ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนคุยเรื่อง Fuel Bank เลยครับ  (อ่าน 12365 ครั้ง)

Iam105

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
ชวนคุยเรื่อง Fuel Bank เลยครับ
« เมื่อ: July 01, 2015, 18:02:23 »
ได้ยินมาหลายกระแสเหลือเกินว่าดีจริงรึเปล่า ใส่แล้วเห็นผลแค่ไหนราคาในไทยก็ไม่ใช่ถูกๆ มโนไปเองอีกล่ะสิ หาผลเทสของผู้ใช้จริงคนไทยไม่เห็นมี สารพันคำถามที่หาเจอในโลกออนไลน์แต่ไม่มีใครเข้ามาตอบ

วันนี้เอาของจริงมาให้ดูครับ เทสจริงติดรถ SUBARU XV ของผมโดยตรงเลย เล่าแบบไม่มีภาพประกอบก่อนว่า เดิมทีผมใช้รถคันนี้ทั้งในกรุงเทพและออกต่างจังหวัดด้วยครับ อัตราการซดน้ำมันในเมืองคงไม่ต้องคุยกันเพราะทุกท่านคงเจอกันอยู่แล้ว ส่วนกรณีวิ่งทางไกลต่างจังหวัดนี่แล้วแต่น้ำหนักปลายจมูกเท้าข้างขวาของแต่ละท่านเลยครับ ส่วนตัวผมเคยได้ตัวเลยมากสุดตอนเติมน้ำมันกลับเข้าจนเต็มถังระหว่างการเดินทาง (ปกติจะใช้แต่ gasohol 95) เห็นตัวเลขระยะทางที่ขับได้บนจอไม่เคยเกิน 830 โลไม่ว่าจะขับให้เนียนแค่ไหนก็ตามโดยที่รถยังไม่ออกวิ่งหลังจากเติมน้ำมัน (ย้ำนะครับว่าวิ่งทางไกล)

วันนึงเพื่อนไปญี่ปุ่นเลยฝากหาซื้อเจ้า Fuel Bank มา จริงๆอยากได้กล่องฟ้าที่ตรงรุ่นของ SURABU ล่ะครับแต่ไม่มี ได้รุ่นนี้มาก็เอาล่ะ (ได้ข่าวว่าไส้ในเหมือนกันต่างกันแค่เปลือกนอก)

*** ตั้งกระทู้นี้มาตั้งนานเพิ่งเห็นว่าหัวข้อมันผิด จะคุยเรื่อง Fuel Bank ดันพิมพ์เป็น Power Bank  Orz

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: July 14, 2015, 18:55:50 โดย Iam105 »

Iam105

• **
Re: ชวนคุยเรื่อง Power Bank เลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: July 01, 2015, 18:05:30 »
มีโอกาสก็จับประกบร่างซะตามตำแหน่งที่เห็นควรว่าเหมาะสม (ปลายข้างข้างนึงเข้าขั้วลบ ปลายสายอีกข้างลงที่ตัวถังใกล้น็อตยึดหม้อน้ำกับคานหน้า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: July 01, 2015, 19:48:02 โดย Iam105 »

Iam105

• **
Re: ชวนคุยเรื่อง Power Bank เลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: July 01, 2015, 18:07:43 »
เอาชัดๆอีกภาพกับตำแหน่งยึดน็อต จะเห็นว่าติดไม่ยากเลยครับ แต่กว่าจะคิดเรื่องวิธีการเก็บสายให้สวยงามนี่ไม่ง่าย และสมองน้อยๆของผมมันคิดออกแค่นี้

ปล.เจ้าชิ้นส่วนสีขาวเล็กๆที่อยู่ตรงมุมของ Fuel Bank คือโฟมเอาไว้กันมันขูดกับตัวล็อคแบตเตอรี่ครับ ไม่อยากให้มันเป็นรอย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: July 14, 2015, 18:56:16 โดย Iam105 »

Iam105

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: July 01, 2015, 18:23:48 »
อย่างที่หลายๆท่านเคยมโนครับ ความรู้สึกแรกคือรถลื่นขึ้น จังหวะการเปลี่ยนเกียร์สมูทขึ้นชัดเจน ขับขี่ได้สนุกขึ้น สำหรับสิ่งเหล่านั้นสำหรับผมมันคือผลพลอยได้ เพราะสิ่งที่ต้องการเห็นเหลือเกินคืออัตราการซดน้ำมันที่ลดลง เคยใฝ่ฝันอยากเห็นว่าเติมน้ำมันเต็ม 60 ลิตรแล้วได้เห็นระยะทางที่วิ่งได้สัก 900 โล เท่ากับว่าวิ่งได้ 15โล/ลิตรจะประเสริฐมาก ประจวบเหมาะกับที่วันนี้ผมไปตรวจไซต์งานแถวบ้านแพ้ว สมุทรสาคร วิ่งจนน้ำมันเกือบหมดถังไฟเตือนน้ำมันขึ้น และขีดบอกระดับน้ำมันไม่เหลือสักขีด ถูกต้องครับไม่เหลือเลยสักขีด จอบอกระยะที่จะขับต่อไปได้บอกเหลือแค่ 60 โล ปั๊มที่เติมน้ำมันคือบางจากปั๊มสุดท้ายก่อนจะขึ้นทางด่วนวงแหวนอุตสากรรม ถ้าเลยปั๊มนี้แล้วขึ้นทางด่วนผมคงได้ใช้บริการ SUBARU Roadside Assistance แน่นอน ราคา gasohol 95 วันนี้ 29.10 บาทครับ (เด็กปั๊มออกบิลมาเป็นดีเซลแต่เติมจริง gasohol 95 ครับผมดูอยู่) เติมไป 1,570 บาท คำนวนแล้วได้น้ำมันกลับมา 53.95 ลิตรครับ อย่าลืมสังเกตวันที่และเวลาที่เติมน้ำมันในบิลนะครับ (เวลาจะคลาดเคลื่อนนิดหน่อยคาดว่าที่คอมพิวเตอร์ของปั๊มจะตั้งเวลาไว้ล่าช้า เพราะผมเติมน้ำมันเสร็จจริงตอน เวลา 15.10 โดยประมาณครับ)

ปล. ทุกครั้งที่เติมน้ำมันเต็มถังผมจะ reset ไมล์เป็นนิสัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: July 02, 2015, 09:00:28 โดย Iam105 »

Iam105

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: July 01, 2015, 18:27:40 »
แว่บแรก... ที่จอบอกระยะทางที่จะขับได้อยู่ที่ 850 โลครับ (ไม่ได้ถ่ายไว้) คิดในใจว่ามันดีขึ้นกว่าตอนไม่ติดนิดเดียวเองเหรอฟะ

แต่พอขับไประยะนึง นี่คือสิ่งที่เกิดขึ้นจริงครับ ผมพยายามถ่ายให้เห็นระยะทางที่ขับไปแล้วบนตัวไมล์และจอที่บอกถึงระยะทางที่จะขับได้โดยใช้น้ำมันที่ยังเหลือในถังพร้อมโลโก้ SUBARU มาเป็นหลักฐานว่าการทดสอบครั้งนี้ได้นำเจ้า Fuel Bank มาติดตั้งกับ SUBARU XV จริงครับ ยอดรวมจะขับได้ไกลเท่าไหร่นั้น รบกวนใช้วิชาคณิตศาสตร์ชั้นสูงที่ได้ร่ำเรียนมาคำนวนกันเองเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: July 14, 2015, 18:56:46 โดย Iam105 »

Iam105

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: July 01, 2015, 18:33:38 »
และนี่คืออัตราการซดน้ำมันเฉลี่ยที่เกิดขึ้นครับ เตือนแล้วนะว่าให้สังเกตที่เวลาที่ผมได้เติมน้ำมันกลับเข้าถัง รีบเลื่อนไปดูกันใหญ่เชียวนะ!!! เชิญเทียบเวลาที่ถ่ายภาพและเวลาที่ผมได้เติมน้ำมันรวมถึงระยะทางวิ่งตามสะดวกครับ

ปล. ผมขับรถขึ้นทางด่วนวงแหวนอุตสาหกรรม จากพระราม 2 มาลงที่บางนาและขึ้นวงแหวนรอบนอกตะวันออกมุ่งหน้าลำลูกกาเพื่อกลับบ้าน ความเร็วเฉลี่ยตลอดเส้นทาง 100-120 km/h จุดที่จอดแวะถ่ายภาพด้านบนและภาพนี้คือทางออกถนนลำลูกกาจากวงแหวนรอบนอกตะวันออกจังหวะตอนรถติดไฟแดงพอดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: July 01, 2015, 20:17:28 โดย Iam105 »

Iam105

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: July 01, 2015, 18:48:01 »
สุดท้าย.... มโนหรือไม่นั้นคงต้องบอกตามตรงว่าความรู้สึกของคนมันหลอกกันได้ครับ คนเราชอบหลอกตัวเองกันบ่อยไป แต่หลักฐานที่เอามาแสดงวันนี้รับรองได้ว่าเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นจริง และคงจะช่วยตอบได้ในหลายๆคำถามหลายๆประเด็นที่คาใจกันอยู่ได้บ้างครับ

สรุป... ถ้าถามความเห็นผมว่าเจ้าอุปกรณ์ตัวนี้ตอบโจทย์ผมได้หรือไม่ทั้งในเรื่องของอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันและความรู้สึกในการขับขี่ ผมมีแค่คำนี้ที่จะให้ครับ "HIGHLY RECOMMENDED"

ปล.ไม่ต้องมาชวนขึ้น Dyno เพื่อเทสแรงม้าแรงบิดนะครับ ไม่มีตังค์ขึ้นครับ เอาเงินมาผ่อนรถผ่อนบ้านหรือไปเที่ยวดีกว่า  :ดื่ม:

ปล2.ผมไม่ได้นำมาขายหรืออะไรทั้งสิ้นนะครับ ใจจริงก็อยากให้เพื่อนซื้อมาหลายๆตัวเพื่อจะเอามาขายด้วยซ้ำไป แต่ทั้งร้านมันเหลือแค่ตัวเดียวครับ  :runrun:

ปล.3 อย่าถามผมเรื่องของแท้ของเทียมดูยังไง ผมไม่รู้จริงๆครับ แต่ผมเชื่อว่าของผมของแท้ด้วย 2 เหตุผล คือ 1.เพื่อนผมเอามาจากญี่ปุ่นเอง คงไม่ปลอมมั้ง 2. ของชิ้นไหนอยู่ที่ผม (และผมไม่มีหลักฐานว่าแท้หรือเทียม) ผมถือว่ามันเป็นของแท้หมดครับ  :อู๊ปส:

ปล.4 ห้ามถามราคา เพราะเพื่อนผมซื้อจากญี่ปุ่น ราคาไม่ได้โหดเว่อร์เหมือนที่บ้านเราแน่นอน อีกเหตุผลที่ไม่อยากบอกเพราะถ้ามีโอกาสผมก็อยากเอาเข้ามาขายแพงๆเหมือนกัน 555+  :หมั่นไส้:

เอาล่ะ จบแค่นี้ดีกว่า... หวังว่ากระทู้นี้จะมีประโยชน์กับเพื่อนๆบ้างไม่มากก็น้อย สวัสดีครับ  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: July 01, 2015, 20:42:18 โดย Iam105 »

krisada511

• Global Moderator
  • ชั่วโมงขับรอบโลก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: July 01, 2015, 19:54:17 »
ผมใช้ตัวนี้  มันก็รู้สึกจริงนะครับ ว่ามันดีขึ้นจริงๆ

http://www.subaruxvthailand.com/forum/index.php?topic=99.msg393#msg393
คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

krisada511

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: July 01, 2015, 19:57:54 »

คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

krisada511

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: July 01, 2015, 20:01:14 »
ผมได้มือสองมาอีก 2 ตัว จะลองไปใส่ crv กับ pajero sport   อีก 2 คันที่ใช้ไว้ดูงานครับ
โดยเฉพราะ crv เครื่องเบนซิน และจะมาเล่าสู้กันฟังครับ  :-*

Iam105

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: July 01, 2015, 20:11:13 »
ผมเห็นเจ้าสิ่งนี้ครั้งแรกก็จากกระทู้ของพี่กฤษฎานี่ล่ะครับ เลยเริ่มหาข้อมูลและสุดท้ายก็ได้มาครอบครอง ต้องขอบคุณพี่กฤษฎาที่ช่วยจุดประเด็นครับ  :respected:

Ynot7

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: July 02, 2015, 15:40:07 »
ขับจนหมดถังจริงๆได้กี่โลครับ

Ake

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: July 02, 2015, 21:58:58 »
น่าสนใจมากครับ.........

ผมเอง เสาร์นี้จะเข้าไปจอง XV แล้ว คงได้มาเป็นสมาชิกเต็มตัวในเร็ววัน กะว่ารถพ้นรันอินจะหามาติดบ้าง

เห็นบางร้านมีขายแต่เห็นราคาแล้วแอบสะดุ้ง  :-X  แบบว่าเอาไปเปลี่ยนยาง 4 เส้นแทนได้เลย
ถ้าเจอที่ไหนขายถูก แอบกระซิบกันบ้างนะ :dance2:  ขอบคุณครับ

Iam105

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: July 06, 2015, 09:00:29 »

ตรงนี้ตอบไม่ถูกจริงๆครับ เพราะด้วยหน้าที่การงานทำให้ไม่สามารถขับทางไกลได้ตลอดจนน้ำมันหมดถังครับ เพราะหลังจากวันที่โพสกระทู้นี้แล้วผมก็ต้องพบกับวิบากกรรมหอยทากเป็นตะคริวบนท้องถนนกรุงเทพอยู่ตลอด... ไว้มีโอกาสเทสแบบวิ่งทางไกลได้จนหมดถังเมื่อไหร่จะมาอัพเดตอีกทีครับ  :)

มดแดง

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: July 09, 2015, 22:24:58 »

ตรงนี้ตอบไม่ถูกจริงๆครับ เพราะด้วยหน้าที่การงานทำให้ไม่สามารถขับทางไกลได้ตลอดจนน้ำมันหมดถังครับ เพราะหลังจากวันที่โพสกระทู้นี้แล้วผมก็ต้องพบกับวิบากกรรมหอยทากเป็นตะคริวบนท้องถนนกรุงเทพอยู่ตลอด... ไว้มีโอกาสเทสแบบวิ่งทางไกลได้จนหมดถังเมื่อไหร่จะมาอัพเดตอีกทีครับ  :)

วิบากกรรมหอยทากได้อัตราการซดเป็นยังไงครับหลังติดเจ้านี่?