ผู้เขียน หัวข้อ: == ใครมีปัญหารับรถป้ายแดง แล้วสีตัวถังกับสีกันชนไม่เหมือนกันบ้างคะ (สีขาว) ==  (อ่าน 4711 ครั้ง)

krisada511

• Global Moderator
  • ชั่วโมงขับรอบโลก
อยากให้ขัด+เคลือบสีครับ อาจจะจางลง สีขาวต้องรักษามากครับ ขัดเคลือบทุก 3 เดือน พยายามจอดในร่ม

http://topicstock.pantip.com/ratchada/topicstock/2011/02/V10274054/V10274054.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: March 02, 2016, 18:38:12 โดย krisada511 »
คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

krisada511

• Global Moderator
  • ชั่วโมงขับรอบโลก
ลองนำรถไปให้ร้านนี้เขาดู ว่าแก้ไขได้ไหม เพราะเวลามีปัญหาสีรถ Bmw จะไปที่นี้ ให้แก้ไขให้

http://www.jglaze.com/index.html

คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

Bhuddho

• มือใหม่หัดขับ
  • *
แวะมา update นะคะทาง subaru แจ้งมาว่าจะเข้ามาแก้ไขปัญหาตรงนี้ให้โดยมี 2 ทางเลือก

1. นำรถเข้ามาขัดสี (จะทำให้สีเดิมบางลงมั้ยคะ)
2. นำกันชนหลังที่สีต่างมาทำสีให้ใกล้เคียงกับบอดี้

ตอนนี้ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเลือกแบบไหนดี หรือจะปล่อยไปแบบนี้ดี ตัวเองก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องขัดสี หรือทำสีรถเท่าไหร่
รบกวนทุกท่านแนะนำด้วยค่ะ  :respected:

Jv

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
ของผมสีขาว เลขไมล์ 2 พัน สีเหมือนกันทั้งบอดี้และกันชนครับตั้งแต่วันที่ออก ตากแดดเต็มวัน อาทิตย์ละ 3-4 วันสียังไม่เปลี่ยน
ความเห็นผม ต้องหาสาเหตุให้เจอเพราะรถมี color code เช่น xv ขาวจะเป็น 51D (ดูที่ name plate)ทีนี่จาก 2 ทางเลือก
1. นำรถเข้ามาขัดสี (จะทำให้สีเดิมบางลงมั้ยคะ)
ตอบ : รถผมก็โดนขัดสีก่อนรับรถครับ ดูจากรอยที่โป่งล้อสีดำ ขัดไม่ค่อยเรียบร้อย และผมเห็นกับตาที่ 0 บางนา กำลังขัดสี xv อยู่ทุกคัน
เพราะฉะนั้นถ้าเหลืองจากชั้น clear coat ขัดสีคงหาย ที่สีบางก็คงเป็นชั้น clear coat เท่านั้น
2. นำกันชนหลังที่สีต่างมาทำสีให้ใกล้เคียงกับบอดี้
ตอบ : ถ้าเค้าสามารถทำได้ มันก็จะไม่ใช่สี 51D ซึ่งอาจจะลำบากทีหลังเวลาจะอ้าง color code เพราะสีเปลี่ยนไปแล้วครับ

แต่ถ้ารถถูกถอดกันชนไปทำสีมาก่อนแล้วไม่เหมือน อันนี้คนละเรื่องแล้วครับ

Bhuddho

• *
ของผมสีขาว เลขไมล์ 2 พัน สีเหมือนกันทั้งบอดี้และกันชนครับตั้งแต่วันที่ออก ตากแดดเต็มวัน อาทิตย์ละ 3-4 วันสียังไม่เปลี่ยน
ความเห็นผม ต้องหาสาเหตุให้เจอเพราะรถมี color code เช่น xv ขาวจะเป็น 51D (ดูที่ name plate)ทีนี่จาก 2 ทางเลือก
ตอบ : รถผมก็โดนขัดสีก่อนรับรถครับ ดูจากรอยที่โป่งล้อสีดำ ขัดไม่ค่อยเรียบร้อย และผมเห็นกับตาที่ 0 บางนา กำลังขัดสี xv อยู่ทุกคัน
เพราะฉะนั้นถ้าเหลืองจากชั้น clear coat ขัดสีคงหาย ที่สีบางก็คงเป็นชั้น clear coat เท่านั้น
ตอบ : ถ้าเค้าสามารถทำได้ มันก็จะไม่ใช่สี 51D ซึ่งอาจจะลำบากทีหลังเวลาจะอ้าง color code เพราะสีเปลี่ยนไปแล้วครับ

แต่ถ้ารถถูกถอดกันชนไปทำสีมาก่อนแล้วไม่เหมือน อันนี้คนละเรื่องแล้วครับ

ขอบคุณค่ะสำหรับความคิดเห็นมีประโยชน์มากเลยทีเดียว ตอนแรกเลยทางศูนย์วิภาฯ(ออกรถที่ศูนย์นี้) และ customer service เสรีไทยพูดเหมือนจะปัดความรับผิดชอบเพราะขับออกมาจากโชว์รูมนานแล้ว(3เดือน) โบ้ยกลับมาว่าเพราะจอดตากแดดบ้างล่ะ (ทำเป็นแสนรู้นะ จริงๆจอดในที่ร่มเกือบทั้งวันถ้าไม่ออกไปไหน) เกิดจากแชมพูล้างรถบ้างล่ะ คือพยายามโยนความผิดใส่ลูกค้าไว้ก่อน โดยที่ไม่มองตัวเอง
ว่าคุณในฐานะเจ้าของผลิตภัณฑ์ต้องออกมารับผิดชอบยังไง นี่แค่3เดือนยังมีสภาพสีเพี้ยนได้ขนาดนี้  ขับต่ออีก1ปีสีไม่แตกลายงาเลยหรา  ::คิดหนัก::

tvpk

• *
รบกวนถามเจ้าของกระทู้ว่า สุดท้ายทาง0 แก้ไขปัญหาให้อย่างไรบ้างคะ
เพราะเจอปัญหาเดียวกันเลยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

chefold

• *
    • chefold