ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมาล่าสุดเมื่อไหร่ ราคาน้ำมันเครื่องลดลงกันรึยังครับ  (อ่าน 38494 ครั้ง)

pgxvt

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ผมว่าคุณหมอน่าจะหมายถึง

https://www.motul.com/system/product_descriptions/technical_data_sheets/34339/H-Tech_100_10W40_8853.pdf?1352432944
หรือ
https://www.motul.com/system/product_descriptions/technical_data_sheets/15142/original/H-Tech%20100%20Plus%2010W40%208841%20%28GB%29.pdf?1332236191

เพราะในสมุดรับบริการเขียน 10W-40 แต่ในใบเสร็จเขียน 5W-30  :-X

เพื่อนๆระวังกันด้วยนะครับ กำชับให้ดีๆ ผมยังไม่คำตอบเลยว่ายังไง เปลี่ยนไรให้ไปกันแน่ เศร้าเลย  :o

geflame9

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
จริงๆรถของเราในที่นี้ราคาไม่ได้น้อยเลยบางท่านต้องใช้เงินเก็บหรือเงินที่อาจสามารถเอาไปทำอย่างอื่นๆได้เพื่อมาซื้อความมั่นใจและความคุ้มค่าในการใช้ชิวิตแต่สิ่งที่ติดใจมาตลอดตั้งแต่ได้ใช้ SUBARU คือความรับผิดชอบของผู้ขายตรงที่ว่าเวลามีปัญหาไม่ว่าจะเป็นปัญหาจากจากผลิตหรือบริการ หรือข้อสงสัย ไม่เคยสักครั้งที่จะมาชี้แจ้งให้ลูกค้าเกิดความกระจ่าง ผมไม่ได้พูดแบบลอยๆโดยลองเข้าไปดูได้ที่  Facebook SuburuXV Thailan , SIAMSUBARU รวมทั้ง SUBARU XV THAILAND นี้ด้วยปัญหาที่พบกันจะถูกบอกผ่านกันในสังคมผู้ใช้ แต่จะไม่เคยเห็นทางฝ่ายผู้ขายผู้บริการเคยมาชี้แจง ทำให้มีคำถามๆตัวเองเสมอว่าเราตัดสินใจถูกไหม ? เสียดายไหม?ทั้งๆทีตัวสินค้ามันดีแต่การบริการหลังการขายที่ไม่คำนึงถึงลูกค้า  :สะกดจิต:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: August 04, 2015, 09:45:42 โดย geflame9 »

Ynot7

เห็นใน FB Subaru serithai มีคนมาทวงถามการชดเชยลูกค้าเก่า มีจนท มาตอบว่า ผู้บริหารกำลังประชุมกันอยู่ ผมก็ตามดูอยู่นะ คือแม่งประชุมกันนานมาก น่าจะ 2 เดือนแล้วมั้ง จนข้อความนั้นหายไปอยู่ล่างๆแล้วก็ถูกลืมไป

:หมั่นไส้:

mrpich

• อยู่กับรถนี่มันมีความสุขแฮะ
 8))
   :-* ขออนุญาตนำลิงค์มาฝากเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจครับ
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,181348.0.html   :-\
ขอบคุณครับ กระทู้ผมเองแหละ จริงๆแล้วผมเป็นสมาชิกอยู่บ้านโน้นมาตั้งแต่ ปี 2012 แล้วครับ ตอนนั้น xv ยังไม่เปิดตัวเลยเพราะผมมีโครงการจะซื้อหน้าแมวอยู่ และตอนนั้นพี่กฤษดาแอดมินของเวปนี้ก็ยัง ใช้ e46 และเป็นแอดมินอยู่ใน e46thailand อยู่เลย ผมย้ายมาสมัครเวปนี้เพิ่มอีกเพราะชอบลักษณะการทำหน้าที่ของพี่กฤษดา ที่ทำหน้าที่อยู่ e46thailand ดูแกเป็นคนจริงใจ ตรงไปตรงมาดีครับ เลยเข้ามาร่วมเป็นสมาชิก พูดคุยตั้งคำถามตอบคำถามกันให้เกินสังคมใหม่ขึ้นมา คงไม่แปลกหรือไม่ผิดใช่ไหมครับ ที่ผมจะตั้งกระทู้ในลักษณะเดียวกันที่เวปโน้น ที่ผมเป็นสมาชิกตั้งแต่เวปนี้ยังไม่เกิดด้วยไว้อีกที่นึง หรือเป็นการไม่เหมาะสมยังไงก็ช่วยชี้แจงด้วยครับ

:respected: ก่อนอื่นต้องขอโทษท่าน mrpich ก่อนนะครับอาจจะเกิดความเข้าใจผิดในส่วนของ emo ขออนุญาตแก้ไขนะครับ....ส่วนลิงค์ไปยัง siamsubaru เพื่อจะให้สมาชิกในกลุ่มเองได้มีความรู้เพิ่มเติมในส่วนของน้ำมันเครื่องไม่ได้มีเจตนาอย่างอื่น ซึ่งจริงๆแล้วส่วนตัวยังมีการส่งข้อความไปยังตัวแทนจำหน่ายในส่วนของเรื่องราคา น้ำมันที่เป็นประเด็นอยู่ขณะนี้เช่นเดียวกัน ผมขับXVไม่ได้ใช้น้ำมันเครื่องศูนย์เพราะมาตรฐานต่ำกว่าที่รถใช้งานอย่างน้ำมันเครื่อง Motul H-Tech 100 plus ที่มีจำหน่ายอยู่ปัจจุบันก็มาตรฐานน้ำมันเครื่อง G3 (มาตรฐานของ XV จะเป็นกลุ่มน้ำมัน G4 เป็นพื้นฐานครับ)

ยินดีครับ ผมเองก็อาจเข้าใจผิดและรู้สึกแปลกๆกับ emo ครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับ จนตอนนี้ไม่อยากเติม h-tech เลย โดยเฉพาะราคาที่จ่ายกับคุณภาพของที่ได้ เหมือนศูนย์ดูถูกลูกค้าเลยนะครับ เอาของธรรมดาๆ มาขายราคาพรีเมี่ยม เหมือนลูกค้าไม่ได้รู้เรื่องอะไรเลย ผมว่าพวกเรามีตังค์ต่ายค่าน้ำมันเครื่องแพงกว่านี้ได้อีก หากราคากับคุณภาพมันเหมาะสมกัน
เป็นรถที่ดีภายใต้การบรืหารงานห่วยๆจริงๆ
ผมแกล้งไปโพสด่าอ้อมๆ ไว้ที่ hlm อยู่เหมือน ที่เวปโน้น ผมรู้ว่ามอเตอร์อิมเมจ เกรงใจแอดมินอยู่พอควร เผื่อจะรู้ตัวบ้างว่าลูกค้ารู้สึกยังไง และตัวเองทำอะไรไว้บ้าง
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=45739.0
ใครเป็นสมาชิกเข้าไปช่วยโขกสับกันได้นะครับ :คริคริ:

รถดีๆแต่บริหารงานซะเละเทะ อยากให้โตโยต้าเอามาขายเองซะจริงๆ นี่นึกเล่นๆว่าหากโตโยต้าขายด้วย เข้าศูนย์โตโยต้าได้ด้วย มอเตอร์อิมเมจเจ๊งแน่ๆ
ส่วนรถคงขายดีกว่านี้อีกเยอะแยะเลย
ขอทำผลิตภัณฑ์..เพียงอย่างเดียว..ให้ดีที่สุด..แค่นั้นพอ...งานนี้ทำเพราะใจรักล้วนๆ line id:slotpad หรือ www.facebook.com/slotpad และ www.slotpad.com

geflame9

ยินดีครับ ผมเองก็อาจเข้าใจผิดและรู้สึกแปลกๆกับ emo ครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับ จนตอนนี้ไม่อยากเติม h-tech เลย โดยเฉพาะราคาที่จ่ายกับคุณภาพของที่ได้ เหมือนศูนย์ดูถูกลูกค้าเลยนะครับ เอาของธรรมดาๆ มาขายราคาพรีเมี่ยม เหมือนลูกค้าไม่ได้รู้เรื่องอะไรเลย ผมว่าพวกเรามีตังค์ต่ายค่าน้ำมันเครื่องแพงกว่านี้ได้อีก หากราคากับคุณภาพมันเหมาะสมกัน
เป็นรถที่ดีภายใต้การบรืหารงานห่วยๆจริงๆ
ผมแกล้งไปโพสด่าอ้อมๆ ไว้ที่ hlm อยู่เหมือน ที่เวปโน้น ผมรู้ว่ามอเตอร์อิมเมจ เกรงใจแอดมินอยู่พอควร เผื่อจะรู้ตัวบ้างว่าลูกค้ารู้สึกยังไง และตัวเองทำอะไรไว้บ้าง
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=45739.0
ใครเป็นสมาชิกเข้าไปช่วยโขกสับกันได้นะครับ :คริคริ:

รถดีๆแต่บริหารงานซะเละเทะ อยากให้โตโยต้าเอามาขายเองซะจริงๆ นี่นึกเล่นๆว่าหากโตโยต้าขายด้วย เข้าศูนย์โตโยต้าได้ด้วย มอเตอร์อิมเมจเจ๊งแน่ๆ
ส่วนรถคงขายดีกว่านี้อีกเยอะแยะเลย
[/quote]

พออ่านจาก link เลยเกิดคำถามสองอย่างครับ
1 กรณีข้างกระป๋องเขียนราคาหรือมีราอ้างอิงนี้เราแจ้ง สคบ ได้ไหมครับเพราะขายเกินราคา
2 จริงๆประกัน xv นี้มันกี่ปีแน่และถ้าเราระเมิดมันจะหมดเป้นส่วนๆไหม

available

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
 ขออนุญาตตอบเป็นข้อๆนะครับเท่าที่รู้
1 กรณีข้างกระป๋องเขียนราคาหรือมีราอ้างอิงนี้เราแจ้ง สคบ ได้ไหมครับเพราะขายเกินราคา
   คือสามารถแจ้งได้ครับ แต่เรื่องของเรื่องคือไม่ได้เขียนราคาไว้ที่กระป๋องครับส่วนมากจะเขียนว่า ตรวจสอบราคา ณ. จุดจำหน่าย (ให้ตรวจสอบก่อนถ้าราคาสูงก็ไม่จำเป็นต้องซื้อ ถ้าซื้อก็แสดงว่ารับราคาดังกล่าวได้)
2 จริงๆประกัน xv นี้มันกี่ปีแน่และถ้าเราระเมิดมันจะหมดเป้นส่วนๆไหม
ประกันของ XV รับประกันสูงสุดที่ 5ปี หรือที่ระยะทาง 100,000 กิโลเมตรแล้วแต่ระยะใดถึงก่อนกัน (ปี/กิโลเมตร)โดยมีการรับประกัน 2ส่วนคือส่วนที่รับประกัน 60,000 กิโลเมตร (ช่วง3ปีแรก) และอีกส่วนคือส่วนที่รับประกัน 40,000 กิโลเมตร (ช่วง2ปีหลัง) โดยรายละเอียดคร่าวๆคือเครื่องยนตร์รับประกัน 3 ปีแรก และชิ้นส่วนอื่นที่ไม่ค่อยเสียหายบ่อยๆจะรับประกันในอีก 2ปีที่เหลือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: August 06, 2015, 14:47:07 โดย available »

azazz

• *
สดสดร้อนๆบ่ายวันนี้เอง
ผมว่าราคามันแรงมากนะ

available

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
 :-* ราคาจำหน่าย น้ำมันเครื่อง โดยประมาณนะครับ  ??? อ้างอิงราคาสมาชิกคุณ azazz อ้างอิงราคาศูนย์บริการ 3,050 - 1,400 บาท ถือว่ากำไรมากเกินควรจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: August 07, 2015, 10:50:39 โดย available »

mr_teerayut

• *
 :-X ผมเพิ่งจอง XV มาครับ เห็นแบบนี้แล้วมึนเลย ฟรีค่าแรง แต่บวกค่าน้ำมันเครื่องเกือบ เท่าตัว

Ake

ศูนย์บริการบางที่ ผมโอเคกับการบริการเอาใจใส่ครับ  แต่ติดตรงเรื่องน้ำมันเครื่องนี่ล่ะ........
ในศูนย์ขายแพงมาก และไม่ค่อยมีเกรดให้เลือกมากนัก แถมหิ้วเข้าไปก็ไม่ได้ด้วยเพราะประกันจะขาด (น้ำมันเครื่องศูนย์ไม่ได้แย่หรอก แต่บางทีก็อยากหิ้วเกรด Premium เข้าไปเติมเองมากกว่า)

อย่างนี้อีกหน่อยใช้ไปนานๆ เกิดต้องเปลี่ยนโช๊ค เปลี่ยนลูกปืนล้อ จะโดนบวกราคาด้วยรึเปล่า ??  หรือจะโดนบังคับให้รอแต่อะไหล่ศูนย์ด้วยรึเปล่าทั้งๆที่มีร้านข้างนอกให้สั่งเองได้
ถ้าเป็นแบบนี้ ผมจะยอมให้ประกันขาดตั้งแต่ 1000 โลแรกเลย แต่ดีที่มีเพื่อนๆสมาชิกในนี้และใน Siam Su มาเตือนไว้ก่อน ให้ทนๆใช้ไปจนประกันหมด

นัยหนึ่ง ผมก็เห็นใจบรรดาพี่ๆช่างและฝ่ายขายที่พยายามให้บริการลูกค้าประทับใจที่สุด (ศูนย์ที่ผมออกรถมา ยอมรับว่าดูแลดีจริง)
แต่เจอนโยบายบางอย่างจากผู้บริหารแล้ว ก็แอบเซง........... :โกรธ:

ผมเสนอว่า  ยกเลิกนโยบายฟรีค่าแรง (เพราะเล่นแอบบวกมาในราคาสินค้าแล้ว)  แล้วมาตั้งราคาน้ำมันเครื่องกับอะไหล๋ตามราคาท้องตลาดจริงๆแทนดีกว่า
และเปิดโอกาสให้คนใช้รถสามารถหิ้วมาจากข้างนอกได้ ซึ่งศูนย์จะกำหนดรองรับยี้ห้อน้ำมันเครื่องรุ่นไหนบ้างก็ว่ากันไป  ......... มันจะทำให้ดูจริงใจกับลูกค้ามากว่าที่เป็นอยู่นะครับ

geflame9

อ่านพบจากเว็บ siamsubaru เรื่องน้ำมันมี Customer Service Executive มาตอบด้วยและเขาโพล์ให้ดูhttp://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,181528.0.html  แต่ดันไม่ตอบเรื่องราคา นิ :ปาดเหงื่อ:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: August 07, 2015, 17:08:58 โดย geflame9 »

Wanlee

• *
กำลังเข้าศูนย์พันกิโลแรก เจอะเรื่องบังคับน้ำมันเครื่อง ผมว่าทาง Subaru เอาเปรียบผู้บริโภคในด้านราคาบวกสูงเกินไปและ ถ้านำน้ำมันเครื่องมาเองไม่ยอมเปลี่ยนให้ เหมือนถูกบังคับต้องเอาของทางศูนย์อย่างเดียว. เสียเงินแต่ต้องถูกบีบบังคับ รับไม่ได้จริงๆ ขอระบายหน่อยนะครับ
ถ้ารู้ก่อนซื้อคงรับไม่ได้แน่นอน

mrpich

สุดท้ายไปจัดมาละครับ ที่ตัวแทนจำหน่ายผู้มีอำนาจแห่งใหม่ ย่านศรีนครินทร์ ปกติขายรถหรูนำเข้าครับ

บรรยากาศใช้ได้ครับเพิ่งตกแต่งในส่วนของการขาย Subaru เสร็จไม่นาน อยู่ไม่ไกลบ้านผม แต่ผมเพิ่งรู้ว่าเค้าขายด้วยเพราะรุ่นน้องก็เพิ่งรับรถจากที่นี่ไป

มีน้ำมันเครื่องให้เลือกหลายตัวครับ แต่โมตุล ราคาใกล้เคียงศูนย์ของมอเตอร์อิมเมจครับ

ผมเลยไม่เลือกครับ เพราะ โมตุลขนาด 4 ลิตร ทางบริษัทผู้นำเข้าโมตุลกำหนดราคาขายปลีกอยู่ที่ลิตรละ 1800 บาท
ตกลิตรละ 450 บาทเองครับ แต่มอเตอร์อิมเมจเอามาขาย ลิตรละ 561 ผมมองว่าไม่เป็นธรรมครับ น่าเกลียดมาก
สุดท้ายเลยเลือก โมบิล1 เหตุผลง่ายๆครับ Porsche เครื่อง Boxer เหมือนกันก็ถูกกำหนดให้ใช้ Mobil1 เป็นน้ำมันเครืองมาตรฐานของเค้าครับ

Boxer ตัวลูก เปลี่ยนถ่ายคู่กับ Boexr ตัวพ่อเลยครับ 55 ราคารถต่างกัน 10 เท่าได้มั๊ง
ค่าเสียหายที่ออกมาครับ

บอกเลยครับ แพงกว่าโมตุลที่ศูนย์ใช้ ที่นี่ขาย Mobil1 กับ castrol ราคาเท่ากันคือ 4 ลิตร 2,465 ซึ่งเป็นราคาที่ใกล้เคียงกับราคาขายหน้าปั๊ม Esso ครับ
ผมถือว่าเป็นราคามาตรฐานของบริษัทผู้นำเข้าน้ำมัน แต่ที่นี่ลดราคาให้อีก 5% ครับ แต่ราคากระป๋องเล็ก 1 ลิตร แอบแพงแฮะ
แม้ราคาสุดท้ายจะแรงกว่า แต่ผมโทรถามและเช็คราคาก่อนเข้าไปแล้ว รู้อยู่แล้วว่าราคานี้ ซึ่งผมก็ยินดีจ่ายมากกว่าไปเสียตังค์ให้มอเตอร์อิมเมจกินฟรีๆอีกลิตรละร้อยกว่าบาท
แล้วราคานี้ผมก็ได้น้ำมันเครื่องที่ผลิตอเมริกา ไม่ได้ผลิตเวียตนาม อย่างน้อยก็ถือว่าได้ของมาตรฐานการผลิตที่สูงกว่าด้วย
คูปองค่าแรงฟรีใช้งานได้ตามปกติ ประกันยังอยู่ครบ ราคามาตรฐานผู้นำเข้าพร้อมส่วนลด5% แม้จะแพงกว่า แต่ยินดีจ่าย แพงกว่ากันไม่กี่ร้อยเอง
อยากจะสะท้อนไปที่มอเตอร์อิมเมจครับ ว่า "ลูกค้าที่ซื้อXVทุกคนมีปัญญาจ่ายค่าดูแล แต่ราคาจะต้องเหมาะสม ไม่ใช่มาบวกค่าของบ้าๆแบบนี้ แล้วทำเป็นบอกว่าฟรีค่าแรง" น่าเกลียดครับไม่จริงใจ
อ้อ..ผมไม่ได้รังเกียจพนักงานของมอเตอร์อิมเมจอะไรนะ เซลล์ที่ขายผมก็ยังไลน์คุยกันอยู่ สนิทสนมกัน เห็นใจคนทำงาน แต่ต้องมาฟังเสียงบ่นของลูกค้า เพราะนโยบายห่วยๆของผู้บริหารครับ
ขอทำผลิตภัณฑ์..เพียงอย่างเดียว..ให้ดีที่สุด..แค่นั้นพอ...งานนี้ทำเพราะใจรักล้วนๆ line id:slotpad หรือ www.facebook.com/slotpad และ www.slotpad.com

geflame9

รบกวนสอบถามคุณ mrpich ขอรายยะเอียดหน่อยครับว่าอยู่ตรงไหน และเป็นตัวแทนด้วยเปล่าเพราะยังกังวลกับการประกันเครื่องจะได้ไม่อยากให้หมดจะได้ไปใช้บริการผมกำลังจะ 40000

mrpich

รบกวนสอบถามคุณ mrpich ขอรายยะเอียดหน่อยครับว่าอยู่ตรงไหน และเป็นตัวแทนด้วยเปล่าเพราะยังกังวลกับการประกันเครื่องจะได้ไม่อยากให้หมดจะได้ไปใช้บริการผมกำลังจะ 40000
คิดแล้วว่าจะต้องมีคนถามแน่เลยว่าที่ไหน จริงๆแล้วทางศูนย์นี้ในส่วนบริการยังไม่พร้อมเต็มที่ครับ เพิ่งได้รับการแต่งตั้งจากมอเตอร์อิมเมจให้จำหน่ายและservice รถ SUBARU อย่างเป็นทางการครับ
ดังนั้น การรับประกัน ไม่ขาดครับ
บอกเลยละกันครับคือที่ J auto ครับ อยู่ศรีนครินทร์ ฝั่งเดียวใกล้ๆกับซีคอนสแคว์ ติดกับ ดุสิตการโรงแรมครับ ปกติที่นี่ขายรถหรูนำเข้าครับ แต่ผมเองก็เพิ่งรู้ว่าได้รับการแต่งตั้งให้เป็นตัวแทนด้วย เหมือนที GT cars เพชรบุรี หรือ รอยซ์ ออโต พระาม3 ครับ รุ่นน้องผมก็เพิ่งออก XV ที่ J auto นี่ไปครับ
ก่อนเข้าไปใช้บริการแนะนำให้ถามก่อนนะครับว่ามีรายการทำอะไรย้าง ราคาเท่าไร่ มีของพร้อมเลยไหม เพราะของผมเหลือน้ำมันเฟืองท้ายที่ยังไม่ได้เปลี่ยนเพราะสั่งไปแล้วแต่ของยังไม่มาครับ รออาทิตย์หน้าของคงมาแล้วเค้าจะแจ้งให้เข้าไปเปลี่ยนครับ เบอร์โทรติดต่อครับ 02-720-2999 ส่วนอื่นๆการบริการOK ครับ วันธรรมดา ก็รอรับได้เลยไม่ช้า มีรถหรูสวยๆให้ดู หรือจะไปเดินเล่นที่ซีคอนก็สามารถเดินผ่านดุสิตการโรงแรมไปได้เลยครับไม่ไกล
งานง่ายๆ ผมเข้าที่นี่ละ สะดวกดี งานยากๆเคลมแบบน่าปวดหัวค่อยให้มอเตอร์อิมเมจทำ คิดว่าอีกสัก1เดือน ศูนย์นี้คงพร้อมรับลูกค้าเต็มที่ครับ