ผู้เขียน หัวข้อ: *** แนวทางลดเสียงรบกวนจากภายนอก เข้ามาในรถ Subaru XV ของเรา ***  (อ่าน 24032 ครั้ง)

krisada511

• Global Moderator
  • ชั่วโมงขับรอบโลก
ผมเองว่าจะทดลองอยู่ 2 แนวทาง

1. แบบ Stuffit ยางลดเสียงรบกวนภายในรถยนต์

2. แบบแดมป์กันเสียงรบกวนห้องโดยสาร
    คำกล่าวอ้าง  : ติดแล้ว เสียงลม เสียงเครื่องยนต์ เสียงยางรถ เงียบขึ้น 50 - 60%

http://www.suzukiswiftclub.com/index.php?topic=18671.0

ค่าใช้จ่าย มันถูกกว่าเปลี่ยนยาง 4 เส้น

ต้นเหตุของเสียง ใน Subaru XV ที่ความเร็ว +120 นอกเมือง 

ที่จริงๆ เปิดเสียงเพลงอีก 1-2 วอลลุ่ม ก็ช่วยได้ กลบเสียงรบกวน จริงๆ แล้วเสียงเข้า มันก็พอๆ กับ Pajero Sport อีกคัน
แต่ถ้า เทียบ BMW และ วอลโว่  ที่ผมใช้อยู่ มันเทียบไม่ได้ รถ ยุโรป เงียบกว่ามาก  :))

1. ยางติดรถ  เสียงรบกวน 15%
2. กันสาดแท้ ของแถม  10%  ( อยากเอาออก )
3. ราวบนหลังคา 5%
4. การออกแบบรูปทรงรถ ความสูง  5%

สมาชิกมีประสพการณ์ มาแชร์กันครับ   :-* :กิกิ:

หมายเหตุ : รถ BMW เวลาขับเร็วขึ้น เสียง เพลงมันก็ดัง ปรับระดับขึ้นตาม ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: May 14, 2014, 16:17:33 โดย krisada511 »
คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

โก๋

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ผมเคยติด มันไม่ได้ช่วยเท่าไร แถมปิดประตูยากมากๆ ผมลอกทิ้งไปแล้วครับคิดว่าเปลี่ยนยางน่าจะดีขึ้นเยอะ
แต่การบุทั้งคันแบบพวกที่ติดเครื่องเสียงทำกัน ไม่รู้ว่าช่วยได้เยอะไม๊ แต่ดูแล้วน่าจะแพง

editor_aod

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
แดมป์น่าจะเงียบกว่า แต่ก็แลกกับน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นอีกหลายกิโล

SamaelMT

• ShiShi-Oh
ผมเคยติด มันไม่ได้ช่วยเท่าไร แถมปิดประตูยากมากๆ ผมลอกทิ้งไปแล้วครับคิดว่าเปลี่ยนยางน่าจะดีขึ้นเยอะ
แต่การบุทั้งคันแบบพวกที่ติดเครื่องเสียงทำกัน ไม่รู้ว่าช่วยได้เยอะไม๊ แต่ดูแล้วน่าจะแพง
ข้อมูลน่าสนใจครับ.. ::)
SamaelMT

wanted69

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **

ติดของยี่ห้อขอะไรครับ เห็นอีกกระทู้บอกติดแล้วเงียบ

sawat

• *
ผมติดแล้วครับ stuffit วิ่ง 120 แล้วผมว่าความดังเสียงมันก็ยังไม่เงียบพอใจ ฟังดูแล้วเหมือน เสียงก้องจากหลังคา กำลังพิจารณาแดมป์ จะดีขึ้นมั๊ย

tg36753

• *
รอฟังครับ  :-*

Ynot7

ผมเคยแดมป์กับรถคันเก่า คหสต มันไม่ได้เงียบลงแบบที่คาดไว้ ที่ความเร็วต่ำเงียบลงจริง แต่ที่ความเร็วเกินร้อย ลดลงได้ซัก 10% จากความรู้สึก ผมว่าไม่คุ้มครับ เปลี่ยนยางดีกว่า

wanted69

• **
แดมป์แบบในลิ้งดูน่าสนใจดีนะครับ เพราะเค้าแดมป์อย่างหนา แถมอัดแทบทุกจุดในรถเลย

yomost

• *
Stuffit ผมเคยติด หาความแตกต่างก่อนติดกับหลังติดได้น้อยมากครับ

สิ่งที่ได้แถมมาคือ ปิดประตูยากขึ้น ตอนนี้เอาออกไปแล้วครับ

jrr

• *
ถ้าอยากจะให้ได้ผลจริงๆ ผมว่าต้องทำกันเยอะครับ
ตอนคันเก่าผมนี่ค่อนข้างบ้าพลังเลย คือต้องการความเงียบมาก
ผมเริ่มตั้งแต่
1. ติดเจ้าตัว stuffit นี่หละครับ ต้องเลือกตัว option สูงสุดครับ, ผลที่ได้ คิดว่าไม่มากครับ ไม่เกิน 5% และทำให้ประตูปิดยากขึ้น
ตอนนั้นได้โปรจากงาน motor show เหลือไม่ถึง 4 พัน(ตัว option ครบ)

2. ผมทำระบบ acoustic เพื่อเครื่องเสียงรถยนต์ที่ติดตั้งมา ด้วยการ damp ทั้งคัน ย้ำว่าทั้งคันนะครับ!! และต้องใช้ของยี่ห้อดีซึ่งเค้าจะแยกประเภทแผ่น damp ไปตามโซนของรถครับ เช่นซุ้มล้อจะหนาหน่อยและใช้วัสดุแน่นๆ ช่วงพื้นรถก็จะใช้แบบบางลงหน่อยเพื่อไม่ให้น้ำหนักรถเยอะ หลังคาก็จะเป็นแบบที่เคลือบ foil เพื่อกันความร้อนไปในตัว ประตูรถ และทุกซอกทุกมุมของรถ เบ็ดเสร็จโดนไป 3 หมื่นครับ, ผลที่ได้ ช่วยได้เยอะครับ ประมาณ 40-50% ที่ความเร็วไม่เกินร้อย(โดยเฉพาะจอดรถติด มอไซร์มายังแทบไม่ได้ยินถ้าไม่ได้มาอยู่ข้างๆ) แต่ผลที่ได้ชัดเจนเลยคือ น้ำหนักรถมากขึ้นครับประมาณ 30 กว่ากิโล ซึ่งส่วนใหญ่น้ำหนักที่จะอยู่ที่ช่วงล่างๆ ข้อดีคือรุ้สึกได้ว่าเวลาขับรถที่ความเร็วสูงๆ รถโคลงน้อยลงหน่อย และบอดี้รถทั้งคันแน่นขึ้นจากการ damp คล้ายพวกรถยุโรปครับ น้ำหนักและเสียงปิดประตูนี่ให้ฟีลลิ่งรถยุโรปมาก พิสูจน์ได้จากการเอามือเคราะ ไม่ป๊องแป๊งเหมือนเมื่อก่อน

3. เสริม ยูรีเทรน(คล้ายๆซิลิโคลน) ที่โช้คทั้ง 4 ด้านของรถ, ผลที่ได้ ไม่เกิน 10% จากการที่แรงสั่นสะเทือนของโช้คจะน้อยลงครับ แต่ผลที่ได้หลักๆคือ เวลาลงหลุมถ้าไม่ใช่หลุมที่ใหญ่และลึกมาก แทบไม่รู้สึกครับ พวกเส้นที่ขีดๆเพื่อลดความเร็วบนถนนนี่ยังรู้สึกนิดหน่อย แต่ที่ชอบใจที่สุดคือเรื่องการเข้าโค้ง รู้สึกว่าเข้าโค้งได้มั่นใจมากกว่าเดิม ผมเคยเข้าโค้งยาวๆแข่งกับกระบะที่ความเร็ว 140 ก็ยังไหว(กระบะนี่แทบจะเบรกไม่ทัน) ทั้งๆที่เป็นรถขับสองล้อหน้า

4. เปลี่ยนยาง เป็นพวกยางแนวนุ่ม เงียบ, อันนี้ก็อย่างที่รู้กัน ช่วยได้เยอะมากครับ เพราะเสียงส่วนใหญ่และแรงสั่นสะเทือนที่เข้ามาในห้องโดยสารจะเกิดจากการที่ยางบดถนน เพราะงั้นเปลี่ยนไปยังไงก็คุ้มครับ

ทั้งหมดทั้งมวลที่ผมติดมา ตอนทำ 3 ข้อแรก ความเงียบที่ได้พอๆเพิ่งจะพอๆกับรถ volvo, benz, bm ครับ  :ปาดเหงื่อ: แต่ต้องเป็นตัวล่างๆถึงกลางนะครับ ยังสู้ตัวบนของค่ายยุโรปพวกนี้ไม่ได้
แต่พอมีข้อ 4 เข้ามา ค่อยพอสูสีและมีลุ้นครับ ส่วนราคาที่ผมโดนไปทั้งหมด 4 ข้อก็ประมาณ 6 หมื่นกว่าๆครับ คิดว่าคุ้มหรือไม่คุ้ม ลองใช้ข้อมูลนี้ช่วยในการตัดสินใจกันดูครับ  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: April 07, 2015, 18:06:46 โดย jrr »

wanted69

• **
แล้วในส่วนนี้พี่คิดว่าแดมป์แบบในลิ้งของเจ้าของกระทู้น่าสนใจไหมครับ เพราะราคาไม่แพงมาก

Monday

• *
ตามมาตอบนะครับ ^^

ผมว่ามีเสียงบ้างก็ดีนะครับเราจะได้สังเกตอาการของรถว่ามีความผิดปกติตรงไหนบ้าง
แต่ตอนนี้ผมว่ามันดังไป  ;D บางจังหวะมีแซบหู (ไม่ได้โม้) เสียงประมาณเสียงสูงวี้เข้ามา

จะใช้วิธีหายางที่วิ่งแล้วเงียบขึ้นก่อน ถ้ายังไม่ดีขึ้น ก็ชินไปเองครับ
 :))

เดี๋ยวค่อยว่ากันใหม่

scapel

• *
ผมเกือบเปลี่ยนรถแล้วเพราะทนเสียงไม่ได้ ดูยางแล้วผลิต44/13 รับรถสค.15ขอเครมไม่ได้ทั่งๆที่ใส่ยางหมออายุให้เรา เปลี่ยางเอง ความคิดที่จะขายทิ้งหมดไปเลย

เกรียงศักดิ์

• *
ผมเกือบเปลี่ยนรถแล้วเพราะทนเสียงไม่ได้ ดูยางแล้วผลิต44/13 รับรถสค.15ขอเครมไม่ได้ทั่งๆที่ใส่ยางหมออายุให้เรา เปลี่ยางเอง ความคิดที่จะขายทิ้งหมดไปเลย

รอเวลาเหมือนกันครับ ว่าจะทนใช้ให้ครบปีแล้วเปลี่ยน เรื่องเคลมนี่เงียบสงัดจริงๆ ผมไปใส่ซีลแบบสอดแล้วก็เงียบขี้นระดับนึง แต่เสียงจากล้อนี่ยังอื้ออึงเหมือนเดิมครับ