ผู้เขียน หัวข้อ: XV สีส้ม  (อ่าน 8748 ครั้ง)

Pookie_chev

• มือใหม่หัดขับ
  • *
XV สีส้ม
« เมื่อ: April 07, 2015, 08:13:54 »
ไปดูในงานมอเตอร์โชว์ที่ผ่านมา เห็นสีส้มที่โชว์อยู่เป็นเนื้อมุก และสีดูไม่ส้มเหมือนตัวที่เห็นปลายปีที่แล้ว

สอบถามทางเซลล์แจ้งว่า รถสีส้มที่ออกมาจะเป็นส้มมุกหมดเลย และมีในทุกรุ่นแต่ต้องรอหน่อย

มีใครจองสีส้มมาบ้างแล้ว  ส้มนี้เราว่าดูดีกว่าส้มที่เคยเห็น ดูเงาๆหน่อย  แต่ยังไม่ได้จองเลยรอต่อไปกลัวไมเนอร์มาต้นปีหน้่า มีใครทราบเรื่องตัวไมเนอร์บ้างไหมคร้า รอๆๆๆ

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
Re: XV สีส้ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: April 07, 2015, 08:49:35 »
:กิกิ:

เพราะแสงไฟหรือป่าว คับ ถ้าเปลี่ยนจิง น้าจะลงเวป

ไม่ก้อ สี ที่รหัสตัวถัง ควรจะต้อวเปลี่ยนด้วย
555 แต่ถ้าออกใหม่ก้อดี  ส้มเดม ซีดไปนิด

Pookie_chev

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: April 07, 2015, 10:17:09 »
ส้มเก่าเป็นเนื้อมุกๆไหมค่ะ เราเห็นที่ศูนย์วิภาเหมือนมันเป็นส้มธรรดาไม่มีมุกอะค่ะ ตอนนั้นไม่ได้สนใจเท่าไหร่ดูไม่ค่อยเงาอะค่ะ หรือเป็นเพราะไม่ได้เคลือบเลยไม่เงา

ส้มที่เห็นในงานที่ผ่านมาสีจะสดใสและเงากว่าเล็กน้อย

เป็นความรู้สีกคิดไปเองไหมว่าสวยกว่าที่เคยเห็น

และเซลล์ก็แจ้งว่าสีน้ำเงินก็กลับมา แต่เข้มสว่างกว่าตัวเก่า

Miata

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: April 07, 2015, 19:41:57 »
เท่าที่รู้  สีที่ขายในไทย  เป็นสี Matellic อยู่ค่สองสี คือ เทาดำ กับสี บรอนซ์เงิน นะครับ
สีส้มไม่น่าจะเป็นสีมุก

toppy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: April 07, 2015, 21:19:55 »
ไม่น่าจะมีมุกนะครับ

เพราะสีตัวญี่ปุ่นเองยังไม่มุกเลยครับ

LordLuciferZ

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: April 08, 2015, 00:58:43 »
ชื่อสีส้มของ XV คือ  tangerine orange pearl  :กิกิ:

xvvespa

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: April 08, 2015, 10:27:22 »
ผมถามเซลแล้วว่า มีสีส้มที่จะมาใหม่ออกมาเป็นสีส้มมุข ครับ คือรถชุดใหม่ที่จะมาปลายเดือนนี้ . คันสีส้มที่งานมอเตอร์โชรคันนั้นครับที่เป็นส้มมุข ส่วนส้มเก่าคือส้มแมทริค

HSV2

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: April 08, 2015, 21:13:14 »
ผมถามเซลแล้วว่า มีสีส้มที่จะมาใหม่ออกมาเป็นสีส้มมุข ครับ คือรถชุดใหม่ที่จะมาปลายเดือนนี้ . คันสีส้มที่งานมอเตอร์โชรคันนั้นครับที่เป็นส้มมุข ส่วนส้มเก่าคือส้มแมทริค
ถ้าเป็นอย่างนี้จริงก็แหล่มเลยยย

leenawat_sri

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: April 09, 2015, 09:43:55 »
ส่วนตัวนะคับ

...ถ้าจริงก้อดีไป

..........แต่..ผมไม่เขื่อ จนกว่าจะได้เห็นตัวจริง 

Pookie_chev

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: April 10, 2015, 11:03:20 »
 :D

ส่วนตัวชอบส้มนี้มากกว่า  ถ้าได้จริงก็คงรับสมาชิกใหม่สีส้มแน่นอนค่ะ

Too7075

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: April 10, 2015, 11:50:19 »
ผมใช้รถสีส้มที่เป็นรถประกอบปี 2014  สีไม่ใช่สีมุก ไม่ใช่สีเมทัลลิคด้วย  เคยให้ช่างอู่สีที่เก่งๆดูเค๊าก็บอกว่าไม่ใช่มุกไม่ใช่เมทัลลิก  แต่สีส้มถือว่าจัดอยู่ประเภทพ่นสีออกมาให้สวยยากต้องฝีมือดีๆถึงจะทำสีส้มได้สวยเสมอกันทั้งคัน   ส่วนรถล็อตหน้าที่จะเข้ามาประมาณเดือน มิถุนายน ก็คงต้งรอดูครับว่าจะเป็นสีมุกตามที่บางท่านได้ยินเซลืบางคนบอกหรือป่าว

รถคันที่โขว์ในงานมอเตอร์โชว์ ก็ไม่ใช่สีมุก แต่ที่เราไปดูกกันแล้วเห็นสีเงาๆเหมือนมีมุกผมว่าเป็นเพราะแสงไฟมันสะท้อนออกมาจากตัวถัง สีมันเลยดูเงาเป็นเม็ดๆจนหลายคนคิดว่าเป็นสีมุกหรือเมทัลลิคหรือบางทีก็เป็นเพราะน้ำยาที่ใช้เช็ดเคลือบรถให้เงานั่นแหล่ะ เมื่อเจอแสงกระทบแล้วทำให้เราเห็นสีเพี๊ยนไป

ดูจาก 2 รูปที่ผมถ่ายครับ รถคันเดียวกัน มุมแสงไม่เหมือนกันถ่ายรูปออกมาสียังกะรถคนละคัน :-*

Pookie_chev

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: April 10, 2015, 16:08:14 »
Too7075 ไปเห็นคันที่งานมอเตอร์โชว์ล่าสุดแล้วใช่ไหมค่ะ??? อ้าวงัยกันละเราตาฝาดไปเองเหรอ

คือรถส้มก่อนเราก็เคยไปดูมาแล้วที่งานมอเตอร์เอ็กโปรปลายปี57แสงสีมันก็น่าจะคล้ายกันจัดที่เดียวกัน  และเราก็ตามไปดูที่โชวรูมมาแล้ว เลยไม่ชอบเราว่ามันด้านๆโดดๆ

มันส้มไม่เหมือนกันจริงๆ  ล่าสุดเนื้อมันวิ้งนะคะ ไม่ใช่แค่เงา เห็นชัดว่ามุกๆๆๆ เหมือนรถสีขาวที่ใส่มุุกยี่ห้ออื่นๆเลย

กลัวจองไปแล้วได้ส้มไม่เหมือนตัวโชว์ละแย่เลย ใครมาตอบได้และรู้จริงช่วยหน่อยคร้า

Too7075

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: April 10, 2015, 16:52:28 »
Too7075 ไปเห็นคันที่งานมอเตอร์โชว์ล่าสุดแล้วใช่ไหมค่ะ???

คันที่โชว์ในงานผมก็ไปยืนดูอยู่ครับ  มั่นใจว่าเป็นสีธรรมดา ไม่ใช่เมทัลลิค ไม่ใช่มุก แต่เงาสะท้อนเกิดจากแสงไฟบวกกับน้ำยาที่ขัดเคลือบรถ ทำให้ดูเงาเหมือนสีมุก
ผมเองก็ยืนดูคันสีส้มอยู่นานครับเพื่อจะดูว่าต่างกับรถผมตรงไหน(ผมรับรถมากลางเดือน ก.พ. ที่ผ่านมา)    สรุปได้ว่าคันที่โชว์ในงานต่างกับรถผม ตรงไฟ Daytime running ligth เปลี่ยนไปใช้แบบแผงยาวติดไว้ตรงชายล่างกันชนหน้าเหมือนกับรุ่น STI  และไฟ Sport ligth ในกันชนหน้าจะเป็นตัวที่มาจากโรงงาน      ,    XV  Sport  คันที่ผมใช้ ไฟ Daytime running ligth จะอยู่รวมในชุดเดียวกันกับ Sport  ligth ที่ติดอยู่ในกันชนหน้า (ไฟชุดนี้น่าจะเหมือนกับที่ศูนย์มีขายอยู่ ) นอกนั้นเหมือนคันที่ผมใช้อยู่ครับ  รถคันที่โชว์ในงานถ้าผมดูไม่ผิด เลขตัวถังก็ยังเป็นรถที่ประกอบปี 2014 ยางที่ติดกับรถยังเป็นยางที่ผลิตปลายปี 2013 เลยครับ

ส่วนรถจริงที่จะเข้ามาขาย Lot หน้า คงต้องรอดูครับว่าตัวจริงจะเป็นสีธรรมดาหรือเป็นสีมุกเหมือนที่บางท่านได้ข้อมูลจากเซล์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: April 10, 2015, 17:07:04 โดย Too7075 »

b44por

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: April 10, 2015, 19:04:07 »
ผมลงรูป คันในงานมาให้เทียบดูครับ  :สะกดจิต:

ส่วนตัวชอบหมดครับ  :2thmb:

wtflock

• ชั่วโมงขับรอบโลก