ผู้เขียน หัวข้อ: XV ถ้าไม่มีขับ4 คุณจะซื้อไหม??  (อ่าน 41694 ครั้ง)

The Rock

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
Re: XV ถ้าไม่มีขับ4 คุณจะซื้อไหม??
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: October 16, 2015, 23:08:00 »
คุณ เจ้าของกระทู้ เค้าออก XV ไปแล้วนี่ครับ

กลับกัน Honda HRV  ถ้าเรื่องเทียบ กับ XV คงจะไม่สมน้ำสมเนื้อ
แต่ถ้าเปรียบกันกับ Vezel AWD ถ้าเอากันจริง ผมว่าพอฟัดกับ XV

ขอชี้เเจงข้างต้นนิดนึงครับ

ผมได้ขับรถในประเทศญี่ปุ่น 10 วัน เมื่อเดือนกันยาที่ผ่านมา

Vezel AWD เยอะ กว่า XV ชนิดที่ไปทางไหนก้อจะเจอแต่ Vezel มาก
และผมก้อไม่สามารถอธิบายได้ว่าทำไม เพราะอะไร เเละช๊อคมาก

XV จะเจอที่ญี่ปุ่นน้อยมาก แทบนับคันได้เลย
ศูนย์บริการก้อเป็นเล็กๆแปะอยู่ข้างกับศูนย์ Daihutsu ซึ่งเป็นพี่เป้งตลอด

ตลอดทริปภาคกลางญี่ปุ่น ผมเจอ XVเกือบจะไม่ถึง 8 คันด้วยซ้ำไป
Vezel AWD ผมเจอเกือบจะ 30 คัน

HRV ,VEZEL, XV ถ้ามันถูกคู่ถูกทางมวย มันต้องมีดีแน่นอนครับ

รถคันหนึ่ง เขาต้องใช้ทั้งเงินทั้งใจ ในการครอบครอง
คิดถึงใจเขาใจเรา นิดนึงครับ

mc_ba2

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
Re: XV ถ้าไม่มีขับ4 คุณจะซื้อไหม??
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: October 17, 2015, 01:04:32 »
เจ้าของกระทู้ป่านนี้แฮปปี้กับ H-RV บนถนนหน้าฝนไปแล้วมั้ง อิอิ
ผมออก xv มาแล้วครับเมื่อวันศ.ที่ 9 ต.ค. คิดไม่ผิดที่เลือก xv แต่คิดผิดตรงน่าจะรออีกนิด เพราะจะได้ตัว sport ใหม่ในราคา 1.098 ล้าน 0% 48เดือน แถมได้ชุดแต่ง sti และประกัน.  :แว้ดๆๆ:

Ake

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: October 17, 2015, 02:07:33 »
อ้างถึง
ผมออก xv มาแล้วครับเมื่อวันศ.ที่ 9 ต.ค. คิดไม่ผิดที่เลือก xv แต่คิดผิดตรงน่าจะรออีกนิด เพราะจะได้ตัว sport ใหม่ในราคา 1.098 ล้าน 0% 48เดือน แถมได้ชุดแต่ง sti และประกัน.  :แว้ดๆๆ:

บางทีการตลาดของ TC ก็ดูมั่วๆนะ  อยู่ดีๆเอารุ่น sport ไปใส่ชุดแต่ง STI เอาดื้อๆแล้วขายถูกกว่ารุ่น STI จริงแสนนึง
แล้วคนที่ซื้อ STI ไปก่อนหน้าเขาจะคิดไงเนี่ย  :ใบแดง:

bluemarine

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: October 17, 2015, 07:16:30 »
เจ้าของกระทู้ป่านนี้แฮปปี้กับ H-RV บนถนนหน้าฝนไปแล้วมั้ง อิอิ

น่าโกรธมากจริงๆเรื่องนี้ โดนกันถ้วนหน้า
คำนายก่อนหน้าก็เป็นจริงเหมือนดังคำที่ชอบพูดถึงหุ้นตอนตกว่ายังไม่เห็นก้นเหว เข้าไปช้อนซื้อด้วยคิดว่าได้ราคาถูก 555 เรื่อยเปื่อยนะครับ เราซื้อรถใช้ ไม่ได้เล่นหุ้น

เรื่องหน้าฝนนี่ก็เพราะเรื่องระบบช่วงล่างแหละครับ  ไม่มีอะไรมาก ต่อให้คุณตัดสินใจไม่เป็นเจ้าของ XV ก็อย่าได้ถือสาเลย ก็แค่แซะความเห็นความชอบในคุณลักษณะของรถกันเล่นๆ เอาจริงๆผมชอบ HR-V มากเลย เพียงแค่คุณสมบัติเด่นของ XV กับที่กทม.นี่สำคัญกับผมมากกว่า สภาพถนนบ้านเรามัน black road ที่เอาเข้าจริงยังกับ off-road
แต่บอกเลย หน้าฝนนี่น้ำท่วมทุกครั้งหลังฝนตก XV อุ่นใจกว่าหลายเซ็นติเมตรอยู่ สูงกว่าหน่อย

bluemarine

• **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: October 17, 2015, 07:18:31 »

อ้างถึง

บางทีการตลาดของ TC ก็ดูมั่วๆนะ  อยู่ดีๆเอารุ่น sport ไปใส่ชุดแต่ง STI เอาดื้อๆแล้วขายถูกกว่ารุ่น STI จริงแสนนึง
แล้วคนที่ซื้อ STI ไปก่อนหน้าเขาจะคิดไงเนี่ย  :ใบแดง:

จบจนชินมันชาในหัวใจ

geflame9

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: October 17, 2015, 13:07:13 »
ผมขอแย้งข้อหนึ่งข้อเดียวเพราะ
1เรียกว่าเครื่องก็คนละขนาด
2 XV ขับสี่ตลอดเวลาแต่12กิโลลิตรผมว่าแค่นี้ก็มากแล้วหากทำได้ลดหรือตัดการขับให้เหลือแค่สองล้อคงได้เห็นยอดขายที่พุ่งกว่านี้อีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: October 19, 2015, 11:25:54 โดย geflame9 »

rivendale

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: October 18, 2015, 21:55:40 »
ซื้อ  xv เพราะเซลครับ :หมั่นไส้:

krisada511

• Global Moderator
  • ชั่วโมงขับรอบโลก
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: October 19, 2015, 18:26:11 »
ไม่ขับ 4 ล้อไม่ซื้อแน่ครับ  เป็นจุดแรกที่มองเลยครับ   :-*
คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

rafarel

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: October 19, 2015, 22:14:10 »
ซื้อเพราะขับสี่เลยละครับ  8)  แต่ ..... ผมซื้อตอน 1.35 จะบร้าตายยยยยยยยย   Orz Orz Orz Orz Orz Orz Orz Orz Orz Orz Orz

krisada511

• Global Moderator
  • ชั่วโมงขับรอบโลก
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: October 19, 2015, 23:00:52 »
ซื้อเพราะขับสี่เลยละครับ  8)  แต่ ..... ผมซื้อตอน 1.35 จะบร้าตายยยยยยยยย   Orz Orz Orz Orz Orz Orz Orz Orz Orz Orz Orz

เหมือนกันครับ ลืมมันไปแล้ว  :กิกิ:
คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

pwt

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: February 12, 2016, 16:35:17 »
ผมขออนุญาตแนะนำนะครับ
สำหรับท่านที่สนใจจะไปลองรถ

ยังไงลองคุยกับเซลขอไปลองในทางโค้งดู
ไม่ต้องเข้าแรงแบบเเรลลี่นะ เอาธรรมดาๆ ทั่วไปนี่แหละ
หากแรกๆกลัวให้ดึงแพดเดิ้ลชิฟท์ลดลงมาหนึ่งเกียร์ก่อน แล้วกดอัดโค้งเข้าไป
ก้อพอจะรู้เเล้วว่ามันเกาะขนาดไหน

แล้วลองวิ่งนิ่งๆความเร็วสัก 100 - 120
แล้วกดอัดคันเร่ง แบบกดทันทีนะครับ ให้รอบแตะถึงเรดไลน์ครับ
ฟังเสียงเครื่องด้วยนะครับตอนนี้ ว่ามีความรู้สึกอย่างไรกับมัน

จากนั้นวิ่งเพลินๆ แล้วเบรคให้หยุดครับ
เอาแบบให้เหมือนว่ารถข้างหน้าเขาเบรคหัวทิ่มกันหมดเเล้ว
ตอนนี้เราจะเบรคอย่างไรไม่ให้ชนคันข้างหน้า

แล้วลองไปทำกับ รถค่ายอื่นที่ดูไว้ ครับ ว่าผลต่างกันเป็นอย่างไร
อัตราเร่ง ความนิ่ง เบรค ความมั่นใจในการขับขี่ ครับ:กิกิ:

ณ.เวลานี้ เพื่อนๆที่ตอบในกระทู้นี้คงได้รถที่ถูกใจกันไปหมดแล้ว
ผมเป็นน้องใหม่ของชุมชน Subaru XV เพิ่งถอยรุ่น Sport มาเมื่อวันที่ 9 ก.พ.นี้เอง
หลังจากที่ใช้รถยี่ห้ออื่นๆมาเป็นเวลาประมาณ 40 ปี(สอบใบขับขี่ได้ตอนอายุ 18)
อยากจะบอกว่า ข้อความที่ผมอ้างถึงข้างต้น ทำให้ XV ไม่เหมือนรถยี่ห้ออื่นๆเลยนะ
ไม่ว่าจะเป็นเสียงเครื่อง Boxer ช่วงล่างที่ผมคาดว่าน่าจะ "นุ่มแต่หนึบ" และเบรคที่ไว้ใจได้
(เสียงเครื่องชอบตั้งแต่ตอน test drive ขับเข้าโค้งหักศอกขึ้นเขาแถวแหลมสิงห์ จ.ภูเก็ตโดยใช้เกียร์ในโหมด Manual)
โดยสรุป XV เป็นรถที่ผมชอบ"เกือบทุกอย่าง" ยกเว้นอย่างเดียวคือไฟหน้า
เพราะ XV เป็นรถที่สูงกว่ารถเก๋งซีดาน ไฟต่ำควรจะกระจายและสว่างกว่านี้ เพื่อให้ XV แสดงศักยภาพได้อย่างเต็มที่ยามคำ่คืนหรือตามถนนในต่างจังหวัดที่ไม่มีไฟส่องสว่างริมถนน ซึ่งผมคงจะต้องจัดการกับปัญหานี้ภายในเร็ววันนี้ละครับ  :กิกิ:

Ake

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: February 12, 2016, 17:48:01 »
ผมขออนุญาตแนะนำนะครับ
สำหรับท่านที่สนใจจะไปลองรถ

ยังไงลองคุยกับเซลขอไปลองในทางโค้งดู
ไม่ต้องเข้าแรงแบบเเรลลี่นะ เอาธรรมดาๆ ทั่วไปนี่แหละ
หากแรกๆกลัวให้ดึงแพดเดิ้ลชิฟท์ลดลงมาหนึ่งเกียร์ก่อน แล้วกดอัดโค้งเข้าไป
ก้อพอจะรู้เเล้วว่ามันเกาะขนาดไหน

แล้วลองวิ่งนิ่งๆความเร็วสัก 100 - 120
แล้วกดอัดคันเร่ง แบบกดทันทีนะครับ ให้รอบแตะถึงเรดไลน์ครับ
ฟังเสียงเครื่องด้วยนะครับตอนนี้ ว่ามีความรู้สึกอย่างไรกับมัน

จากนั้นวิ่งเพลินๆ แล้วเบรคให้หยุดครับ
เอาแบบให้เหมือนว่ารถข้างหน้าเขาเบรคหัวทิ่มกันหมดเเล้ว
ตอนนี้เราจะเบรคอย่างไรไม่ให้ชนคันข้างหน้า

แล้วลองไปทำกับ รถค่ายอื่นที่ดูไว้ ครับ ว่าผลต่างกันเป็นอย่างไร
อัตราเร่ง ความนิ่ง เบรค ความมั่นใจในการขับขี่ ครับ:กิกิ:

ณ.เวลานี้ เพื่อนๆที่ตอบในกระทู้นี้คงได้รถที่ถูกใจกันไปหมดแล้ว
ผมเป็นน้องใหม่ของชุมชน Subaru XV เพิ่งถอยรุ่น Sport มาเมื่อวันที่ 9 ก.พ.นี้เอง
หลังจากที่ใช้รถยี่ห้ออื่นๆมาเป็นเวลาประมาณ 40 ปี(สอบใบขับขี่ได้ตอนอายุ 18)
อยากจะบอกว่า ข้อความที่ผมอ้างถึงข้างต้น ทำให้ XV ไม่เหมือนรถยี่ห้ออื่นๆเลยนะ
ไม่ว่าจะเป็นเสียงเครื่อง Boxer ช่วงล่างที่ผมคาดว่าน่าจะ "นุ่มแต่หนึบ" และเบรคที่ไว้ใจได้
(เสียงเครื่องชอบตั้งแต่ตอน test drive ขับเข้าโค้งหักศอกขึ้นเขาแถวแหลมสิงห์ จ.ภูเก็ตโดยใช้เกียร์ในโหมด Manual)
โดยสรุป XV เป็นรถที่ผมชอบ"เกือบทุกอย่าง" ยกเว้นอย่างเดียวคือไฟหน้า
เพราะ XV เป็นรถที่สูงกว่ารถเก๋งซีดาน ไฟต่ำควรจะกระจายและสว่างกว่านี้ เพื่อให้ XV แสดงศักยภาพได้อย่างเต็มที่ยามคำ่คืนหรือตามถนนในต่างจังหวัดที่ไม่มีไฟส่องสว่างริมถนน ซึ่งผมคงจะต้องจัดการกับปัญหานี้ภายในเร็ววันนี้ละครับ  :กิกิ:

เอาไป Retrofit เลยครับ ผมเองก็เก็บตังค์อยู่เล็งไว้จะไปทำเหมือนกัน

Jv

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: February 14, 2016, 10:46:23 »
ขอเล่าบ้างครับเนื่องจากมีโอกาสขับทั้ง2คัน ส่วนตัวเป็นเจ้าของ xv แต่มีโอกาสขับ hrv บ่อยครั้งมาก ความเห็นผมคือ ถ้าคุณอยู่ในเมือง เท้าไม่หนัก hrv คือรถทีเหมาะมาก ถูกกว่า xv แม้ตอนนี้ แรงกว่า ประหยัดกว่า และเตืมe85ได้ นั่งสบายกว่า พื้นที่ใช้สอยดี ยกเว้นช่วงล่าง ความเร็วต่ำตึงตัง ความเร็วสูงเกิน 120 ไม่นิ่ง. กับ xv ขับในเมืองกินน้ำมันน่าใจหาย ขับนอกเมือง ขับมันมากเหยียบเพลินก็แอบกิน option xv แทบสู้ไม่ได้ซักอย่าง แต่ช่วงดีดีมากๆ หน้าตาบุคลิกแบบผู้ชาย ขับไปไหนคนก็ทักเพราะไม่ค่อยเห็น. สุดท้ายตามกระทู้ ถ้า xv ไม่ขับ 4 ผมตอบเลยครับว่า ไม่ซื้อ ขอให้มีความสุขกับการใช้รถครับ

starlight

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: March 12, 2016, 17:07:01 »
เห็นด้วยกับหลายๆคน ที่บอกว่า ใช้ subaru ต้องใจถึง เป็นไงเป็นกัน ปัญหามีไว้ชน :)

p@t

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: March 16, 2016, 08:47:14 »
ถ้าไม่ขับ 4 เป็น ขับหลังก็ยังซื้อครับ ขับหน้ากับรถยกสูง ไม่น่าจะเข้ากันเท่าไหร่หรือเป่าครับ  :-[  :-[  :-[