ผู้เขียน หัวข้อ: สับสนระหว่างเสียงยางกะเสียงหอนของเฟืองท้าย  (อ่าน 34640 ครั้ง)

perawat

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
ยังไม่มีเวลาไปเข้าศูนย์อีกรอบเลยคับ เฟืองท้ายยังคงหอนเหมือนเดิมคับ ::)
Follow me if u can

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
เอ  เฟืองท้าย มันเปราะขนาดนี้เลยเหรอคับ

น้ำมันเฟืองท้าย สังเคราะห์

ตัว amsoil /redline / penzoil อะไรดีกว่ากันคับ

dreaming

• **
ของผมน่าจะเฟืองท้ายหอนแน่เลย อาการแบบเดียวกัน
เข้าศูนย์ไหนดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: February 15, 2015, 22:42:15 โดย dreaming »

Atto

• **
สรุปว่ามีทั้ง2อาการนะครับ :darnhot:

รอลุ้นรถตัวเองด้วยใจระทึกว่าจะโดนไหม

เอ  เฟืองท้าย มันเปราะขนาดนี้เลยเหรอคับ

น้ำมันเฟืองท้าย สังเคราะห์

ตัว amsoil /redline / penzoil อะไรดีกว่ากันคับ

amsoil เป็นน้ำมันสังเคราะห์100%ยี่ห้อแรกของโลกครับ แต่ราคาลิตรละ8XXผมไม่กล้าใช้

redline ใช้ดีนะครับสมัยแรกซื้อได้แค่ลิตรไม่ถึง600ถือว่าคุ้ม ตอนนี้ลิตร7XXขึ้นตามค่าครองชีพเลยครับ C:-)

penzoil เพนซวย80w-90ผมใช้สมัยใช้เอ31 ต้องถ่ายบ่อยๆครับไม่ถึงหมื่นก็ดำเป็นโคลนแล้ว

amsoil เป็นน้ำมันสังเคราะห์100%ยี่ห้อแรกของโลกครับ แต่ราคาลิตรละ8XXผมไม่กล้าใช้

redline ใช้ดีนะครับสมัยแรกซื้อได้แค่ลิตรไม่ถึง600ถือว่าคุ้ม ตอนนี้ลิตร7XXขึ้นตามค่าครองชีพเลยครับ C:-)

penzoil เพนซวย80w-90ผมใช้สมัยใช้เอ31 ต้องถ่ายบ่อยๆครับไม่ถึงหมื่นก็ดำเป็นโคลนแล้ว

ขอบคูณคับ :respected:

ลองสำรวจ ราคาตลาด ก่อน เผื่อเจอ amsoil ถูกๆ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: February 17, 2015, 07:35:41 โดย leenawat_sri »

ChemKorat3

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
 O:-) แวะมาแจ้งข่าวสำหรับเพื่อนๆ ที่เจอปัญหาลูกปืนล้อหลัง (ดุมล้อ) มีเสียงดัง.....อะไหล่มาแล้วนะครับ เข้าไปเคลมกันได้ (ปล. ประกันส่วนนี้หมดที่ 60,000 km)

คันผมเปลี่ยนสองล้อหลังเลย  :ปาดเหงื่อ:
Jing R.

:-\ โอเช  อิอิ

ขอบคุณคับ

numm70

• **

rafarel

O:-) แวะมาแจ้งข่าวสำหรับเพื่อนๆ ที่เจอปัญหาลูกปืนล้อหลัง (ดุมล้อ) มีเสียงดัง.....อะไหล่มาแล้วนะครับ เข้าไปเคลมกันได้ (ปล. ประกันส่วนนี้หมดที่ 60,000 km)

คันผมเปลี่ยนสองล้อหลังเลย  :ปาดเหงื่อ:
เปลี่ยนสองล้อ โดยที่อีกล้อนึง ไม่ดัง รึเปล่าครับ ถ้าใช่ เค้าให้เปลี่ยนได้ใช่ไหมครับ  :D  เปลี่ยนที่ 0 ไหนมาครับ

ผมจะได้ จิกๆๆๆ ช่างให้ไปเอาอะไหล่มา  :ประกาศ: เพราะผมแจ้งเคลมไป เมื่อ มค ครับ  :respected: :respected: :respected:

rafarel

วันนี้ลองอัดเสียงในรถเพื่อบันทึก เสียงเฟืองหอน ( อันนี้ผมว่าเอง ) แต่ ช่างบอกเสียงลูกปืนล้อหลังด้านซ้าย

ลงในนี้ไม่เป็นอะครับ อัดจาก ไอโฟน 4 มา อยากให้ พี่ๆ ได้ลองฟังกัน  :ปาดเหงื่อ:

ChemKorat3

เปลี่ยนสองล้อ เพราะดังทั้งสองล้อหลังครับ....ปล. เปลี่ยนที่วิภาฯ ครับ  :'(

เปลี่ยนสองล้อ โดยที่อีกล้อนึง ไม่ดัง รึเปล่าครับ ถ้าใช่ เค้าให้เปลี่ยนได้ใช่ไหมครับ  :D  เปลี่ยนที่ 0 ไหนมาครับ

ผมจะได้ จิกๆๆๆ ช่างให้ไปเอาอะไหล่มา  :ประกาศ: เพราะผมแจ้งเคลมไป เมื่อ มค ครับ  :respected: :respected: :respected:
Jing R.

auanjung

• **
เสียงที่ดัง ดังช่วงความเร็วตั้งแต่ไหนครับ
หรือ 20-30km/hr ก็เป็ยแล้วครับ

ChemKorat3

ถ้าเป็นปัญหาดุมล้อ (ลูกปืน) 20-30 ก็ดังแล้วครับ

เสียงที่ดัง ดังช่วงความเร็วตั้งแต่ไหนครับ
หรือ 20-30km/hr ก็เป็ยแล้วครับ
Jing R.

rafarel

เปลี่ยนสองล้อ เพราะดังทั้งสองล้อหลังครับ....ปล. เปลี่ยนที่วิภาฯ ครับ  :'(

อ้าว ผมก็แจ้งเคลมที่วิภา มะเห็นมีช่างโทรมาตามเลย พรุ่งนี้ต้องโทรไปถามเองดีกว่า ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล  :respected: :respected:

perawat

• **
ยังไม่มีเวลาไปเข้าศูนย์อีกรอบเลยคับ เฟืองท้ายยังคงหอนเหมือนเดิมคับ ::)
เปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้าย MOTUL 75w-140 เสียงหอนไม่มีแล้วคับ :)
Follow me if u can