ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรับสัญญาณจีพีเอสในรถได้บ้างไม่ได้บ้าง หรือ อ่อน ฟังทางนี้  (อ่าน 16100 ครั้ง)

showcase191

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ไม่รู้ว่ามีใครโพสรึยัง แต่ผมหากระทู้ไม่เจอ

Kenwood ที่แถมมาในรถ บางคันรับสัญญาณจีพีเอสได้บ้าง ไม่ได้บ้าง อ่อนบ้าง เป็นเพราะ

1.ต้องบอกก่อนเลยว่าส่วนใหญ่เป็นเพราะฟิลม์บานหน้าที่ติด ตัวปรอทในเนื่อฟิลม์มีผลโดยตรงกับระดับสัญญาณจีพีเอส รวมถึงพวก Easy pass
ans: ถ้าเป็นข้อนี้ แล้วไม่อยากเปลี่ยนฟิลม์ ให้หาตัวกระจายสัญญาณจีพีเอสในรถที่มีขายทั่วไปมาใช้ (มันจะมีสองชิ้น ชิ้นนึงติดภายนอก อีกชิ้นติดภายใน เสียบปลั๊ก เสร็จครับ ง่ายมาก)

2.อันนี้สำคัญสำหรับ XV เครื่อง kenwood ที่ติดมาจากโรงงาน ด้านหลังเครื่องจะมีเสารับสัญญาณมาให้ แต่........ผู้ติดตั้งไม่ได้เอาเสารับสัญญาณไปไว้นอกรถ มันถูกเก็บไว้หลังเครื่องเสียงนั่นแหละ ด้วยเหตุนี้ ทำให้สัญญาณจีพีเอสที่เข้ามาในรถอ่อนเนื่องจากติดฟิลม์
ans: วิธีแก้คือ รื้อเครื่องเสียงออกมาแล้วจะเห็นเสารับสัญญาณอยู่หลังเครื่อง เอามันไปไว้นอกรถ ตรงไหนก็ได้เดินสายเข้ามาต่อกลับเครื่องเสียงเหมือนเดิม รับรองสัญญาณเต็ม :cheer:

redbull

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
 :2thmb: :2thmb: :2thmb: :2thmb: :2thmb:

ตามมนี้เลยครับ ผมติด VKOOL มารับแทบไม่ได้ -*- แต่เอาเสาออกมาข้างนอกชัดแจ๋ว

sweetie.november

• *
แล้ว 3M ตัวที่ศูนย์แถมมาจะมีปัญหารึป่าวคะ
พรุ่งนี้ทางศูนย์จะเตรียมรถให้ค่ะ
เซลล์แจ้งว่า ติด 3m แต่ไม่รู้รุ่นค่ะ คิดว่าตัวถูกสุด

showcase191

• *
ถ้าติดแบบไม่ปรอทมีปัญหาน้อยกว่าแบบมีครับ มีปัญหามากน้อยแล้วแต่คัน สังเกตชัดเจนตอนวิ่งใต้รถไฟฟ้าครับ

ซี ซูบารุ

• *
ขอรูปดูที่ติดข้างนอกหน่อยได้ปะ จะได้คุยกับ 0 ให้ทำก่อนออกรถ อะ :cheer:

เจ

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
ขอบคุณที่ให้ความรู้ :2thmb:

showcase191

• *
ขอรูปดูที่ติดข้างนอกหน่อยได้ปะ จะได้คุยกับ 0 ให้ทำก่อนออกรถ อะ :cheer:

มันเป็นกล่องขนาด2x2นิ้ว ไม่ใหญ่ครับ
ของผมใช้แบบเอาสัญญาณข้างนอกมากระจายในรถแบบเสียบปลั๊กไฟusb เผื่อใช้GPSในอุปกรณ์อื่นๆเช่นโทรศัพท์มือถือหรือแท๊บเล็ตต่างๆภายในรถจะได้สัญญาณเต็ม ใครสนใจหลังไมล์ถามได้

• *
ขอบคุณค่ะ  ถ้าวิ่งต่างจังหวัดน่าจะปัญหาน้อย เพราะไม่มีทางรถไฟฟ้าค่ะ อิอิ

Aumpkung

• *
แบบนี้ใช้ไหมครับ

• *
สวัสดีค่ะ วันนี้ฤกษ์ดี รับรถมาเรียบร้อย จากจีทีออโต้ เพชรบุรีตัดใหม่
ลองสัญญาณ GPS แล้ว ไม่มีปัญหาเลยค่ะ ค้นหาสัญญาณก็ไม่นาน
เซลล์ติด 3M ธรรมดาให้ค่ะ ฟิล์มดำไม่มีปรอท

ซี ซูบารุ

• *
ยินดีด้วยครับ ได้รถแล้ว  :)))

• *

jca2000au

• *
คำถามคือว่าแล้วทำไมคุณติดไฟล์ที่กระจกด้านหน้า, มันลดvisibilty
No other countries do it only Thailand ! haha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: July 19, 2015, 17:43:16 โดย jca2000au »

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
ก้อ กระจกหน้า เป็นตัวปล่อย ความร้อนผ่าน เข้ามาคับ  ติดฟิล์ม มันช่วยกันร้อนคับ

ฟิล์มใสกันร้อน ได้ดีไม่เท่าฟืล์มมืดกันร้อน  ที่เทคโนโลยีเดียวกัน

pgxvt

• *
คำถามคือว่าแล้วทำไมคุณติดไฟล์ที่กระจกด้านหน้า, มันลดvisibilty
No other countries do it only Thailand ! haha

แล้วเขาจะเว้นกระจกทำเป็นลายดำๆจุดๆข้างหลังกระจกมองหลังทำไมครับ เขาบอกว่าให้ตอดอุปกรณ์รับสัญญาณไว้ตรงบริเวณนั้นทั้งหมดได้ ก็น่าจะหมายความว่าเขาคิดเผื่อแล้วหรือเปล่า