ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่อง GPS GARMIN ใน Kenwood หน่อยครับ  (อ่าน 18727 ครั้ง)

Iam105

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
ทำไมมันหาสัญญาณยากจังครับ ออกจากรามคำแหง 110 วิ่งไปทำงานแถวเกษตร-นวมินทร์ (แยกเสนา) วันไหนเจอสัญญาณดาวเทียมเร็วก็รอดไป วันไหนช้าก็ช้าจนไม่ต้องใช้กัน บางทีขับรถออกมาครึ่งชั่วโมงแล้วถึงจะจับสัญญาณได้ ไม่ต้องนับวันที่ฝกตกฟ้าปิดอย่างเมื่อเช้านะครับ เพราะถึงออฟฟิศใช้เวลาชั่วโมงนึงละพี่เค้ายังหาสัญญาณดาวเทียมไม่เจอเลย บางเวลาวิ่งวิภาวดี(ไม่ขึ้นทางด่วน)ก็หาสัญญาณไม่เจอเช่นกัน (ขึ้น 2 ขีดก็ไม่ทำงาน) คาดว่าทางด่วนจะบังสัญญาณ  :หมั่นไส้:

เทียบกับรถคุณแม่ที่ใช้ Forester ติด GPS ของ GARMIN เพิ่มเองต่างหาก (ไม่ทราบรุ่น) รับสัญญาณได้ทุกสถานการณ์ ทั้งๆที่ก็มีแค่สายไฟเลี้ยงที่ต่อกับที่จุดบุหรี่เท่านั้น ไม่ได้มีสายอะไรเพิ่มเติมเลย

ผมควรทำไงดีครับ
1. ทำใจ จะเอาอะไรกับมัน รุ่นนี้เป็นงี้ล่ะ เป็นกันทุกคัน  :หมั่นไส้:
2. เคลมวิทยุที่ศูนย์ แต่จะไปศูนย์ทีไรสัญญาณมันขึ้นดีทุกที หนก่อนว่าจะไม่ทนแต่สัญญาณมันขึ้นก่อนถึงที่ศูนย์ 100 เมตร  :ใบแดง:
3. ติดตั้งอุปกรณ์ที่จะช่วยให้มันรับสัญญาณได้ดีขึ้น มันมีมั้ยครับ ใครทราบว่าที่ไหนรับติดตั้งบ้าง  :runrun:
ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :respected:

redbull

• **
Re: ปรึกษาเรื่อง GPS GARMIN ใน Kenwood หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: June 08, 2015, 13:46:50 »
ไม่ทราบว่าติดฟิมล์อะไรครับ บางทีฟิมล์ก็มีผลครับ โดยเฉพาะ v-kool

Iam105

• **
Re: ปรึกษาเรื่อง GPS GARMIN ใน Kenwood หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: June 08, 2015, 16:55:04 »
ผมได้แถมฟิล์ม Huper Optik มาจากศูนย์เสรีไทยครับ

available

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: June 08, 2015, 17:17:44 »
ผมได้แถมฟิล์ม Huper Optik มาจากศูนย์เสรีไทยครับ

:-* ฟิลม์อย่าติดที่ 0 รถนะครับฝุ่นกระจายถ้าติดแนะนำขอเป็นส่วนลดแล้วไปติดข้างนอกจะดีกว่าถ้าติดใน 0 รถนี้ส่วนมากได้ฝุ่นแถมมากับฟิลม์ :ใบแดง:

Iam105

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: June 08, 2015, 21:18:46 »
ไม่ทันแล้วครับ ผมออกรถมาตั้งแต่ช่วงปลายปีที่แล้วอ่ะครับ ส่วนเรื่องฝุ่นนี่มีเพียบจริงๆ  :o

The Rock

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: June 08, 2015, 23:16:41 »
ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ มันจะมีโหมดเซฟไดร์วิ่ง
คือมันจะไม่ให้เราคอนโทรลตอนรถวิ่งได้เลย
ต้องจอดให้นิ่งแล้ว ป้อนข้อมูล
หรือมันจะเอ๋อ ไปเลย ต้องรีเซตใหม่อันนี้ผมไม่แน่ใจนัก

เพราะทุกวันนี้ผมก้อเหลืออดเหลือทนกับมันมากจริงๆ
คู่มือให้มาเป็นกระดาษสามสี่หน้า ห่วยจริง ไม่ช่วยอะไรเลย

Iam105

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: June 09, 2015, 08:29:06 »
ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ มันจะมีโหมดเซฟไดร์วิ่ง
คือมันจะไม่ให้เราคอนโทรลตอนรถวิ่งได้เลย
ต้องจอดให้นิ่งแล้ว ป้อนข้อมูล
หรือมันจะเอ๋อ ไปเลย ต้องรีเซตใหม่อันนี้ผมไม่แน่ใจนัก

เพราะทุกวันนี้ผมก้อเหลืออดเหลือทนกับมันมากจริงๆ
คู่มือให้มาเป็นกระดาษสามสี่หน้า ห่วยจริง ไม่ช่วยอะไรเลย

ปัญหาคือพอจะเอาเข้าไปที่ศูนย์มันก็ดันทำงานปกติก่อนจะเข้าศูนย์นี่ล่ะครับ พอไม่มีอาการก็เชื่อว่าทางช่างคงไม่รู้ว่าจะตรวจเช็คยังไงอีก... เซ็งครับ  ::คิดหนัก::

Chinny

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: June 09, 2015, 08:48:20 »
ผมก็ V-kool หน้า VK-30 ตอนช่วงแรกๆ ก็รับไม่ค่อยได้

แต่ไปๆมาๆ ยังไงไม่รู้ ก็ได้เฉยเลย แต่อาจจะช้าหน่อย ไม่รู้ว่าเกี่ยวกะที่แผนที่มาหาเองข้างนอกหรือเปล่า

ลอง เช็ค version kenwood ดูสิครับว่าใช่ 1.13 หรือยัง  ???

ปล. ฟิล์ม ติดที่ร้านฟิล์มข้างนอกครับไม่ใช่ที่ 0

Iam105

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: June 09, 2015, 13:48:03 »
ผมก็ V-kool หน้า VK-30 ตอนช่วงแรกๆ ก็รับไม่ค่อยได้

แต่ไปๆมาๆ ยังไงไม่รู้ ก็ได้เฉยเลย แต่อาจจะช้าหน่อย ไม่รู้ว่าเกี่ยวกะที่แผนที่มาหาเองข้างนอกหรือเปล่า

ลอง เช็ค version kenwood ดูสิครับว่าใช่ 1.13 หรือยัง  ???

ปล. ฟิล์ม ติดที่ร้านฟิล์มข้างนอกครับไม่ใช่ที่ 0
เป็นอีกทางนึงที่น่าสนใจ เดี๋ยวเช็คแล้วจะมารายงานเพิ่มเติมนะครับ ขอบคุณครับ  :จ๊วบๆ:

Iam105

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: June 09, 2015, 22:09:08 »
เอ่อ.... Version ของ KENWOOD นี่หมายถึงตัววิทยุเลยใช่มั้ยครับ ดูยังไงอ่ะครับ
เพราะถ้าเป็น Software Version ของ GPS ของผมมันเป็น 2.8 น่ะครับ
ข้อความ ผมใช้เป็นภาษาไทย 2.5
เสียง ภาษาอังกฤษ 2.30 ครับ
 ???

The Rock

Iam105

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: June 10, 2015, 08:48:37 »
สรุปว่า Version ของตัว Kenwood เป็น 1.13 แล้วครับ ผมควรต้องตรวจสอบอะไรเพิ่มเติมเพื่อแก้ปัญหาบ้างครับ  >:(

The Rock

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: June 10, 2015, 15:23:56 »
สายสัญญาณโดนเครื่องทับตอนติดตั้ง
สรุปง่ายๆไปเคลมตัวใหม่ที่ศูนย์ดีกว่าครับ
 :darnhot:

Iam105

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: June 10, 2015, 20:46:28 »
สายสัญญาณโดนเครื่องทับตอนติดตั้ง
สรุปง่ายๆไปเคลมตัวใหม่ที่ศูนย์ดีกว่าครับ
 :darnhot:

อ่านคำตอบแล้วอึ้งเลยครับ เพิ่งรู้ว่ามีเคสแบบนี้ด้วย วันเสาร์นี้ว่าจะเอารถเข้าที่เสรีไทยอยู่แล้ว จะลองแจ้งเค้าอีกทีครับ กลัวแค่ว่ามันจะทะลึ่งรับสายได้หน้าศูนย์อีกนี่ล่ะครับ...  :respected:

The Rock

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: June 10, 2015, 21:50:16 »
อัดคลิปตอนมีปัญหาไว้หลายๆคลิปครับ

เชิญหัวหน้าช่างมาปรึกษา แล้วเปิดคลิปให้พิจารณาครับ