ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราการกินน้ำมันอยู่ประมาณไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 49648 ครั้ง)

bonmoovo

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
ตอนนี้ผมใช้มา 1750 กิโลเเล้ว เท่าที่วัดไว้เฉลี่ยเเค่ 10-11 โล ลิตร
วิ่งในเมืองสลับออกต่างจังหวัดครับ

เมื่อเช้าลองจับดู วิ่งไปนครนายก ได้ประมาณ 11.5 โล/ลิตร ใช้ sohol95 ครับ
ส่วน น้ำมันเครื่อง ศูนย์ใช้ 10w40 เปลี่ยนให้ครับ

ไม่ทราบว่าอัตราการกินจะดีกว่านี้มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: December 10, 2014, 20:27:45 โดย bonmoovo »

XV_GP7

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
ของผมก็ประมาณนี้ครับ 9.8L/100km วิ่งเร็วๆ รถติดด้วย ผมเติม E20 ครับ ราคาถูกดีตอนนี้ไม่ถึง 30 ต่อ ลิตรแล้ว สบายใจ สบายกระเป๋าครับ

krisada511

• Global Moderator
  • ชั่วโมงขับรอบโลก
ตอนนี้ 1 ถังวิ่ง 110 Km/H ได้  เติมน้ำมันที่ ตลิ่งชัน  630 KM. โชว์ที่ สมุทรสงคราม  จากหน้าจอครับ เพิ่งไป ต่างจังหวัดมา  :-*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: December 09, 2014, 22:51:19 โดย krisada511 »
คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

auanjung

• **
บนจอแสดงข้อมูลมันแสดง L/100KM
เราสามารถตั้งให้เป็น KM/L ได้ไหมครับ

numm70

• **
เราสามารถตั้งให้เป็น KM/L ได้ไหมครับ

ไม่ได้ครับ

T-XV

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ใน กท. ชั้นใน ผมวิ่งประมาณ 9-10 l/100 km

เพิ่งไป ตจว. มาวิ่งตามชายแดนภาคเหนือจากเชียงรายมามุกดาหาร  ทางเขาสลับกับทางหลวงระยะทาง 3,600 กม.ใน 6 วัน เฉลี่ยออกมาที่ 8 l/100 km ความเร็วทางหลวง 100-120 km/hr โดยรวมแล้ว ok เลย วิ่งทางไกลใช้ cruise control ยิ่งประหยัด

นำ้มันลองใช้ e20 กับ v-power เวลาใช้ v-power รู้สึกจะลื่นกว่าครับ

Atto

• **
ตอนนี้ผมใช้มา 1750 กิโลเเล้ว เท่าที่วัดไว้เฉลี่ยเเค่ 10-11 โล ลิตร
วิ่งในเมืองสลับออกต่างจังหวัดครับ

เมื่อเช้าลองจับดู วิ่งไปนครนายก ได้ประมาณ 11.5 โล/ลิตร ใช้ sohol95 ครับ
ส่วน น้ำมันเครื่อง ศูนย์ใช้ 5w40 เปลี่ยนให้ครับ

ไม่ทราบว่าอัตราการกินจะดีกว่านี้มั้ยครับ

ผมวิ่งทางไกลได้13-14โลลิตร ในเมืองรถติดๆไม่เคยแย่กว่า10โลลิตร ใช้โซ95ของEssoครับ เพราะรู้สึกเร่งดีกว่ายี่ห้ออื่น บางยี่ห้อผมเติมละรอบต่ำกว่า2000เครื่องจะสั่นนิดๆ ไม่รู้เกิดจากอะไร
น้ำมันเครื่องผมใช้ 0w-20

ปล. ช่วงเช็ค1000โลศูนย์ก็ใส่น้ำมัน 10w-40ให้ ผมเปลี่ยนทิ้งเลยตอน2500โล เพราะกินน้ำมันและอืดมากๆ  :'(

bonmoovo

• **
ถีงว่าทำไมมันอืดขึ้น เเละกินน้ำมันมากขึ้น
ศูนย์เติม 10W-40 ให้

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
ผม1000โล 0 ใส่ หมูตุ๋น10w-40มา

ลองใช้ ไปอีก 1000โล ทนไม่ไหวจิงๆ

แอบเปลี่ยนเองออกไปเลย ปตท.0W-20

ผสมเศษ น้ำมันค้างขวดที่เหลือๆที่บ้าน

เออ...ดีกว่าอีกแหะ เครื่องเงียบ และ ลื่นกว่า

Aud Sundark

• **
555 ผมทำกรอง กล่อง ท่อ มาครบเลย ในเมือง 6-7 กิโลลิตร นอกเมือง 8-10 โลลิตร แล้วแต่ความคึกครับ

yomost

• มือใหม่หัดขับ
  • *
น้ำมันน่าจะเปลี่ยนมาใช้เบอร์ 30 ครับ อัตราการกินน้ำมันจะดีขึ้น

rafarel

ผมใช้ 5w-30 มาตลอดเลยครับ โมตุล

Mummy R

• **
ถีงว่าทำไมมันอืดขึ้น เเละกินน้ำมันมากขึ้น
แล้วทางศูนย์มีให้เลือกไหมคับ หรือหิ้วไปเองได้ ???

leenawat_sri

แล้วทางศูนย์มีให้เลือกไหมคับ หรือหิ้วไปเองได้ ???

ถ้าพวก 5W-30 ศุนย์ น่าจะมีให้อยุ่แล้วนะคับแต่ 0W-20 น่าจะไม่มี เพราะเกรดดีๆ ตัวแทนนำเข้าจำหน่ายไม่ค่อยเอามาขาย เขาคงคิดว่ามีแต่ eco car เท่านั้นมั้งที่ใช้ 0W-20 ทั้งที่ปัจจุบันน้ำมัน 0W-20 เกรดดีๆ ก้อมีหลายยี่ห้อละ  แถมประเทศร้อนๆ ภูเขาเยอะๆ เขาก้อยังใช้ 0W-20 กันในเวปบอร์ด ตปท. ที่ไปอ่านมา แถม เจ้าหน้าที่ mobil1 ยังตอบเองว่า 0W-20 ใช้เมืองร้อนไม่มีปัญหาแล้ว แต่ถ้าต้องลากจูงบ่อยๆอาจขยับตัวหลังเป็น 30 อะไรอย่างงี้คับ  รถผมเองก็ใกล้จะครบ 6พันโลละ ผมซื้อ motul H-tech 0W-20 แบบขวด 1L ไว้ 5ขวดจาก ตปท. เดวหาที่ลีโอ แบบ4L อีกแกลลอนติดหลังรถไป วันเข้าศูนย์ ถ้าศูนย์ มี 0W-20 ก้อเอาของ 0 ถ้าไม่มี จะเอาของตัวเองนี่แหละ ยังไงๆ คู่มือระบุอยู่แล้วว่าให้เติม 0W-20

ไม่ได้ครับ

ถ้าซื้อ ตัวลิ้ง OBD2 บางตัว หรือ ลิ้งไปกะมือถือ มีแอฟ คำนวนเป็น km/l ได้คับ 

bonmoovo

• **
วันนี้วัดล่าสุด วิ่ง กทม-ฟาร์มโชคชัย-กทม อัตราสิ้นเปลืองอยู่ที่ 13.66 กม/ลิตรครับ
ใช้น้ำมัน shell v power sohol 95
น้ำมันเครื่ืองใช้ 10w40 คาดว่าถ้าใช้ w30 น่าจะประหยัดได้กว่านี้อีกนิดครับ