ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ยางอะไรดี  (อ่าน 18901 ครั้ง)

scapel

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ใช้ยางอะไรดี
« เมื่อ: May 29, 2016, 18:55:29 »
ทนไม่ไหว่แล้วกับยางติดรถ(ผลิตปี13รับรถปี15ขอเปลี่ยนก็ไม่ได้)เสียงดังจนคุยกันในรถไม่รู้เรื่อง กระด้างสุดๆ  รถวิ่งไป9,000กม.เท่านั่น ยอมเสียเงินเปลี่ยนใหม่ดีกว่า   เอาอะไรดี
1 Brigestone GR100 @6,450บาท
2 มิชลิน Primacy3      @5,750 บาท
3 Toyoc1s                   @5,200 บาท
4  Yokoyama  geolandar  @5,700 บาท  แต่อันนี้ต้อเปลี่ยขนาดเป็น225/60-17 เอาเป็นว่ารถสูงขึ้นนิดหนึ่ง
   ขอความห็นคนที่เคยใช้ๆกัน  ขอคุณทุกท่านที่จะแนะนำมา

Pekkie

• *
Re: ใช้ยางอะไรดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: May 29, 2016, 23:31:25 »
ทนไม่ไหว่แล้วกับยางติดรถ(ผลิตปี13รับรถปี15ขอเปลี่ยนก็ไม่ได้)เสียงดังจนคุยกันในรถไม่รู้เรื่อง กระด้างสุดๆ  รถวิ่งไป9,000กม.เท่านั่น ยอมเสียเงินเปลี่ยนใหม่ดีกว่า   เอาอะไรดี
1 Brigestone GR100 @6,450บาท
2 มิชลิน Primacy3      @5,750 บาท
3 Toyoc1s                   @5,200 บาท
4  Yokoyama  geolandar  @5,700 บาท  แต่อันนี้ต้อเปลี่ยขนาดเป็น225/60-17 เอาเป็นว่ารถสูงขึ้นนิดหนึ่ง
   ขอความห็นคนที่เคยใช้ๆกัน  ขอคุณทุกท่านที่จะแนะนำมา

ของผมเชคที่ติวานนท์ยางยนต์นะครับ
1. 5,700฿/เส้น
2. 5,000฿/เส้น
3. ไม่มีของ
4. ไม่ได้ถาม

ส่วนผมผมคิดว่าคงเอา GR100 ครับ

Pasit

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: May 30, 2016, 01:21:41 »
 :respected:รอชมรีวิวคับ  จะเปลี่ยนเหมือนกัน ดังมากกก

tae_tublom

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: May 30, 2016, 10:24:32 »
เปลี่ยนมาแล้วครับ โยโก db เดซิเบล  เงียบเลยวิ่งนิ่มขึ้นเยอะ  เส้นละห้าพันหน่อยๆ

Ake

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: May 30, 2016, 11:24:30 »
เคยเห็นบางคันใส่ Yoko Geolandar G95 ท่านใดลองแล้วเป็นไงบ้างครับ??  :ดื่ม:

scapel

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: May 30, 2016, 11:34:38 »
ทางร้านบอกว่า yoko  geolanda นิ่มและงียบกว่า bd  และยังบอกว่า  ราคาdbถูกกว่า แต่ไม่ได้ถามว่าเท่าไร

subaruxv

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: May 30, 2016, 15:06:34 »
ผมใช้ Yoko Geolandar G91 ตัวนอก ของ ญี่ปุ่น

ขอบอก ว่า  เหมือนเดิม ๆ มากครับ
ถ้าอยากเงียบผมว่าต้องยางดอกไม่ห่าง และไม่ใช่ ยาง SUV ครับ

scapel

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: May 30, 2016, 15:14:24 »
จะเปลี่ยนyoko geolandarเสาร์นี้    สงสัยจะต้องเปลี่ยนใจเสียแล้ว

scapel

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: May 30, 2016, 18:28:02 »
yoko geolandar g91  คือตัวที่ติดมากับforester  CBU  Made in Japan  เสาร์นี้จะลองขับดูเพราะหลานใช้อยู่ หลังขับจะตัดสินใจอีกที่

scapel

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: June 04, 2016, 20:13:51 »
เปลี่ยนแลัวครับ เป็นyoko db  เป็นรถคนละคันลยครับ ถ้าใครยังใช้ยางติดรถปี13ขอเปลี่ยนกับบ .ที่ออกรถไม่ได้แบบผมยอมเสียเงินเถอะ  (ออกรถสค .15 ยางกลางปี13)อย่าทนใช้อยู่เลย   ใครจะออกรถ ดูยางด้วย

Pekkie

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: June 04, 2016, 22:33:35 »
เปลี่ยนแลัวครับ เป็นyoko db  เป็นรถคนละคันลยครับ ถ้าใครยังใช้ยางติดรถปี13ขอเปลี่ยนกับบ .ที่ออกรถไม่ได้แบบผมยอมเสียเงินเถอะ  (ออกรถสค .15 ยางกลางปี13)อย่าทนใช้อยู่เลย   ใครจะออกรถ ดูยางด้วย

ขอทราบฟิลลิ่งแบบละเอียดนิดนึงครับ เสียงเงียบลงไปเยอะมั้ยครับ แล้ววิ่งถนนขรุขระ ถนนปูนนิ่มขึ้นมั้ยครับ

ของผมออกเมษ 16 ได้ยาง 3914 เสียงหอนมาดังเลยครับ วิ่ง 110-120 แล้ววิ่งถนนปูนรู้สึกเหมือนแก้มยางมันแข็ง แต่ของผมเรลมได้รอคิวอยู่ครับ

scapel

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: June 05, 2016, 20:46:01 »
เสียงเงียบลงอย่างชัดเจน    กระด้างลดลง แต่ไม่ลดทำเสียงที่ลดลงมากกว่า  อย่างไรก็ตามผมคิดว่าการป้องกันเสียงของxv ไม่ดีเท่ารถอื่นๆ  เสียงหอนที่ความเร็ประมาณ100 ยังจับได้  เสียงหอนนี้จะหายไปเวลากดคันเร่ง  ก่อนเปลี่ยนยางผมขอให้ศูนย์toyoเอาไปลองขับ(ด้วยความสนิทกันเป็นการส่วนตัว)เขาบอว่ายาง1000%   แตีเปลี่ยนยางแล้วก็ยังมีเสียงหอนที่จับไ้ด้   ผมยังไม่มีเวลาลองขับ forester CBU  ของหลานเลย  ได้ลองขับแล้วจะรายงานอีกที่      ที่เสียงหอนถ้าบอกศูนย์เขาก็คงบอกว่าไม่เป็นไรเพราะไม่ดังมาก  และเป็นบางจังหวะเท่านั้น

Pekkie

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: June 05, 2016, 21:05:14 »
เสียงเงียบลงอย่างชัดเจน    กระด้างลดลง แต่ไม่ลดทำเสียงที่ลดลงมากกว่า  อย่างไรก็ตามผมคิดว่าการป้องกันเสียงของxv ไม่ดีเท่ารถอื่นๆ  เสียงหอนที่ความเร็ประมาณ100 ยังจับได้  เสียงหอนนี้จะหายไปเวลากดคันเร่ง  ก่อนเปลี่ยนยางผมขอให้ศูนย์toyoเอาไปลองขับ(ด้วยความสนิทกันเป็นการส่วนตัว)เขาบอว่ายาง1000%   แตีเปลี่ยนยางแล้วก็ยังมีเสียงหอนที่จับไ้ด้   ผมยังไม่มีเวลาลองขับ forester CBU  ของหลานเลย  ได้ลองขับแล้วจะรายงานอีกที่      ที่เสียงหอนถ้าบอกศูนย์เขาก็คงบอกว่าไม่เป็นไรเพราะไม่ดังมาก  และเป็นบางจังหวะเท่านั้น

ขอบคุณมากๆครับ สงสัยคงต้องเปลี่ยนยาง Comfort ตามด้วยแล้วล่ะครับ

ส่วน Forester มีแต่คนบอกว่าเงียบกว่า XV พอสมควรครับ

gatxclub

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: June 07, 2016, 00:07:32 »
ลอง vredestein ครับ ใช้แล้ว มีความสุขมากเงียบ แล้วก็แกะถนน

scapel

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: June 11, 2016, 15:32:47 »
รายงานเรื่องยางหลังจากวิ่งไป300กม. ผมแนะนำเลยว่าถ้าใครรำคาญแบบผม เปลี่ยนแล้วรถจะเหมือนช่าวบ้านชาวช่องเขา   เรื่องหอนพอได้ยินบางที่80-100 โดยเฉพาะเวลาถอนคันเร่ง วานนี้เปลี่ยนน้ำมันเฟื่องท้าย  ยังขับได้ไม่มาก จะมารายงานอีกที่   เรื่องหอน
แต่วันนี้มีเรื่องจะเล่าให้ฟังอีกเรื่อง   ตามปกติเราเปลี่ยนยางร้านเขาเปลี่ยนเสร็จตั้งศูนย์   จะพอเป็นพิธีหรือจะตั้งใจจริงหรือไม่เราก็ไม่ทราบ  แถมรถเราก็ยังใหม่ๆอยู่ก็ไม่  ก็ไมสนเท่าไร    ร้านนี้แปลกตั้งเสร็จเอารถไปลองสองสามครั้ง      หมดเวลาไปเป็สองชม.   เจ้าของร้านบอกว่ามันเต้นแปลกๆขอเวลาจะปรับให้ หลังจากปรับเสร็จเขาบอกว่าข้างหน้าพอใจ   แต่ข้างหลังยังไม่พอใจเท่าใหร่ วันนี้เย็นแล้ว   บอกว่ามีเวลาเอามาปรับใหม่   เราขับไปก็รู้สึกว่าดีขึ้น อาจจะเข้าข้างตัวเองก็ได้   กลางอาทิตย์มีโทรจากร้านยางถามถึงความพอใจ  ผมก็บอกว่าดี  เขาก็บอกว่ามีเวลาก็เอามาทำใหม่   วันนี้เชียงใหม่ฝนตกว่างๆก็เลยเอาไปลองทำใหม่   เขาใช้เวลาตั้งสามชั่วโมงในการปรับแต่งรถเราพอเสร็จก็   หิวข้าวขับรถกลับบ้านดีกว่า ผลเป็นอย่างไรจะรายงานอีกที่
   ปล.ผมไม่มีอาชีพด้านนี้เลย อายุกว่าหกสิบแล้ว ผ่านรถยนตร์ตั้งแต่เรียนปีสอง   น่าจะกว่าสามสิบคัน    ใครจะหลังไมค์กับผมก็ยินดีครับที่ให้ข้อมูลลึกๆ