ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาdefectรถใหม่ subaru update ผลการแจ้งเคลม  (อ่าน 19029 ครั้ง)

otto63

• มือใหม่หัดขับ
  • *
รถใหม่ป้ายแดง xv sti  check vin code แล้วปี 2015 ยางเดือน8ปี 14
defect ตัวรถที่เจอคือ
แรคหลังคามีคราบขาวขัดไม่ออก เหมือนตากแดดหรือโดนสารเคมี
กระจกไฟฟ้าหลังซ้ายเสียเปิดจากคนขับไม่ได้ วันรับรถช่างที่ศูนย์ไปแกะสวิชท์คันอื่นมาใส่ให้ก่อนเลย ใช้ได้3วันเสียอีก
เบาะหน้าชายเบาะด้านหลังหลุดรุ่ย แจ้งให้แก้ก่อนรับรถ ช่า่งจับยัดเข้าไปในรูเฉยๆ ขยับเบาะไปๆมาๆ ชายหลุดมาอีก
มีรอยบุบลักยิ้มด้านในประตู
กระจกบานหน้ามุมบนซ้ายมีรอยสีกระเทาะ และดันมีฟิล์มติดมาแล้ว ผมไม่ได้แถมฟิล์ม ตอนแรกดูไม่ออกเพราะใสมาก จนเอาไปติดฟิล์มร้านทักมา
ช่างบอกสีกระเทาะอาจจะเป็นตำหนิๆเล็กๆน้อยๆจากโรงงานก็ได้ หรืออย่างเลวสุดอาจจะโดนเปลื่ยนกระจกมาแล้วก็ได้ เพราะกระจกติดฟิล์มมาแล้ว
โทรไปถามเซลๆบอก ช่างติดฟิล์มติดผิดคัน รถไม่เคยเปลื่ยนกระจกแน่นอน...........

ทั้งหมดทั้งมวลนี้  ผมขอถามว่า..
เป็นพี่  พี่รับไม๊ รถคันนี้
defect เหล่านี้เป็นเรื่องปกติของแบรนใช่ไหม ไม่เป็นไร ไม่ต้องซีเรียส
จริงๆ ผมก็ไม่ได้วิตกจนเกินงามนะ แต่ประเด็นก็คือ เคยซื้อรถมาหลายยี่ห้อ ไม่เห็นเคยเจอตำหนิจุ๊กๆจิ๊กๆหลายจุดแบบนี้เลยสักคัน คือถ้ามันเป็นกันเยอะ
ผมจะได้สบายใจ เออมันปกติแบบนี้ละ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: July 11, 2015, 19:03:43 โดย otto63 »

otto63

• *
จริงๆ ผมก็ไม่อยากรับนะคันนี้ แต่ติดที่ว่า มันเป็นตัวที่ได้แถมเบาะ sti ซึ่งถ้าเปลื่ยนคัน ไม่รู้จะได้หรือไม่รู้จะต้องรออีกนานไหม
กอรปกับอารมมารับรถแล้ว ก็เลยเอาวะช่างมัน ท่ามกลางเสียงคัดค้านของเพื่อนๆที่โทรไปปรึกษา defect ทั้งหมด ทางศูนย์ตกลง
จะแก้ไขให้ แต่พอแล้วนะจ๊ะ ขออย่าเจออะไรอีกนะ (ตอนนั้นเปลื่ยนสวิชกระจกที่เสียแล้ว ก่อนที่จะพบในอีก3วันต่อมาว่า มีรอยที่กระจก และสวิชเสียอีกแล้ว)
 :หมั่นไส้: :หมั่นไส้: :หมั่นไส้:

ตอนนี้ใช้รถไปก่อนครบพันโลค่อยเอาไปให้เสรีไทยดูได้เรื่องยังไงจะมาเล่าสู่กันฟังใหม่ครับ

otto63

• *
เข้าสู่ปัญหาครับ
เมื่อผมใช้ mode manual โดยการใช้ paddle shift เปลื่ยนเกียร์ไปเรื่อยๆ มันจะไปสุดที่เกียร์ 5 และไปต่อไม่ได้แล้ว
เพิ่งมารู้ว่า xv มันมี 6 speed นี่หว่า ทำไมเราชิฟไปเป็นเกียร์6ไม่ได้ แท้จริงแล้วมีข้อผิดพลาด หรือการใช้งานอย่างไร
แต่ขับในหมวดd น่าจะปกตินะครับ เพราะดูจากรอบ 1800ที่ 100 กม/ชม ท่านใดทราบอธิบายหน่อยครับ

toppy

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
มี 5 spd นะครับ ไม่น่าจะถึง6

รอท่านอื่นยืนยันของผมก็ไปถึง5

จริงๆเกียร์ตัวเลขที่อยู่ในCVTมันแค่ล็อคอัตราทดนะครับ

Ake

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
ส่วนตัว  ผมรับได้เรื่องเดียวคือรอยบุบลักยิ้มข้างประตู  แต่เรื่องอื่นนี่ไม่ไหวนะ :darnhot:

ยิ่งร่องรอยตามกระจกประตูภายนอกไม่ควรมี  เพราะมันเห็นได้ง่ายมากๆ  มีผลกับความสวยงามของรถ
แถมเบาะภายในเก็บขอบไม่เรียบร้อย ผมก็เพิ่งเคยเจอนี่ล่ะ  สภาพเบาะเลยดูเหมือนรถใช้มา 20 ปี ซะงั้น

เอาใจช่วยขอให้แก้ Defect ได้หมดนะครับ 

โอ๋ คับ

• *
มีรอยบ้างนิดหน่อย  ยางขอบประตูไม่เรียบ  รวมๆรับได้ครับ

veerawat007

• *
เจอแบบนี้ก็ลำบากใจที่จะยอมรับเหมือนกันนะครับ  ซื้อรถใหม่ป้ายแดงก็อยากได้ของใหม่ ๆ สดๆๆ
เจอแบบนี้ จิตตกเหมือนกัน ก็จะเห็นแต่ตรงจุดที่มีปัญหาตลอด    :โกรธ:

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
ส่วนตัวคิดว่าเป็นเพราะ ปริมาณความต้องการรถตอนนี้ เกินกำลังการผลิต ที่ไหวของโรงงานแล้วคับ  เลยมีปัญหาออกมา

Pro

• *
ของผมรุ่น 2.0i ออกมาได้1.5เดือนแล้ว มี6เกียร์ครับ

xvroin

• *
มี 5 spd นะครับ

Deva

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
กำลังสงสัยเหมือนกันครับ
ผมใช้ paddle shift ได้ 5 เกียร์ เหมือนกัน
จำได้ว่าเคยเห็นบอกว่าเกียร์ 6 speed พยายามหาข้อมูลย้อนหลัง รวมทั้ง website ของ motorimage เอง

เจอการรีวิวของ autospin กับ ไทยรัฐที่บอกว่า เกียร์อัตโนมัติ 6 จังหวะ
autospinn
thairath.

ส่วนของ headlightmag
ไม่มีการกล่าวถึง
headlightmag

ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรกันแน่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: June 28, 2015, 18:31:01 โดย Deva »

LordLuciferZ

• **
ของผมมี 6 Speed นะครับเข้าที่โหมด M

Deva

• **
ของท่านอื่นๆเป็นอย่างไรกันบ้างครับ 5 หรือ 6 เกียร์

ชื่อเงาะ

• *
โหมด M ยืนยันว่ามี 6 สปีดครับ
วันนี้ขับจากพิษณุโลกมาพะเยาใช้แพดเดิ้ลชิพสนุกเลยครับ

Deva

• **
ไม่ทราบว่าขึ้นอยู่กับความเร็ว/รอบเครื่อง ที่ใช้หรือเปล่าครับ  ???
ถ้าความเร็ว/รอบไม่ถึง ระบบก็จะไม่เปลี่ยนเกียร์ให้ เช่นเดียวกับตอนลดเกียร์
ถ้าวิ่ง 100 แล้วเปลี่ยนมาเป็นเกียร์ต่ำๆ (1-2) ระบบก็ไม่ลดเกียร์ให้เช่นกัน
ใครพอทราบ ขอความรู้เพิ่มเติมด้วยนะครับ  :respected:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: June 28, 2015, 23:12:59 โดย Deva »