอาซะเลย
ไปเห็นในเฟสคุณนนท์ xv สีส้มของพี่นี่เองหล่อวววมากกก
ปล.ผมกะหาโคมของ ls460 ชอบอันนี้เป็นพิเศษแต่แลดูจะหายาก+กับตอนนี้งบหมด ฮ่าๆ เดี๋ยวได้งบคงรีบไปจัดเหมือนกันครับ
แก้ใหม่ลิ้งอ่านไม่ออก

http://item.taobao.com/item.htm?spm=a230r.1.14.29.IATLUY&id=40585104952&ns=1&abbucket=5#detail

http://item.taobao.com/item.htm?spm=a1z10.1-c.w4004-2233466253.24.3qh499&id=39505080240

http://item.taobao.com/item.htm?spm=a1z10.1-c.w4004-2233466259.21.3qh499&id=37985193543

โคม  เราซื้อมาให้ช่างได้ด้วยเหรอคับ  สนใจๆ ถ้าราคาหาโคมในมาราคาในลิ้งก้อไม่แพงเท่าไรนะคับ ในร้านมี lexus อีกหลายรุ่นเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: January 12, 2015, 13:41:58 โดย leenawat_sri »

@min xv

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
Re: แชร์ประสบการณ์ ทำไฟหน้า HID Xenon ครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: January 12, 2015, 12:39:45 »
ผมจะทำ retrofit เหมือนกันฮะ ไฟเดิมๆรถมันไม่สว่างเอาซะเลย
ไปเห็นในเฟสคุณนนท์ xv สีส้มของพี่นี่เองหล่อวววมากกก
ปล.ผมกะหาโคมของ ls460 ชอบอันนี้เป็นพิเศษแต่แลดูจะหายาก+กับตอนนี้งบหมด ฮ่าๆ เดี๋ยวได้งบคงรีบไปจัดเหมือนกันครับ

http://h5.m.taobao.com/awp/core/detail.htm?id=40585104952&spm=0.0.0.0&sid=afc5929741674786&abtest=4&rn=b109d7813b9346a2e366c9425e824b33

โคม  เราซื้อมาให้ช่างได้ด้วยเหรอคับ  สนใจๆ ถ้าราคาหาโคมในมาราคาในลิ้งก้อไม่แพงเท่าไรนะคับ ในร้านมี lexus อีกหลายรุ่นเลย

ไม่แน่ใจครับ   

ผมไม่มีความรู้ว่า โคมไหน ดีกว่ากัน  เลยให้คุณนน แนะนำให้ครับ .. ใช้ของที่คุณนน มีอยู่ครับ ... แกจะใช้โคมจากรถยุโรป เป็นส่วนใหญ่ครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: January 12, 2015, 13:55:02 »
ปกติเค้าไม่ค่อยใส่ projector ที่ไฟสูง ใช่ไหมคับ  :ปาดเหงื่อ:

@min xv

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: January 12, 2015, 14:36:03 »
ปกติเค้าไม่ค่อยใส่ projector ที่ไฟสูง ใช่ไหมคับ  :ปาดเหงื่อ:
ใช่ครับ ... เรื่องของเรื่อง มันเปลืองเงินครับ  :)

แต่ผมดูแล้ว เบ้าตรงไฟสูง มันเล็กไป ใส่ได้ แต่ไม่สวยครับ ..  คิดว่า ใส่คู่เดียวแบบที่ผมทำ ขนาด 3 นิ้ว จะเต็มโคมพอดี สวยกว่าครับ

อย่างกระทู้นี้   จะใช้เลนส์ morimoto ขนาด 2.5 นิ้ว จะดูเล็กไป ไม่เต็มโคม ไม่สวยเท่าไหร่
http://www.subaruxvthailand.com/forum/index.php?topic=181.0

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: January 12, 2015, 14:52:58 »
ใช่ครับ ... เรื่องของเรื่อง มันเปลืองเงินครับ  :)

แต่ผมดูแล้ว เบ้าตรงไฟสูง มันเล็กไป ใส่ได้ แต่ไม่สวยครับ ..  คิดว่า ใส่คู่เดียวแบบที่ผมทำ ขนาด 3 นิ้ว จะเต็มโคมพอดี สวยกว่าครับ

อย่างกระทู้นี้   จะใช้เลนส์ morimoto ขนาด 2.5 นิ้ว จะดูเล็กไป ไม่เต็มโคม ไม่สวยเท่าไหร่
http://www.subaruxvthailand.com/forum/index.php?topic=181.0

อย่างนี้นี่เอง ขอบคุณคับ :respected:

LordLuciferZ

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: January 12, 2015, 17:30:48 »
แสดงว่าตัว Lens ยิ่งใหญ่ยิ่งสว่างใช่มั้ยครับ แล้วพวก Clear Lens นี่ช่วยอะไรบ้างหรอครับ
ผมเคยถามคุณนนท์เขาบอกว่า ทิ้งรถไว้ 7-10 วันเลยแน่ะ  :darnhot:

@min xv

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: January 12, 2015, 21:08:30 »
แสดงว่าตัว Lens ยิ่งใหญ่ยิ่งสว่างใช่มั้ยครับ แล้วพวก Clear Lens นี่ช่วยอะไรบ้างหรอครับ
ผมเคยถามคุณนนท์เขาบอกว่า ทิ้งรถไว้ 7-10 วันเลยแน่ะ  :darnhot:
ใช่ครับ จะสว่างกว่า และส่องได้ไกลกว่าครับ

การทำ xenon projector  จะมีอุปกรณ์หลักๆ คือ

1. โคม projector  จะอยู่ด้านในสุด มองไม่เห็นครับ
อย่างของผมจะใช้ของ lexus 270  ลำแสงที่ออกมาจะเหมือนกับ lexus 270 ครับ
อันนี้ ใช้ของรถคันไหน ก็จะได้ลำแสงออกมา ตามแบบคันนั้นครับ

2. lens คือ เลนส์นูนๆ ที่เห็นดำๆ นั้นแหละครับ ถ้าเป็นของเดิม ของ lexus 270 จะมีลายเป็นคลื่นๆ บนหน้าเลนส์ครับ แสงที่ออกมาจะ drop ลงนิดนึงครับ
เราสามารถใช้ clear lens (จะเป็นเลนส์นูนเหมือนกัน แต่จะใส ไม่มีลายอะไรเลย) แทนที่เดิม เพื่อให้ได้ลำแสงออกมา 100% เต็มครับ

3. ฝาครอบ projector คือ ตัวที่ครอบเลนส์นูน อีกที เพื่อความสวยงาม  อย่างของผมจะใช้ของ x3 f25 ครับ

4. บัลลาส + หลอด เลือกได้ตามกำลังเงินครับ ..

เรื่องทิ้งรถ คุยกันได้ครับ  คุณนน แกอาจจะงานเยอะ เลยบอกไปแบบนั้นหรือเปล่าครับ  :))
ผมบอกแกตรงๆ ว่า กลัวรถหาย  ขอให้จบภายใน 1 วัน .... แกก็ทำให้นะครับ

คุณนน จะทำงาน style ชิลๆ เล็กน้อยครับ ... งานแบบนี้ ต้องค่อยๆ ทำ ถ้าไปเร่งๆ ทำ งานจะไม่เรียบร้อย มีปัญหาได้ครับ

ผมเคยไปดูอีกร้านหนึ่ง เค้าบอกว่า ใช้เวลาทำ 5 ชม. .. คุยกันๆ อยู่ มีรถ suzuki swift วิ่งเข้ามา พร้อมกับ ฝาครอบ projector หลุด กลิ้งไปกลิ้งมาอยู่ในโคมครับ ....
ช่างหน้าจ๋อยเลยครับ    ผมเดินออกแทบไม่ทันเลย  :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: January 12, 2015, 21:13:46 โดย teetee »

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: January 12, 2015, 22:22:51 »
เรื่องเวลาคงต้องยอมล่ะคับ แกะกาวขี้หมานี่ ต้องใจเยนๆ วอม เคยแกะโคมรุ่นอื่นมาก่อน ผมว่า แกะยากนะคับ ต้องใจเยนๆ ค่อยๆ อุ่น  ขนาดโคมเล็กๆ นะ รถสมัยนี้ โคมบ่ะลึ่ม :ปาดเหงื่อ:

HEISENBERG

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: January 14, 2015, 00:06:15 »
แก้ใหม่ลิ้งอ่านไม่ออก

http://item.taobao.com/item.htm?spm=a230r.1.14.29.IATLUY&id=40585104952&ns=1&abbucket=5#detail

http://item.taobao.com/item.htm?spm=a1z10.1-c.w4004-2233466253.24.3qh499&id=39505080240

http://item.taobao.com/item.htm?spm=a1z10.1-c.w4004-2233466259.21.3qh499&id=37985193543

แหล่งพอจะหาได้ละครับ แต่ตอนนี้ติดที่งบ

LordLuciferZ

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: January 14, 2015, 07:59:48 »
ขอบคุณ คุณ Tee มากครับสำหรับข้อมูลขอเวลาอีกสักพักผมคงทำละครับ เพราะว่าผมต้องวิ่งรถกลางคืนบ่อยต้องมาเพ่งไปนานๆรู้สึกล้าครับ ::เศร้า::

ขอถามอีกข้อนึงครับ เห็นเขาบอกว่าถ้าตกแต่งอะไรรถเพิ่มเติมให้เอาใบเสร็จไปยื่นกับประกันว่าเรามีของแต่งเพิ่ม ไม่ทราบว่าพี่ได้ทำหรือเปล่าครับ เพราะอีกข้อที่ผมกลัว คือ ทำมาแล้วแต่กลัวว่าสักวันนึงโคมไฟหน้าแตกต้องเสียเงินทำใหม่อีก  :ปาดเหงื่อ:

@min xv

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: January 14, 2015, 13:30:03 »
ขอบคุณ คุณ Tee มากครับสำหรับข้อมูลขอเวลาอีกสักพักผมคงทำละครับ เพราะว่าผมต้องวิ่งรถกลางคืนบ่อยต้องมาเพ่งไปนานๆรู้สึกล้าครับ ::เศร้า::

ขอถามอีกข้อนึงครับ เห็นเขาบอกว่าถ้าตกแต่งอะไรรถเพิ่มเติมให้เอาใบเสร็จไปยื่นกับประกันว่าเรามีของแต่งเพิ่ม ไม่ทราบว่าพี่ได้ทำหรือเปล่าครับ เพราะอีกข้อที่ผมกลัว คือ ทำมาแล้วแต่กลัวว่าสักวันนึงโคมไฟหน้าแตกต้องเสียเงินทำใหม่อีก  :ปาดเหงื่อ:
เรื่องประกัน ไม่ได้ทำครับ ...

ถ้ามีปัญหามา ก็ถือว่าซวยเองครับ  :ปาดเหงื่อ:

wtflock

• ชั่วโมงขับรอบโลก

wtflock

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: June 03, 2023, 16:48:09 »
audiobookkeeper.rucottagenet.rueyesvision.rueyesvisions.comfactoringfee.rufilmzones.rugadwall.rugaffertape.rugageboard.rugagrule.rugallduct.rugalvanometric.rugangforeman.rugangwayplatform.rugarbagechute.rugardeningleave.rugascautery.rugashbucket.rugasreturn.rugatedsweep.rugaugemodel.rugaussianfilter.rugearpitchdiameter.ru
geartreating.rugeneralizedanalysis.rugeneralprovisions.rugeophysicalprobe.rugeriatricnurse.rugetintoaflap.rugetthebounce.ruhabeascorpus.ruhabituate.ruhackedbolt.ruhackworker.ruhadronicannihilation.ruhaemagglutinin.ruhailsquall.ruhairysphere.ruhalforderfringe.ruhalfsiblings.ruhallofresidence.ruhaltstate.ruhandcoding.ruhandportedhead.ruhandradar.ruhandsfreetelephone.ru
hangonpart.ruhaphazardwinding.ruhardalloyteeth.ruhardasiron.ruhardenedconcrete.ruharmonicinteraction.ruhartlaubgoose.ruhatchholddown.ruhaveafinetime.ruhazardousatmosphere.ruheadregulator.ruheartofgold.ruheatageingresistance.ruheatinggas.ruheavydutymetalcutting.rujacketedwall.rujapanesecedar.rujibtypecrane.rujobabandonment.rujobstress.rujogformation.rujointcapsule.rujointsealingmaterial.ru
journallubricator.rujuicecatcher.rujunctionofchannels.rujusticiablehomicide.rujuxtapositiontwin.rukaposidisease.rukeepagoodoffing.rukeepsmthinhand.rukentishglory.rukerbweight.rukerrrotation.rukeymanassurance.rukeyserum.rukickplate.rukillthefattedcalf.rukilowattsecond.rukingweakfish.rukinozones.rukleinbottle.rukneejoint.ruknifesethouse.ruknockonatom.ruknowledgestate.ru
kondoferromagnet.rulabeledgraph.rulaborracket.rulabourearnings.rulabourleasing.rulaburnumtree.rulacingcourse.rulacrimalpoint.rulactogenicfactor.rulacunarycoefficient.ruladletreatediron.rulaggingload.rulaissezaller.rulambdatransition.rulaminatedmaterial.rulammasshoot.rulamphouse.rulancecorporal.rulancingdie.rulandingdoor.rulandmarksensor.rulandreform.rulanduseratio.ru
languagelaboratory.rulargeheart.rulasercalibration.rulaserlens.rulaserpulse.rulaterevent.rulatrinesergeant.rulayabout.ruleadcoating.ruleadingfirm.rulearningcurve.ruleaveword.rumachinesensible.rumagneticequator.rumagnetotelluricfield.rumailinghouse.rumajorconcern.rumammasdarling.rumanagerialstaff.rumanipulatinghand.rumanualchoke.rumedinfobooks.rump3lists.ru
nameresolution.runaphtheneseries.runarrowmouthed.runationalcensus.runaturalfunctor.runavelseed.runeatplaster.runecroticcaries.runegativefibration.runeighbouringrights.ruobjectmodule.ruobservationballoon.ruobstructivepatent.ruoceanmining.ruoctupolephonon.ruofflinesystem.ruoffsetholder.ruolibanumresinoid.ruonesticket.rupackedspheres.rupagingterminal.rupalatinebones.rupalmberry.ru
papercoating.ruparaconvexgroup.ruparasolmonoplane.ruparkingbrake.rupartfamily.rupartialmajorant.ruquadrupleworm.ruqualitybooster.ruquasimoney.ruquenchedspark.ruquodrecuperet.rurabbetledge.ruradialchaser.ruradiationestimator.rurailwaybridge.rurandomcoloration.rurapidgrowth.rurattlesnakemaster.rureachthroughregion.rureadingmagnifier.rurearchain.rurecessioncone.rurecordedassignment.ru
rectifiersubstation.ruredemptionvalue.rureducingflange.rureferenceantigen.ruregeneratedprotein.rureinvestmentplan.rusafedrilling.rusagprofile.rusalestypelease.rusamplinginterval.rusatellitehydrology.ruscarcecommodity.ruscrapermat.ruscrewingunit.ruseawaterpump.rusecondaryblock.rusecularclergy.ruseismicefficiency.ruselectivediffuser.rusemiasphalticflux.rusemifinishmachining.ruspicetrade.ruspysale.ru
stungun.rutacticaldiameter.rutailstockcenter.rutamecurve.rutapecorrection.rutappingchuck.rutaskreasoning.rutechnicalgrade.rutelangiectaticlipoma.rutelescopicdamper.rutemperateclimate.rutemperedmeasure.rutenementbuilding.rutuchkasultramaficrock.ruultraviolettesting.ru

wtflock

FrankJScott

• Great 먹튀파일 Info
Top Product Blog
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: August 19, 2023, 07:49:05 »
Why don't you Google it! before you post