ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงลมเข้าฝั่งคนขับ  (อ่าน 22958 ครั้ง)

prasit

• มือใหม่หัดขับ
  • *
เสียงลมเข้าฝั่งคนขับ
« เมื่อ: June 18, 2015, 21:09:32 »
รับรถมาเมื่อวันสุขที่แล้ว มีเสียงลมเข้าบริเวณกระจกฝั่งคนขับ เสียงลมแหลมๆฟิ้วๆๆที่ความเร็วประมาณ100 ไม่รู้ว่าเข้าตรงไหน แต่ผมติดกันสาดของ0แบบกิ๊ปมาด้วยไม่รู้ว่าเกี่ยวไม แต่กันสาดผมเคยใช้ในรถคันอื่นมาเวลาลมปะทะก็แค่ดังพึ๊บๆเบา เพื่อนๆเป็นกันบ้างไมคับ แก้ยังไงดี

::คิดหนัก::

The Rock

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
Re: เสียงลมเข้าฝั่งคนขับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: June 18, 2015, 21:46:47 »
รถผมไม่เป็นนะ และรถผมก้อไม่ได้ติดกันสาดด้วยครับ

Iam105

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: June 18, 2015, 22:04:58 »
ของผมก็กันสาดศูนย์นะครับ มีเสียงบ้างให้พอมั่นใจว่ามาจากกันสาดแน่นอนแต่ก็ไม่ได้มากมายอะไรครับ

มดแดง

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: June 18, 2015, 22:11:26 »
ไม่ติดกันสาดแต่ก็เป็นครับ ดังพอรับได้ครับ

Ynot7

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: June 19, 2015, 04:34:52 »
น่าจะเสียงลมเข้าแถวซอกกระจกเล็กด้านหน้า ที่เรัยกกันว่าหูช้างอ่ะครับ ถ้าเอาไปให้ศูนย์แก้ก็ได้ แต่คุณอาจจะตกใจมากเลยว่าเฮ้ยมันแก้กันง่ายๆแบบนี้เลยเหรอวะ  :o

เค้าเอาซิลิโคนหยอดตรงร่องกระจกเลยครับ ผมนี่งงแดกเลย

pgxvt

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: June 19, 2015, 13:01:37 »
น่าจะเสียงลมเข้าแถวซอกกระจกเล็กด้านหน้า ที่เรัยกกันว่าหูช้างอ่ะครับ ถ้าเอาไปให้ศูนย์แก้ก็ได้ แต่คุณอาจจะตกใจมากเลยว่าเฮ้ยมันแก้กันง่ายๆแบบนี้เลยเหรอวะ  :o

เค้าเอาซิลิโคนหยอดตรงร่องกระจกเลยครับ ผมนี่งงแดกเลย

ผมขอดูรูปตรงจุดเกิดเหตุได้ไหมครับ แต่เสียงภายในก็ไม่ได้หมดไปทั้งหมดใช่ไหมครับ

Pro

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: June 19, 2015, 16:16:46 »
รถผมไม่ได้ติดกันสาด,ไม่เป็นครับ
ผมเคยเจอลมเข้าที่ฝาท้ายก็แก้โดยออกแรงปิดเพิ่ม

Ynot7

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: June 19, 2015, 20:00:27 »

ผมขอดูรูปตรงจุดเกิดเหตุได้ไหมครับ แต่เสียงภายในก็ไม่ได้หมดไปทั้งหมดใช่ไหมครับ

ตรงนี้แทบไม่มีผลเลย

Bombe

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: June 20, 2015, 09:02:06 »
มีใครเคยติดตัวนี้ไหม อยากรู้ว่าได้ผลไหม
http://www.lancer-exclusive.com/forums/showthread.php?t=9884

prasit

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: June 25, 2015, 20:23:25 »
เข้า0วิภาเมื่อวานวันนี้ลองวิ่งยาวๆดู เอ่อหายแล้ววุ้ยย มันดังมาจากกระจกข้างขวาที่ต่อกันสองชิ้นแถวหูช้าง คือมันไม่แนบกับกระจกเท่าที่ควร ช่างรื้อแผงข้างประตูออก แล้วเอาแผ่นคล้ายโฟมรองยางรีดน้ำทั้งตัวในและนอกเพื่อเสริมให้มันบีบกระจกมากขึ้น ที่นี่ไม่ใช้ซิลิโคนครับ

prasit

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: June 25, 2015, 20:30:34 »
มีใครเคยติดตัวนี้ไหม อยากรู้ว่าได้ผลไหม
http://www.lancer-exclusive.com/forums/showthread.php?t=9884

ตัวนี้คุยกะหลายคนบอกไม่ค่อยได้ผล แต่ได้ของแถมคือปิดต้องออกแรงเพิ่ม นานๆไปหลุด ถ้าจะทำลักษณะนี้เปลี่ยนกระดูกงูให้ใหญ่ขึ้นจะดีกว่าครับ
วันไหนมีเวลาผมจะซื้อแผ่นมาแดมปแถวประตูดู

kim bawornwish

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: June 25, 2015, 22:00:25 »
ของผมก็มีเสียงเหมือนกัน เด่วพรุ่งนี้เข้าศูนย์เสรีไทย เด่วให้ช่างทำบ้าง

Bombe

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: June 25, 2015, 23:14:44 »

ตัวนี้คุยกะหลายคนบอกไม่ค่อยได้ผล แต่ได้ของแถมคือปิดต้องออกแรงเพิ่ม นานๆไปหลุด ถ้าจะทำลักษณะนี้เปลี่ยนกระดูกงูให้ใหญ่ขึ้นจะดีกว่าครับ
วันไหนมีเวลาผมจะซื้อแผ่นมาแดมปแถวประตูดู
อืม อันนี้ไม่ใช่ยางขอบประตูนะครับ แต่เป็นครีบเรียงอากาศ

Ynot7

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: June 26, 2015, 03:57:27 »
ของผมก็มีเสียงเหมือนกัน เด่วพรุ่งนี้เข้าศูนย์เสรีไทย เด่วให้ช่างทำบ้าง

ผมเข้าที่นี่ บอกช่างไปนะครับ ถ้าจะเอาซิลิโคนอุดอย่าไปทำ พาไปศูนย์วิภาดีกว่า

๋JR-XV

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: June 27, 2015, 23:05:55 »
เข้า0วิภาเมื่อวานวันนี้ลองวิ่งยาวๆดู เอ่อหายแล้ววุ้ยย มันดังมาจากกระจกข้างขวาที่ต่อกันสองชิ้นแถวหูช้าง คือมันไม่แนบกับกระจกเท่าที่ควร ช่างรื้อแผงข้างประตูออก แล้วเอาแผ่นคล้ายโฟมรองยางรีดน้ำทั้งตัวในและนอกเพื่อเสริมให้มันบีบกระจกมากขึ้น ที่นี่ไม่ใช้ซิลิโคนครับ

รถผมก็เป็นครับ  เข้าศูนย์เสรีไทย แล้วไม่หายครับ    C:-)
รบกวนสอบถาม จขกท. ว่า  หลังจากนำไปเข้าศูนย์วิภาฯ 
จนถึงวันนี้  อากาารดังกล่าวหายไปเลยใช่มั้ยครับ
เผื่อจะนำไปติดต่อขอใช้บริการ จากช่างที่นั่นบ้าง

(ถ้าแก้หายจริง  อยากให้ทางช่าง  แชร์แนวทางการแก้ไขปัญหา Factory Defect issue นี้ไปยังทุกศูนย์เลยนะครับ ...  Just Comment)