ผู้เขียน หัวข้อ: ขอตั้งใหม่ต่อจาก กระทู้ ไปเหมืองสมศักดิ์ นะครับ  (อ่าน 11877 ครั้ง)

jew3d

• มือใหม่หัดขับ
  • *
จากกำหนัดการเดิม จะออกจากบ้าน 7 โมงเช้า ทำไปทำมา ได้ออกตอน 8 โมงครึ่ง

และคาดหมายว่า จะไปกินข้าวเที่ยว ที่เหมือเลย

แต่กว่าจะไปถึงที่พัก ก็ล่อไปจะเที่ยง เลยถามภรรยาว่า หิวรึยัง เธอบอกยัง และ ทนได้

( เพราะแอบไปดูรีวิว อาหาร ที่ป้าเกล็น ทำ ดูน่ากินมาก เลยจะไปกินให้ได้)

ข้บจากที่พัก ตรงเขื่อนเขาแหลม ไปอีกเกือบ 50โล ก็ถึงทางเข้าเหมือง ( ทีแรกไม่เห็นป้าย ขับเลยไปถึง สน. )

ตามที่หลายคนแนะนำ ว่าให้ไปให้ถึงป้าย " เฉพาะรถ 4WD เท่านั้น"

แต่ความจริง เอาแค่ไปให้ถึงป้าย นี่ รถเก๋งธรรมดา ก็คงจะเข้าไปยากมาฮะ

(วีดีโอ ถ่ายบ้าง ลืมบ้าง ตามความตื่นเต้นนะครับ)

https://m.

หลังจากนี้ ก็มีแต่ความตื่นเต้นจนลืมถ่าย จนไปถึงป้าย 4WD อันที่2 ก็ถามภรรยาอีกครั้งว่า

จะลงมั้ย  เธอบอกว่า ไปเลยยยยย

ขาลงนี่ค่อยๆ ลง ค่อยๆเบรค ดูตามทางแล้วใจไม่ดี กลัวขึ้นไม่ได้จริงๆ แต่สุดท้ายก็ไปถึง

jew3d

• *
จากตอนที่แล้ว ไปเช็คอิน แล้วออกจากที่พัก เวลาประมาณ เที่ยงครึ่ง  มาถึงทางเข้าเหมือง บ่าย สอง

ระยะทางลงเหมือง 5.3 กิโล  ใช้เวลาไป 1 ชั่วโมง 15 นาที  ก็เป็นเวลา 3 โมงกว่า พร้อมกับท้องที่หิวสุดๆ

ตอนนี้ หมูเป็นๆ วัวเป็นๆ ก็กินได้ฮะ  รีบเดินไปถามป้าเกล็นว่า  มีข้าวเที่ยง มั้ยครับ

ป้าบอกว่า นี่มันบ่าย3แล้วนะ อาจจะมี แต่ข้าวผัด หรือ นูดเดิ้ล  ผมและภรรยา ไม่ลังเลที่จะบอกว่า เอาข้าวผัดครับ

ป้าเข้าไปหลังครัว แล้วได้ยินเสียงแม่ครัวบอกว่า ข้าวหมด ต้องหุงใหม่จ้าา ภรรยาผม สวนกลับไปว่า

นูดเดิ้ล ก็ได้ค่าา แต่นูดเดิ้ลก็หมด มาม่า ก็หมด  เราเลยต้องข้ามไปที่ของหวานเลย

นั่งกินไปคุยกับป้าไป แต่ใจของผมกังวล เรื่องขากลับมากกว่า เลยทำให้ต้องรีบลาจาก ป้า ในเวลา 4 โมงตรง

ช่วงแรกของขาขึ้น พอผ่านลำธารเล็กๆ ก็จะมีทางปูนชันๆ ประมาณ 50 เมตร แล้วต่อด้วยทางหินลอย ก้อนใหญ่ๆ

ตรงนี้ ผมเกือบจะไม่พ้น ถอยไปต้องหลัก แล้วส่งรถขึ้น ห้า หก รอบ ยางรถปั่นฟรีทิ้งจนได้กลิ่นยางไหม้ ทุกรอบ

(ลืมบอกไปว่าขาขึ้น ผมปิดแอร์ และปิด แท๊กชั่นคอนโทรล แต่ไม่ได้เข้าเกียร์ M ใช้เป็น ออโต้ปรกติครับ)

ตั้งหลักที่นึง ก็ต้องลงรถ แล้ววิ่งเอาก้อนหินไปเรียงใหม่ เพราะตอนฟรีทิ้งทุกที่ มันก็จะขุดก้อนหิน กระเด็นตลอด

จนสุดท้าย ค่อยๆเหยียบคันเร็งแบบ เบาๆ มันกลับขึ้นได้ แบบไม่ยากเลยครับ

แต่ช่วงตรงนี้ ใจผมกะภรรยา แป้วมาก เลยไม่ได้ถ่ายรูป อะไรไว้เลย แค่เห็นทางขึ้นช่วงแรก

เป็นเนินขันประมาณ 35 องศา ระยะทางเกือบ ร้อยเมตร ทำให้หายใจไม่ทั่วท้องแล้วฮะ

พอได้เทคนิค ค่อยๆเหยียบคันเร่ง ทีนี้ก็ไหลลื่น เลยครับ

jew3d

• *

jew3d

• *
ภรรยาผมก็เฮฮา ตลอดทาง มาถึงจุดนี้ ทางต่อไปก็เรียกว่า ไม่ยากแล้วครับ

แล้วก็รอด ออกมา แบบไม่มีริ้วรอย และครบ 32(แต่ใต้ท้องยังไม่รู้)

ขาออกมาใช้เวลา 44 นาที  แล้วก็รีบบึ่งไปครัวสุดแดน ไปถึงประมาณ 4 โมงครึ่ง ก็รีบยัดเยียด อาหารเข้าท้องอย่างรวดเร็ว

แล้วก็ไปต่อเนินช้างศึก จนเกือบๆ หกโมงก็รึบลงมา ใช้เวลาอีก 2 ชั่วโมง เพราะ 30 โล ขาเข้าถนนดี ขับขี่ได้สนุกมาก

แต่อีก 25 โลหลัง มีหลุมดักควายเป็นระยะๆ ต้องระวังพอสมควรครับ

สรุปทริปนี้ ถือว่าคุ้ม ได้ไปครบทุกที่ๆ คิดไว้ 

ตอนขึ้นจากเหมืองสมศักดิ์ได้ ผมถามภรรยาว่า ไว้มาอีกรอบมั้ย เธอตอบว่า "ม่ายยยยยยยย"  555555

ปล. ช่วงที่ขึ้นจากเหมืองสมศักดิ์ ผมไม่มีอาการ น้ำมันเกียร์ร้อนเลยนะครับ ทุกอย่างปรกติ แค่ปิดแอร์อย่างเดียว

ยางเดิมๆ กลางปี2013 รถวิ่งมา 3700 โล ครับ 

ปล2. ผมพยายามจะถ่ายช่วงขาขึ้นให้เยอะๆ แต่ก็ได้มาแค่นี้ เพราะก่อนไป

ผมพยายามหา คลิป ขาขึ้น เพราะอยากรู้ว่ายากแค่ไหน แต่ก็หาไม่เจอครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: June 15, 2015, 00:20:59 โดย jew3d »

krisada511

• Global Moderator
  • ชั่วโมงขับรอบโลก
 :2thmb: ยินดีด้วยอยากไปบ้างครับ ถ้า xv เปลี่ยนยางเป็น AT หรือ  MT  ผมว่าจะช่วยในการเดินทางทริปนี้  สะดวกราบรื่นขึ้น เพราะยางติดรถเป็น HT
ซึ่งเหมาะกับถนนเรียบ
คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

faora

• *

akrtah

• *

toppy

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
ตอนเทสรถในงานของซูบารุ ที่ขึ้นแท่งเหล็กตะกาย เทสล้อจมหล่ม2-3ล้อ

คนสอนเขาบอกว่าไม่ต้องปิดtractionนะครับ ให้ค่อยๆเดินคันเร่งเบาๆช้าๆเพิ่มทีละนิดมันจะไปของมันเอง

pak-uj

• *
น่าไปครับแต่ถ้าไปขอสัก 3คันแล้วกันไม่ค่อยจะอยากเสี่ยงอยู่กลางป่า 555  :o

beerbus

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
คำตอบเหมือนลูกเมียผมเลย  ว่าไปอีกไหม (เค๊กป้าเกลนที่บ้านอีต่องก็มีขายนะครับ) แต่มันคงไม่อร่อยเท่าลงไปรับจากมือป้าเขาครับ 

redbull

• **
สุดยอดมากครับ ใช้สมรรถนะเต็มที่เลยย

:-\ :-\ :-\ :-\ :-\ :-\

led

• **
อยากไปลุยแบบนี้มั่ง ถ้ามีโอกาศอยากไปสัมผัสของจริงแบบนี้จัง  :dance2:

pak-uj

• *
อยากไปลุยแบบนี้มั่ง ถ้ามีโอกาศอยากไปสัมผัสของจริงแบบนี้จัง  :dance2:

มันต้องนัดกันครับอยากอยู่ ยังไงก็ไม่ตายคนเดียว  ;D

netronin

• *
 :2thmb: :2thmb: :2thmb: :2thmb: :2thmb:
สุดยอด

jew3d

• *
ผมก็มือใหม่สำหรับทาง offroad สมรรถนะขนาดนี้ ถือว่าคุ้มค่ามากครับ วิ่งทางดำ ก็มั่นใจสุดๆ

รถเดิมๆไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม คิดไม่ผิดที่เลือก XV

แนะนำเพื่อนๆครับ เส้นทางนี้ ขับได้สนุกมาก ไม่ต้องลงเหมือง ตรงไปที่เนินช้างศึก

ก็ประทับใจแล้วครับ ได้สัมผัสก้อนเมฆ อากาศดีๆ พกเต้นท์ไปด้วย เผื่ออยากจะค้างซักคืนครับ