ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาdefectรถใหม่ subaru update ผลการแจ้งเคลม  (อ่าน 19030 ครั้ง)

The Rock

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
ต้องโยกคันเกียร์เข้าโหมด M ก่อนครับ
ถึงจะเล่น 1-6 ได้

หากยังอยู่ในโหมด D จะเล่นได้ 1-5 เท่านั้น

ถ้าไม่เข้าใจเปิดคู่มือการใช้รถ หน้า 7-24 ครับ

otto63

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ต้องโยกคันเกียร์เข้าโหมด M ก่อนครับ
ถึงจะเล่น 1-6 ได้

หากยังอยู่ในโหมด D จะเล่นได้ 1-5 เท่านั้น

ถ้าไม่เข้าใจเปิดคู่มือการใช้รถ หน้า 7-24 ครับ

อันนี้พูดถึงตอนอยู่ในโหมด m แล้วครัวครับ ใช้ paddle shift เป็นตัวเปลื่ยนเกียร์ สุดได้ที่แค่เกียร์5

otto63

• *
ไม่ทราบว่าขึ้นอยู่กับความเร็ว/รอบเครื่อง ที่ใช้หรือเปล่าครับ  ???
ถ้าความเร็ว/รอบไม่ถึง ระบบก็จะไม่เปลี่ยนเกียร์ให้ เช่นเดียวกับตอนลดเกียร์
ถ้าวิ่ง 100 แล้วเปลี่ยนมาเป็นเกียร์ต่ำๆ (1-2) ระบบก็ไม่ลดเกียร์ให้เช่นกัน
ใครพอทราบ ขอความรู้เพิ่มเติมด้วยนะครับ  :respected:
ตอนแรกคิดว่าน่าจะเป็นแบบนั้นนะครับ แต่ผมวิ่งประมาณ 100 ที่รอบประมาน2000 มันจะยังชิฟลงไม่ได้อีกหรือครับ?
แต่ยังไงเด๋ยวจะลองหาที่วิ่งยาวๆดูแล้วจะลองอีกทีว่าได้ไหมครับ

Ynot7

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
ของผม shift ไปทึ่ 6 ได้ที่ความเร็ว 90 ครับ

stssr

• *
ใน web board subaru xv forum.com บอกว่า gear 6th จะเปลี่ยนได้เมื่อความเร็วไม่ต่ำกว่า 45 mph or 72 kpm.

chanaphat

• *
ของผมก็มี defect เรื่องสีตรงบริเวณไฟเบรคด้านบนครับ มันกระเทาะน่าจะเกิดจากการประกอบ แต่มาเจอตอนเอารถไปเคลือบแก้ว แล้วทางเจ้าของร้านเค้าชี้ให้ดู ก็ประมาณอาทิตย์นึงแล้วหลังออกมาจากศูนย์ ก็แจ้งไปที่ Sales ทาง น้อง Sales เค้าก็ประสานงานกับทาง Service เพื่อเอาสีมาแต้มให้ครับ ทำเสร็จแล้วก็ดูเนียน ๆ ดีครับ จริง ๆกลัวเรื่องสนิมมากกว่า แต่ทำเสร็จแล้วก็สบายใจขึ้นครับ

ส่วนเรื่องเกียร์ มา confirm ว่าในโหมด M คันของผมมี 6 speed เช่นเดียวกันครับ

veerawat007

• *
ของผมถ้ารถวิ่งความเร็วสัก 80 ขึ้นไป แล้วโยกคันเกียร์มาที่โหมด M จะเป็นที่หน้าปัดเป็นเกียร์ 6  นะครับ  แต่ถ้าความเร็วต่ำกว่านี้จะเห็นเป็นเกียร์ 5 ครับ  คงขึ้นอยู่กับความเร็วด้วยครับ  ??? ???

xvroin

• *
วันนี้ไปลองเทสมาแล้วค่าบ ของผม shift ไปทึ่ 6 ได้ที่ความเร็ว 100 ครับ

kapum

• *
รอบเครื่อง  2,000 + นะครับเกียร์ถึงจะเปลี่ยนขึ้นไปได้ครับ

ถ้าไม่ถึง ไม่มีให้เปลี่ยนครับ

แรกๆ ผมก็หลอน ทำไมรถเรามีแค่ 5 เกียร์หวา  :ปาดเหงื่อ:

หรือไม่ก็ ง่ายๆครับ ขับซัก 120 แล้วเปลี่ยนเป็น M

kim bawornwish

• *
ของผมก็ได้ 6 เกียร์ครับ ยืนยันอีกเสียง :กิกิ: :กิกิ:

sanat79

• *
ผมก็เข้าได้ครับ ถึงเกียร์ 6 ทั้งโหมด D และ M

Sonasiam

• *
เป็นผม ขอไม่รับ

Deva

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
เด๋วต้องไปลองดูบ้าง

โอ๋ คับ

• *
mode M ถ้าเปลี่ยนเกียร์ที่ความเร็วไม่เหมาะ เกียร์จะไม่เปลี่ยนให้ครับ ไม่ต้องกังวล แล้วทีตัวบอกที่หน้าปัดช่วยบอกครับว่าควรจะต้องเปลี่ยนเกียร์แล้ว ลองใช้ดูครับ

โอ๋ คับ

• *
มายืนยัน มี 6 เกียร์ครับ