ผู้เขียน หัวข้อ: ชุด upgrade ลำโพง Kicker for Subaru  (อ่าน 14822 ครั้ง)

nitiwatk

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ชุด upgrade ลำโพง Kicker for Subaru
« เมื่อ: November 30, 2014, 14:21:45 »
หลังจากที่ดองมานานเพราะไม่ค่อยได้อยู่บ้านเลยไม่มีโอกาสได้ฟังจริงๆจังๆ ซักที ขอออกตัวก่อนว่าปกติไม่ได้เล่นเครื่องเสียงและยิ่งเครื่องเสียงรถยนต์แล้วจะฟังที่ติดรถมาเพราะไม่อยากยุ่งกับระบบไฟฟ้าของรถ (เกือบออก CX-5 ไปแล้วเพราะตอนไปลองเค้าเอารุ่น 2.5 ที่มีชุดลำโพง Bose มาให้ลองขับ)

ก่อนจะไปถึงเรื่องชุดลำโพงผมได้ upgrade head unit จาก Kenwood DNX5310BT เป็น DNX5330BT ซึ่งฟังก์ชั่นเหมือนกันต่างแค่มี Bluetooth เพิ่มเข้ามา ผมให้ช่างที่ศูนย์ช่วยเปลี่ยนให้ก่อนออกรถแล้วตัวเก่าก็ขายให้น้องเซลไป แต่สุดท้ายก็ต้องกลับมาใช้สายเหมือนเดิมเพราะเสียงไม่ดี เฮ้อแล้วจะเสียตังทำไมเนี่ย ตอนนี้ก็เริ่มจะหงุดหงิดเพราะเจ้า touchscreen ตอบสนองช้าเหลือเกิน ผมเล็งๆ Pioneer รุ่นที่ support CarPlay ไว้ไม่รู้จะเข้าบ้านเราเมื่อไหร่อาจจะต้องเปลี่ยนอีกรอบ ถ้าใครจะ upgrade ตัว head unit ตอนนี้มีรุ่นใหม่เป็น DNX5350BT

Pioneer AVIC-8000NEX

DNX5350BT

เข้าเรื่องเลยแล้วกันครับหลังจากได้ขับมาได้ซักพักเสียงจากลำโพงที่ติดมากับรถนี่แย่กว่ารถคันเก่าอีกเลยลองหาดูว่าพอจะปรับปรุงอะไรได้บ้าง ค้นหาข้อมูลไปมาก็ไปเจอชุด upgrade ที่เป็น OEM ของ Subaru America ซึ่งผลิตโดย Kicker ซึ่งก็พอจะได้ยินชื่อเสียงอยู่บ้างแต่ไม่เคยฟังมาก่อนว่าออกแนวไหน

ชุดอัพเกรดนั้นมีทั้่งหมด 3 ชุดคือ

Tweeter คู่หน้า Part Number: H631SFJ100

ชุดลำโพง 6 นิ้ว 4 ตัว Part Number: H631SFJ000

และ Power Subwoofer Part Number: H630SFJ100) อันนี้ไม่ได้สั่งมาด้วย

ทั้งสองชุดผมสั่งมาจากร้าน Subaru Part HQ บน ebay http://stores.ebay.com/Subaru-Parts-HQ/Speakers-Sound-/_i.html?_fsub=6983002010&_sid=67947980&_trksid=p4634.c0.m322

ด้วยความที่เป็น OEM จึงมีปลั๊กต่อมาเรียบร้อยไม่ต้องตัดต่อสายไฟ จริงๆแล้วดูตามคู่มือก็ไม่น่ายากที่จะเปลี่ยนเองแต่ผมให้ช่างที่ศูนย์ช่วยเปลี่ยนให้ซึ่งเค้าก็คิดค่าแรงตามราคาปกติ

เทียบกันด้านซ้ายเป็นลำโพงที่ติดรถมากับด้านขวาเป็นตัว upgrade

สรุป

เสียงที่ได้หลังจากการเปลี่ยนลำโพงนั้นดีขึ้นอย่างฟังได้ชัดได้รายละเอียดมากขึ้นและดีขึ้นอีกหลังจาก burn-in ไปซักระยะนึงแต่เสียงเบสยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่ซึ่งก็พอจะคาดเดาได้เพราะลำโพงขนาดแค่ 6 นิ้วแต่ถ้าเป็นคนที่ไม่ได้ชอบเสียงเบสอะไรมากมายแค่นี้ก็ฟังได้แล้วครับ กำลังเล็งๆ subwoofer ที่เอาไว้ใต้เบาะอยู่แต่คงยังไม่ติดเร็วๆนี้

ค่าใช้จ่ายทั่งหมดรวมค่าขนส่งและติดตั้งอยู่ที่ประมาณหมื่นกลางๆครับไม่รวม Head Unit ผมไม่รู้ว่าชุดลำโพงเทียบเท่าราคาเท่าไหร่ถ้าไปเปลี่ยนตามร้านเครื่องเสียงรถยนตร์ทั่วไป ถ้าพอจะรู้จักร้านที่ฝีมือดีๆทำงานเนี๊ยบหน่อยอาจจะถูกกว่านี้แต่ส่วนตัวค่อนข้างกลัวเพราะรถคันเก่าที่บ้านหลายปีมาแล้วไปติดเครื่องเสียงมาระบบไฟรวนไปหมด เลยเลือกจะสั่งของที่เป็น OEM ครับ

krisada511

• Global Moderator
  • ชั่วโมงขับรอบโลก
Re: ชุด upgrade ลำโพง Kicker for Subaru
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: November 30, 2014, 16:05:24 »
ขอบคุณมากๆครับ :กิกิ:
คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

tensoplastic

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
Re: ชุด upgrade ลำโพง Kicker for Subaru
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: December 01, 2014, 11:59:22 »
ขอบคุณครับ  :จ๊วบๆ:

auanjung

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: December 01, 2014, 20:28:40 »
ลำโพง tweeter ติดตรงไหนครับ
ต้องถอด console  หน้าออกรึเปล่าครับ
(ผมเข้าใจว่าตำแหน่งอยู่ติดกับกระจกหน้า)
แล้วเป็นปลั๊กต่อ เหมือนกันรึเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: December 01, 2014, 21:45:46 โดย auanjung »

auanjung

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: December 02, 2014, 09:23:16 »
ผมสามารถสั่งชุดลำโพง และ ทวีตเตอร์
ไปให้ทางศูนย์บริการติดให้ได้เลยใช่ไหมครับ
ถ้าเป็นแบบปลั๊ก ทั้งหมด (speaker+tweeter)
ก็น่าจะง่ายมากและใช้เวลาไม่นานใช่ไม๊ครับ

nitiwatk

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: December 02, 2014, 22:36:41 »
ลำโพง tweeter ติดตรงไหนครับ
ต้องถอด console  หน้าออกรึเปล่าครับ
(ผมเข้าใจว่าตำแหน่งอยู่ติดกับกระจกหน้า)
แล้วเป็นปลั๊กต่อ เหมือนกันรึเปล่าครับ

ลองดูในคู่มือติดตั้งครับวิธีการค่อนข้างละเอียดไม่ต้องถอดคอลโซลครับแค่ถอดตรงตะแกรงที่เป็นพลาสติกออก เป็นปลั๊กต่อทั้งหมดครับไม่มีการตัดต่อสาย

nitiwatk

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: December 02, 2014, 22:44:41 »
ผมสามารถสั่งชุดลำโพง และ ทวีตเตอร์
ไปให้ทางศูนย์บริการติดให้ได้เลยใช่ไหมครับ
ถ้าเป็นแบบปลั๊ก ทั้งหมด (speaker+tweeter)
ก็น่าจะง่ายมากและใช้เวลาไม่นานใช่ไม๊ครับ

ผมแนะนำว่าโทรไปสอบถามก่อนครับ ผมให้ทางศูนย์เสรีไทยเปลี่ยนให้น่าจะซัก 7-8 เดือนมาแล้วผมจำค่าแรงไม่ได้ว่าทางศูนย์คิดเท่าไหร่

เปลี่ยนลำโพงไม่นานครับแต่ตอนถอดแผงข้างประตูใช้เวลาพอสมควร

auanjung

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: December 03, 2014, 07:51:27 »
ขอบคุณมากครับ

Miata

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: February 23, 2015, 20:25:27 »
ผมมีข้อสงสัยนิดนึงครับ

ตรงคอนโซลหน้า ที่เป็นตะแกรงสำหรับทวีตเตอร์     
 - ไม่ทราบว่าจากโรงงานมีทวีตเตอร์มาให้รึเปล่าครับ
 - ถ้าไม่มีทวีตเตอร์มาจากโรงงาน แล้วมีสายลำโพงเดินมาไว้ให้อยู่แล้วเหรอครับ
 - แล้วคู่หน้า (ตรงแผงประตู) มันก็เป็นลำโพงสองทางอยู๋แล้ว    เพิ่มทวีตเตอร์ตรงคอนโซลเข้าไปอีก   เสียงแหลมมันจะไม่เยอะเกินเหรอครับ

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: February 23, 2015, 22:04:38 »

ตรงคอนโซลหน้า ที่เป็นตะแกรงสำหรับทวีตเตอร์     
 -1 ไม่ทราบว่าจากโรงงานมีทวีตเตอร์มาให้รึเปล่าครับ
 - 2ถ้าไม่มีทวีตเตอร์มาจากโรงงาน แล้วมีสายลำโพงเดินมาไว้ให้อยู่แล้วเหรอครับ
 - 3แล้วคู่หน้า (ตรงแผงประตู) มันก็เป็นลำโพงสองทางอยู๋แล้ว    เพิ่มทวีตเตอร์ตรงคอนโซลเข้าไปอีก   เสียงแหลมมันจะไม่เยอะเกินเหรอครับ

1.มีคับ
2.ตาม wiring diagram ทวีตเตอ ต่อขนานกับลำโพงประตูหน้าตรงๆเลยคับ
3.ของติดรถมาที่ประตู  เป็น 6.5นิ้ว full range เสียงตุ่นเหมือนร้องในท่อมาก และไร้เบส  ส่วนทวีตเตอโรงงานติดจมลวไปในคอลโซล ที่ติดตรงนี้เพราะคงกะให้เสียงลอยขึ้นมา แต่การติดจมลงในคอลโซล เสียงแหลมจะหายคับ

สรุป ลำโพงโรงงาน เสียงไม่ค่อยโอเท่าไรคับ

Miata

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: February 24, 2015, 19:45:43 »

-1 ไม่ทราบว่าจากโรงงานมีทวีตเตอร์มาให้รึเปล่าครับ
 - 2ถ้าไม่มีทวีตเตอร์มาจากโรงงาน แล้วมีสายลำโพงเดินมาไว้ให้อยู่แล้วเหรอครับ
 - 3แล้วคู่หน้า (ตรงแผงประตู) มันก็เป็นลำโพงสองทางอยู๋แล้ว    เพิ่มทวีตเตอร์ตรงคอนโซลเข้าไปอีก   เสียงแหลมมันจะไม่เยอะเกินเหรอครับ

1.มีคับ
2.ตาม wiring diagram ทวีตเตอ ต่อขนานกับลำโพงประตูหน้าตรงๆเลยคับ
3.ของติดรถมาที่ประตู  เป็น 6.5นิ้ว full range เสียงตุ่นเหมือนร้องในท่อมาก และไร้เบส  ส่วนทวีตเตอโรงงานติดจมลวไปในคอลโซล ที่ติดตรงนี้เพราะคงกะให้เสียงลอยขึ้นมา แต่การติดจมลงในคอลโซล เสียงแหลมจะหายคับ

สรุป ลำโพงโรงงาน เสียงไม่ค่อยโอเท่าไรคับ

ขอบคุณมากครับ

XV_GP7

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: February 25, 2015, 00:20:36 »
ตัวเดิมก็มี bluetooth อยู่แล้วนี่ครับ รหัสลงท้ายด้วย BT คือ bluetooth ไม่ใช่หรือครับ

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: February 25, 2015, 16:08:40 »
ตัวเดิมก็มี bluetooth อยู่แล้วนี่ครับ รหัสลงท้ายด้วย BT คือ bluetooth ไม่ใช่หรือครับ

Bt ของวิทยุติดรถมา น่าจะเอาไว้รับโทรศัพน่ะคับ

แต่ ที่ จขกท.ต้อวการคือ BT แบบ sync สัญญานเสียงน่ะคับ

แบบ กดเล่นในโทรศัพท์ แล้วมาออกที่ลำโพงรถ แบบหูฟังไร้สาย

XV_GP7

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: February 25, 2015, 16:52:29 »

Bt ของวิทยุติดรถมา น่าจะเอาไว้รับโทรศัพน่ะคับ

แต่ ที่ จขกท.ต้อวการคือ BT แบบ sync สัญญานเสียงน่ะคับ

แบบ กดเล่นในโทรศัพท์ แล้วมาออกที่ลำโพงรถ แบบหูฟังไร้สาย

อ่อ bluetooth audio streamming นี่เอง

bus

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: March 04, 2015, 19:49:20 »
โดนภาษีกี่บาทครับ  สนใจจะสั่งบ้าง