ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจถอย XV ขอคำแนะนำด้วยคร๊าบบบบบ  (อ่าน 13471 ครั้ง)

Darkulti

• มือใหม่หัดขับ
  • *
สวัสดีครับ สนใจจะซื้อ XV ซักคัน
ขอคำแนะนำจากพี่ๆเพื่อนๆ น้องๆ ในนี้ด้วยนะคร๊าบ

ใช้แล้ว มีปัญหาจุกจิกกวนใจอะไรบ้างไหม. (เมื่อก่อนเคยใข้ยี่ห้อ ม... เข้าออกศูนย์เป็นว่าบ่นเบื่อไปเลย)
มีใครมีปัญหาที่เบรค แบบเบรคไม่ได้บ้างไหม
เครื่องยนต์. อุปกรณ์ในรถ มีปัญหาอะไรบ้างไหม
แอร์เย็นไหมครับ มีกลิ่นอับไหม

ผมเป็นคนต่อรองไม่เก่ง ปกติเค้าให้อะไรมาก็ตามนั้น เดินซื้อของตามเต้นจะแพงกว่าคนอื่นปรถจำครับ
ถ้าออกรถตอนนี้.

ผมควรจะออกที่ราคาเท่าไหร่ (สนใจ รุ่น sports ซื้อสดครับ)
ควรจะคำนึงถึงอะไรบ้าง
ควรได้ของแถมอะไรบ้างครับ

ใครได้ดีลอะไรดีดี แชร์หน่อยนะครับ หรือหลังไมค์มาก็ได้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ::)

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
Re: สนใจถอย XV ขอคำแนะนำด้วยคร๊าบบบบบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: January 15, 2015, 21:37:09 »
เบรคเทียบกับรถขับ2 ล้อหน้า รุ่นที่ราคาพอๆกัน เดิมๆด้วยกัน xv ค่อนข้างดีกว่ามากๆคับ มันขับ4 แรงขับกระจายไป 4 เบรคเลยช่วยกันเบรคได้ดี เบรคดีทั้งขึ้นเนิน และลงเนินด้วยคับ    ใช้ในเมือง  อาจไม่ต้องแต่งเบรคเพิ่มเลย  คันก่อนหน้า ผม accord เบรค ไม่โอคับ ใช้ไปปีแรก เบรคไม่อยู่ไป3ครั้ง abs ทำงาน 2ครั้ง ทนไม่ไหว เลยไปเปลี่ยนเป็น brembo หน้า4หลัง4 pot จาน 380mmหน้าหลัง ถึงค่อยโอเคหน่อย  แต่กับ XV ผมว่าผมแทบจะไม่ต้องแต่งเบรคเพิ่มเลยนะถ้าใช้ในเมือง :หมั่นไส้:

แอร์เย็นดีคับ แต่ไม่แยกซ้ายขวา ( แต่น่าจะโมเองได้โดยเปลี่ยนอะไหล่กะ spec นอก) ไม่มีแอร์หลัง ช่วงตัดอุณหภูมิ กว้างไปนิด พัดลม ดัง+ระดับลมไม่ค่อยละมุนละไม

เครื่องยนกินน้ำมันในเมือง ออกทางโล่งๆไม่กิน ยิ่งใช้ cruise control บ่อยๆ ยิ่งไม่กิน
เท่าที่ผมลองมา เป็นไปได้ตั้งแต่ 11-18  โลลิตรเลยคับ  ขับ 110-120 แช่นี่แหละคับ แล้วแต่พฤติกรรมจิงๆ  อัตราเร่งหลัง 60 ผมว่าโอเคคับ ไม่แรง แต่เพียงพอละกับถนนทางราบทั่วไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: January 15, 2015, 21:51:53 โดย leenawat_sri »

bluemarine

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
Re: สนใจถอย XV ขอคำแนะนำด้วยคร๊าบบบบบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: January 15, 2015, 22:12:29 »
ส่วนลดซื้อสดถ้าปีที่แล้วจะได้สองแสน แต่ถ้าเป็นรถปีนี้ไม่แน่ใจ ต่อไปเถอะครับ อ้อ แถมประกันปีแรกนะครับ
เรื่องตัวรถ ยังไงดีล่ะ enjoy การขับครับ ขับไม่เหนื่อย ลืมของเล่นในรถไปเลย มิน่าไม่ค่อยมีมาให้ 555 ก่อนหน้าบอกตรงๆเบื่อขับรถ อยากจะนั่งให้คนขับ ตอนนี้คนละเรื่องเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: January 15, 2015, 22:57:08 โดย bluemarine »

Darkulti

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: January 15, 2015, 22:37:30 »
ขอบคุณคุณ leenawat มองเห็นภาพตอนเบรคแล้วเอบีเอสไม่ทำงานเลยครับ
แอร์เย็น ได้ฟังแบบนี้แล้วชื่นใจ

ลดสองแสน แถมประกันเป็นข้อมูลดีเลยครับ  คุณ bluemarine

rafarel

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: January 15, 2015, 22:56:12 »
สมรรถนะดีเยี่ยม   :2thmb:  เวลาให้ความเห็นผมมักจะพูดถึงช่วงล่างกับพวงมาลัย แม่นมากครับ เหนียวมากหนึบมาก เข้าโค้งยาว 120 สบายๆ  8)

ไม่มีดื้อโค้ง เบรคหัวไม่ทิ่ม นิ่มๆเลย  :)) และช่วงนี้นำ้มันลงเรื่อยๆ ขับสนุกแน่นอนครับ  :-[  แนะนำให้มาลองขับ xv ก่อน แล้วไปขับตัวอื่น

เกิน 90 เปอร์เซ็นต์ กลับมา xv แน่นอน  :)))  .... ลองดูครับ เดี๋ยวรอท่านอื่นเข้ามาเพิ่มเติมข้อมูล  :ดื่ม:

bluemarine

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: January 15, 2015, 23:06:30 »
อ้อ ถ้าไม่ไกลจากปทุม แนะนำให้ไปลองที่ซูปทุมครับ ถนนให้ลองเยอะดี สภาพหลากหลายด้วย น้องเซลล์ที่เป็นผู้ชายจำชื่อไม่ได้ ขนาดตอนผมออกรถแล้ว แต่อยากจะลองขับ เค้าก็บริการเต็มที่เลย ตอนแรกเกือบไปจบที่ฮอนด้าแล้ว แหม...เซลล์เธอบอก ลองได้ค่ะ แต่แค่ในศูนย์ หึหึ ตามบาย คันเก่าๆตรูก็ฮอนมือหนึ่งมาหลายรุ่นแล้ว ดีเลยจะได้ผิดกลิ่นบ้าง สรุปมาเอา xv ทั้งๆที่ยังไม่ได้ลอง ตอนหลังไปลอง ติดใจคร้าบ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: January 15, 2015, 23:11:21 »
เพิ่มอีกนิดคับ เพิ่งไปอ่างขาง มา   จิงๆไปภูทับืเบิก กะภูหินร่องกล้ามาก่อนหน้านี้แล้วแต่ทางมันสั้น วิจารย์อะไรไม่ได้มาก แต่ทางไปอ่างขาง ยาวพอที่จะวิจารย์ได้  ขาขึ้นไปที่อ่างขาง ผมไปทางเชียงดาว  ขาลง ผมลงทางฝาง  เกียร์ cvt ล้อค manual ได้ 6 speed/ สามารถ shift ได้ที่ D  หรือ เข้า manual mode ได้เลย  มีก้าน paddle shift ที่คอพวงมาลัย ระยะพอเหมาะ พวงมาลัยไม่ใหญ่มาก  บวกกะระบบขับ 4 AWD  ขึ้นลงดอย รถไม่ยาวมาก ท้ายสั้น วงเลี้ยวไม่กว้าง แรงเหวี่ยงน้อย ถึงเครื่องไม่แรงมากมาย แต่โอเคมากๆคับ ขับสนุกมากๆ โดยเฉพาะทางคดเคี้ยวในเขา ทางลงเขาที่ไม่ชันมาก...มิน่า ทาคุมิ ถึงขับ 86 สลับ กะ subaru  ใน InitialD   :))  บางคันมาถึงอ่างขางนี่ เบรคไหม้ควันคลุ้งกันมาเลยทีเดียว มักเป็น รถขับ2ล้อหน้า เกียร์ออโต้นี่อหละคับ  คงใช้เกียร์ผิดวิธีไปหน่อย   :darnhot:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: January 15, 2015, 23:36:26 โดย leenawat_sri »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: January 15, 2015, 23:20:43 »
ถ้า ปทุม ... ลองไปขับ local road ดูคับ ลองขับเร็วๆ แบบเจออุปสรรค แบบไม่ต้งถอนคันเร่งดูนะคับ ถนนมันทำรถไฟฟ้าสายสีแดงอยู่ สภาพก้อ....รถเก๋งมีสะอื้นคับ  .....แล้วจะรู้คับว่า XV มีดี หรือต่างกะคันอื่นยังไง :กิกิ:

Sandglass

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: January 15, 2015, 23:29:34 »
1. ลองขับดูครับ แนะนำให้ไปลองยีห้ออื่นก่อน ถ้าลอง xv จะไม่ได้ลองยี่ห้ออื่น
2. 0 บางนาให้เยอะสุดครับ ตอนนี้
3. ขับ xv แต่เพ้ออยากได้ wrx ( ผมเป็นเอามาก ).

chafanclub

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: January 16, 2015, 13:15:27 »
1. ลองขับดูครับ แนะนำให้ไปลองยีห้ออื่นก่อน ถ้าลอง xv จะไม่ได้ลองยี่ห้ออื่น
2. 0 บางนาให้เยอะสุดครับ ตอนนี้
3. ขับ xv แต่เพ้ออยากได้ wrx ( ผมเป็นเอามาก ).

ข้อ 1 เห็นด้วยครับ
ข้อ 2 อันนี้ไม่ทราบเหมือนกัน 
ข้อ 3 เป็นเหมือนกันครับ

:))

yean

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: January 16, 2015, 22:19:42 »
ใช้แล้ว มีปัญหาจุกจิกกวนใจอะไรบ้างไหม. (เมื่อก่อนเคยใข้ยี่ห้อ ม... เข้าออกศูนย์เป็นว่าบ่นเบื่อไปเลย)
-ผมใช้แล้วยังไม่เจอครับ รถดูงานประกอบดี การออกแบบเนี๊ยบ ด้วยคุณภาพของรถญี่ปุ่นระดับรถพรีเมียม งาน QC เขาดีอยู่แล้วครับ แต่ว่าประกอบในมาเลเซียนะครับ

มีใครมีปัญหาที่เบรค แบบเบรคไม่ได้บ้างไหม
- เบรกก็ปกตินะครับ ไม่มีปัญหา คันเก่าผมนี้เบรกไม่ค่อยจะอยู่ ต้องเหยียบลึกๆ

เครื่องยนต์. อุปกรณ์ในรถ มีปัญหาอะไรบ้างไหม
-เครื่องยนต์เป็นบ็อกเซอร์ครับ เครื่องยนต์ที่ซูบารุภูมิใจมาก ลูกสูบแนวนอน ทำให้เกิดสมดุลกับรถครับ อุปกรณ์ในรถของซูบารุ ถ้าเป็นตัวรุ่นล่างๆ ก็มีมาให้พื้นฐานทั่วไปครับ แต่ถ้าตัวท็อปก็จะมีขอหมอนมาให้ด้วยครับ พวกภายในไม่ได้ดูไฮเทคมากนะครับ เน้นเรียบๆ ง่ายๆ ใช้งานไม่ยาก

แอร์เย็นไหมครับ มีกลิ่นอับไหม
- แอร์เย็นดีครับ กลิ่นอับคงเป็นเรื่องของการดูแลแอร์ครับ ถ้าก่อนจะจอดรถดับเครื่อง ให้ปิดคอมเพรสเซอร์ และเปิดพัดลมไล่ความชื้น ก็จะช่วยยืดอายุกลิ่นอับได้บ้างครับ หรือเจลดูดกลิ่นมาช่วยครับ

ผมเป็นคนต่อรองไม่เก่ง ปกติเค้าให้อะไรมาก็ตามนั้น เดินซื้อของตามเต้นจะแพงกว่าคนอื่นปรถจำครับ
ถ้าออกรถตอนนี้.
-ตอนนี้ลด 1 แสนครับ แถมให้ดอกเบี้ย 0% ด้วย 5 ปี แนะนำว่าโอกาสดีมากครับที่จะออก

ผมควรจะออกที่ราคาเท่าไหร่ (สนใจ รุ่น sports ซื้อสดครับ)
-ผมแนะนำตัว premium 2.0i ครับ ผมว่ามันกำลังดี

ควรจะคำนึงถึงอะไรบ้าง
- เลือกตามความเหมาะสมครับ เงินถึงก็ออกไปเลยครับ และดูการใช้งานด้วย

ควรได้ของแถมอะไรบ้างครับ
- ของแถมก็ทั่วไปครับ ขอไปเยอะๆ ครับ ช่วงนี้เซลล์ทำยอดอยู่ครับ

Darkulti

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: January 17, 2015, 07:40:48 »
อ่านตามที่คุณ Rafarel leenawat sandglass chanfanclub เขียนแล้ว. อยากลองบนลองบนถนนขรุขระ
และถอยรถวันนี้เลยครับ.
โอ้วววววว wrx 2ล้านอัพ. เอื้อมไม่ถึงคร๊าบบ

ข้อมูลคุณ yean แน่นมาก ขอบคุณครับ
Premium 2.0i คือตัวล่างสุดใช่ไหมครับ

งงมาก รีวิวนี้ นี้ให้คะแนนกลางๆเอง
http://www.whatcar.com/car-reviews/subaru/xv-4x4/full-review/26080-3
แต่ user reviews ให้ท๊อบเลยละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: January 17, 2015, 07:43:16 โดย Darkulti »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: January 17, 2015, 08:42:05 »
รีวิว ตปท.ใช้ดูแนวทางคร่าวๆเฉยๆ คับ เพราะ ออปชั่นแต่ละ ประเทศ เครื่องยน ถนน ช่วงล่าง น้ำมัน อากาศ มันต่างกัน  ไปตัดสินอะไรไม่ได้ครับ  :ดื่ม: อาจจะดู รีวิวเทียบใน ประเทศนั้นพอได้คับ ถ้าเขาเอามาวางข้างๆ กันจริงๆ แต่ส่วนมากเอาแต่เลข ในเวป มาวางคู่กันเท่านั้นเอง  ลองดูหลายๆเวปคับ ไม่ว่ามันจะดีหรือไม่ดีแค่ไหนอย่าปักใจเชื่อ100% รีวิวในบ้านเราน่าเชื่อกว่า :cheer:

XV ตอนปีที่แล้วก่อนผมออกก็ อ่านรีวิวบางเวป ทันติด top 10 best winter car ของเวปนึง ที่1 audi พวก quattro Q5ขึ้น ที่ 2 เป็น jeep รุ่นไรไม่รู้ ที่3 XV รายการอื่นๆ ไม่มีรถยี่ปุ่นตัวอื่นๆเลย ที่อเมริกา cx-5 ออกแล้วแน่ๆ แต่ไม่เห็นเขามองเลย ทั้งๆที่ในuser ทั่วไป หรือคนไทย จะมองว่า cx-5 ดีกว่า xv อะไรอย่างงี้คับ  ตอนผมออกนะผมดู XV เทียบกะ cx- ดีเซล หรือ  2.5 หรือรอ x-trail    แต่ดู เทสใน ยูทูป อ่านรีวิวในประเทศ และอ่านรีวิว x-trail ตปท. ผมเลย(ตอนนั่นตัวจริงไม่ออก ไม่มีตัวจริงให้ดู แต่เสป้คออกแล้ว) ทั้งๆที่ตอนนั้นใจไป x-trail 2.5 ละ กลับลำมา XV เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: January 17, 2015, 09:05:16 โดย leenawat_sri »

krisada511

• Global Moderator
  • ชั่วโมงขับรอบโลก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: January 17, 2015, 09:02:45 »
การรีวิวนั้น ผู้ทดสอบใช้เวลาอยู่กับรถ ไม่กี่กิโล กี่ชั่วโมง มีความเกรงใจบริษัทรถที่ให้ยืมทดสอบ และอำนวยความสะดวกให้ รีวิวจากผู้ใช้จริงน่าเชื่อถือกว่าครับ   :-*
คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

XV_GP7

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: January 17, 2015, 09:50:59 »
ตอนผมจะซื้อ xv อันที่จริงจองแล้วค่อยไปอ่านรีวิวในปะเทศนี่ล่ะ เจ้านึงที่รีวิวรถไว้หลายค่าย รถใหม่อะไรก็จะรีวิว ผมเดาว่าคงรู้นะครับ เค้าก็บอก xv ดีแบบนั้นแบบนี้จากการใช้จริงผมก็ว่ามันดีจริงครับ ไม่ได้ลอง cx5 เพราะยังไม่ออก รถไปเปิดตัว แต่เพิ่งเร็วๆนี้ มีรีวิว cx5 ออกมาแล้ว ผมอ่านทั้งรีวิวของเค้าและดูคลิปเค้าด้วยจาก youtube ทั้ง xv และ cx5 บอกตรงรู้ว่าไม่รู้จะอวยอะไรกันนักหนา มีเรขนาดรถเทวดาเลยหรอ เจ้า cx5 เนี่ย ไม่ไม่ได้ศึกษาละเอียดหรอกนะครับ กับเจ้า skyactive เนี่ย ตามความเข้าใจคือ high compress ratio และการลดน้ำหนักรถ แต่เอาจริงๆผมฟังแล้วนู้สึดจะอวยกันเกินไปหน่อยผมเลยไม่เลือกจะไม่ไปอ่านรีวิวอีกเลยครับ
Xv ที่ใช้มา ชอบครับ เข้าโค้งมันดี รู้สึกมั่นใจ มันเึงจิกโค้งจริงๆครับ เค้าว่าเสพซูแล้วเลิกยาก อีนนี้ยอมรับเลยครับว่าจริง ผมเคยขับ camry ไฟไม้บรรทัด ช่วงล่าง trd เบรค 330 4 port ผมว่าเข้าโค้ง กับการเบรคยังดีไม่เท่าคัยนี้เลยครับ นี่ขนาดรถสูงนะ เดิมๆทุกอย่าง ผมหลอกรถแตนๆมาหลายคันแล้ว ให้ขับตามแล้วยัดเข้าโค้งเลย สบายๆครับ